การขอวีซ่า working permit

Previous topic - Next topic

Jasmine

สวัสดี พี่ๆ ทุกคนค่ะ

ขออนุญาตแนะนำตัวค่ะ หนูชื่อ Jasmine นะคะ เป็นสมาชิกใหม่และกำลังขอวีซ่าไปฝึกงานที่มหาลัยซูริค 6 เดือนค่ะ ทาง PSI หลังจากที่ทางโน้นตอบรับ ก็ได้เซ็นต์สัญญาฝึกงาน ซึ่งเป็นประเภท working permit ค่ะ เพราะเราเป็นคนทำงานแล้วไม่ได้ไปในฐานะนักศึกษา ทำเรื่องไว้ตั้งแต่ปลายเดือนเมษายน ตอนนี้ยังไม่ได้วีซ่าเลยค่ะ กำหนดเริ่มงาน 20 สิงหาคมหนูเมลล์ไปถามทาง PSI เค้าบอกว่าตอนนี้ต้องรอให้ ตม อนุมัติวีซ่า อยากทราบว่าหนูต้องเตรียมเอกสารอะไรไปยื่นที่สถานทูตบ้างคะ ถ้าหากวีซ่าผ่าน และอยากถามพี่ๆ น่ะค่ะว่ามันรอนานมากอย่างนี้ เป็นเรื่องปกติรึเปล่า กลัววีซ่าไม่ผ่านจังค่ะ ขอบคุณมากค่ะ