กฏหมายใหม่ว่าด้วยการขอสัญชาติสวิส

Previous topic - Next topic

tle

สวัสดีค่ะสมาชิกทั้งหลาย ไม่รู้มีใครอัพเดพรึยังนะเกี่ยวกับกฏหมายฉบับใหม่เรื่องการขอสัญชาติสวิส
คือเติ้ลเพิ่งยื่นขอสัญชาติไปเมื่อต้นปี เพราะอยู่มาครบห้าปีแล้ว แต่เคยมีเพื่อนคนไทยด้วยกันบอกว่าเดี๋ยวนี้เค้าเปลี่ยนเป็นสิบปีถึงยื่นเรื่องได้ ก็เลยงงๆว่าแล้วเราทำไมยื่นได้อ่ะ

มาวันนี้ก็ได้ข้อสรุปแล้วค่ะ

คือว่า กฏหมายใหม่นี้เริ่มใช้กับคนที่แต่งงานตั้งแต่ปี 2007 เป็นต้นไป พอดีว่าเราแต่งปลายปี 2006 ก็เลยผ่าน ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนที่สองแล้วค่ะ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมาเล่าให้ฟังนะคะ