ขออุทรณ์วีซ่า

Previous topic - Next topic

thanya46

รบกวนถามผู้รู้หน่อยคะ ไปยื่นขอวีซ่าแต่โดนปฏิเสธเค้าให้เหตุผลสองข้อ ว่าที่อยู่ไม่ชัดเจนกับกลัวเราจะไม่กลับ จะให้แฟนยื่นอุทรณ์ที่สวิสหรือว่าที่เมืองไทยดีคะแล้วต้องทำยังไงบ้างไม่ทราบจริงๆคะ ขอบคุณมากคะ
ข้อ1 the information submitted regarding the justification for the purpose and conditions of the intended stay was not reliable
ข้อ2 your intention to leave the territory of the member states before the expiry of the visa could not be ascertained

กิ๊ป

สวัสดีค่ะ
ไม่มีประสบการณ์ตรงนี้นะค่ะ แต่ไปอ่านประสบการณ์การยื่นอุทธรณ์ของเพื่อนสมาขิกในนี้มาค่ะ

"
ส่วนวิธีการยื่นอุทธรณ์นะคะ
-ให้เราสแกนใบปฎิเสธวีซ่าส่งไปให้แฟนค่ะ ทั้ง2ใบเลยนะคะ ส่งทางอีเมล์ค่ะ ง่ายและเร็วดี..อิอิ
-หลังจากแฟนได้รับก็ให้เค้าปริ้นออกมาอ่าน คิดว่าเค้าคงจะเข้าใจ หลังจากนั้นก็ให้เค้าเขียนคำอุทธรณ์ขึ้นมาเป็นภาษาราชการบ้านเค้าค่ะ ระบุถึงความสัมพันธ์ของคุณกะแฟนว่าเป็นมาอย่างไร ทำไมถึงอยากไปสวิส  เหตุผล ระบุมาให้หมด ไปแล้วจะทำอะไรบ้าง    ใครเป็นคนออกค่าใช้จ่าย และที่สำคัญเขียนระบุอย่างชัดเจนเลยค่ะ พวกคุณทั้งสองไม่ได้มีจุดประสงค์ที่ไม่ดี มาแล้วยังไงต้องกลับเมืองไทยแน่นอนค่ะ เขียนเหมือนรายงานอย่างไรอย่างนั้นเลยอ่ะค่ะ
-ทุกอย่างเรียบร้อยแล้วก็ส่งไปรษณีย์แนบ ใบอุทธรณ์ ใบปฎิเสธวีซ่า สำเนาพาสปอร์ตคุณกะแฟน ไปตามที่อยู่ที่อยู่ในใบปฎิเสธวีซ่าได้เลยค่ะ  แฟนคุณอยู่คันโทนไหนก็ส่งไปคันโทนนั้นนะคะ หรือถ้าอยู่ใกล้ก็ไปยื่นเองเลยก็ได้ค่ะ หรือจะให้แฟนโทรไปถามก่อนก็ได้ค่ะ เพื่อความแน่ใจ
-หลังจากนั้น ...ของเจนรอประมาณ 1 เดือนก็มีจดหมายจากคันโทนส่งมาให้เราชำระค่าธรรมเนียมค่ะ มีเอกสารว่าเค้าต้องการไรเพิ่มบ้างจากคุณและแฟน (ส่วนใหญ่จะเป็นเงินในบัญชีแฟน 30000 สวิสฟรังส์ เพื่อการันตีคุณค่ะ กรณีคุณไม่กลับเค้าก็ยึดเงินแฟนคุณนะคะ) - แบบสอบถามให้แฟนกรอก  กรอกเสร็จก็ส่งกลับไปค่ะ ส่วนใหญ่เค้าจะมีซองจดหมายน้อยแนบมาด้วยเสมอๆให้เราส่งกลับตามนั้นเลย
-หลังจากนั้นก็รอประมาณ 3-4 สัปดาห์ค่ะ ให้แฟนลองโทรไปถามว่าวีซ่าผ่านหรือไม่ผ่าน ถ้าผ่าน คุณก็ถือพาสปอร์ตตัวจริงกับใบจองตั๋วไปเช็คที่สถานทูตได้เลย แล้วรอ 1 สัปดาห์ทางสถานทูตจะนัดให้มารับคืนค่ะ
กรณีใบประกันสุขภาพก็โทรบอกเค้าค่ะว่า วีซ่าไม่ผ่าน บางรายเค้าคืนเงินมาให้ก่อน บางรายเค้าก็จะทำให้เราแบบอัตโนมัติค่ะ "
***เครดิตจากคุณ Ooh oh Jane ค่ะ***

thanya46

ขอบคุณมากคะ แต่ว่าแฟนใจร้อนมากยังไม่ได้สแกนส่งไปเลยคุยกันอีกทีเค้าบอกโทรไปที่สถานฑูตแล้วกำลังเขียนจดหมายส่งไปให้สถานฑูตอยู่ ผลเป็นยังงัยจะมารายงานค่ะ

kittybetti

รอผลอุทธรณ์เหมือนกันค่ะ เจ้า่หน้าที่ที่สวิสบอกแฟนว่า รอประมาณ 2 เดือน รอนานมาก เซ็งมากๆเลย

thanya46

เซ็งเหมือนกันเลยคะ แต่ยังงัยก็รอแบบมีความหวัง สู้สู้คะ

naruedee

รอผลอุธนท์เหมือนกันค่ะ ถึงขั้นตอนสุดท้ายแล้วค่ะ แต่ส่งจดหมายไปครั้งสุดท้ายพร้อมการรันตรีจะเดือนแล้วค่ะ ยังไม่ทราบผลเลย

nokking81

ขอโทษนะคะ.. พอดีวันนี้เพิ่งเสร็จจากการไปยื่นเอกสารเพื่อไปจดทะเบียนที่สวิส และ ขอวีซ่า D ไปพร้อมกันค่ะ แอบกังวลเรื่องการปฏิเสธวีซ่าอยู่เล็กๆค่ะ อยากทราบว่า วีซ่าตามที่พูดถึงกันว่าถูกปฏิเสธตามหัวข้อนี้ เป็นวีซ่าแบบไหนคะ เยี่ยมเยียน? หรือ แต่งงาน? คะ แล้วโอกาสในการจะถูกปฏิเสธวีซ่าแต่งงานมีมากไหมคะ ? รบกวนพี่ๆน้องๆช่วยตอบด้วยค่ะ..

กิ๊ป

Quote from: nokking81 on July 18, 2012, 01:29:10 AM
ขอโทษนะคะ.. พอดีวันนี้เพิ่งเสร็จจากการไปยื่นเอกสารเพื่อไปจดทะเบียนที่สวิส และ ขอวีซ่า D ไปพร้อมกันค่ะ แอบกังวลเรื่องการปฏิเสธวีซ่าอยู่เล็กๆค่ะ อยากทราบว่า วีซ่าตามที่พูดถึงกันว่าถูกปฏิเสธตามหัวข้อนี้ เป็นวีซ่าแบบไหนคะ เยี่ยมเยียน? หรือ แต่งงาน? คะ แล้วโอกาสในการจะถูกปฏิเสธวีซ่าแต่งงานมีมากไหมคะ ? รบกวนพี่ๆน้องๆช่วยตอบด้วยค่ะ..

สวัสดีค่ะ
  โดยส่วนใหญ่ที่จะโดนปฏิเสธวีซ่า ก็จะเป็นประเภทวีซ่าเยี่ยมเยียนค่ะ
  แต่ถ้าวีซ่าแต่งงาน หรือวีซ่าติดตาม น้อยมากที่จะโดนปฏิเสธวีซ่าค่ะ เพราะวีซ่าทั้งสองประเภทนี้จะโดนปฏิเสธก็เพราะ
1.ฝ่ายชาย/ฝ่ายหญิงเป็นบุคคลล้มละลาย
2.ฝ่ายชายหลีกเลี่ยงภาษี
3.ฝ่ายชาย/ฝ่ายหญิงมีคดีติดตัวประมาณนี้ค่ะที่วีซ่าประเภทวีซ่าแต่งงานหรือวีซ่าติดตามจะถูกปฏิเสธค่ะ

nokking81

ถึง..คุณ กิ๊ป นะคะ ;)

ขอบพระคุณคุณกิ๊ปมากเลยนะคะ คุณกิ๊ปเป็นคนตอบคำถามซึ่งทำให้ได้ข้อมูลที่ครบถ้วย และคลายความกังวลลงได้ทุกครั้ง ขอบพระคุณมากๆค่ะ

ถึง..เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆทุกคนที่ขอวีซ่าเพื่อไปแต่งงานที่สวิสนะคะ

ดิฉันชื่อนกค่ะ แบบว่าเตรียมเอกสารไปแล้วอย่างครบถ้วนทุกอย่างเลยค่ะ แล้วแยกขั้นตอนใหญ่ออกเป็นสองขั้นตอนนะคะ คือ การยื่นเรื่องเพื่อขอไปจดทะเบียนสมรส(แต่งงาน)ที่สวิส และ การยื่นขอวีซ่าเพื่อไปอยู่ที่สวิสอย่างถาวร ( type D ) การเตรียมเอกสานของนกขอขอบพระคุณเว็บไซต์นี้ไว้เป็นอย่างสูงทั้งทีมผู้ก่อตั้ง เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่เข้ามาช่วยตอบคำถามและ แชร์ประสบการณ์ต่างๆ ซึ่งเป็นประโยชน์อย่างมากต่อผู้ที่กำลังหาข้อมูลเพื่อขอวีซ่า หรือ เตรียมตัวที่จะแต่งงานกับชาวสวิสค่ะ.. ขออนุญาตกล่าวถึง..จนท.ไทยที่สถานฑูตสวิสที่กรุงเทพฯ สักเล็กน้อยนะคะ ห้องแต่งงาน..จนท.น่ารักมากค่ะ หากเราเตรียมทุกอย่างมาพร้อม อะไรๆก็ไม่ยากค่ะ บางแแบบฟอร์มเราลืมกรอก หรือ ไม่ได้เตรียมมาเขาก็ช่วยอำนวยความสะดวกให้เป็นอย่างดีค่ะ จนท.ห้องวีซ่า..จนท.ห้องนี้ค่อนข้างเข้มงวดค่ะ การถามคำถามค่อนข้างเจาะล฿กและเข้มข้นมากค่ะ พอผ่านมาแล้วก็คิดขำๆว่าเหมือน ออกรายการ..แฟนพันธุ์แท้เลยค่ะ ก็ไม่ได้จะตำหนิอะไรนะคะ เพียงแต่อยากเตือนให้ทุกท่านที่เตรียมตัวจะขอวีซ่าไปสวิส เตรียมตัวในการตอบคำถามไว้ด้วยค่ะ สมาธิเราต้องดี อย่ากลัวจนตัวสั่น ตอบตามความเป็นจริง ถ้าเขาถามในเรื่องที่เราทราบข้อมูลอยู่แล้ว ก็ไม่มีอะไรยากค่ะ เพียงแต่เขาจะถามเอารายละเอียดและมีการจด lectureตามคำตอบที่เราพูดด้วยนะคะ ลักษณะคำถาม..ก็จะเป็นอะไรที่เป็นข้อมูลส่วนตัวของตัวเราและแฟนเรา ครอบครัวเขา แล้วก็ถามประวัติการเดินทางของตัวเราเอง แล้วก็มีคำถามภาษาอังกฤษด้วย เช่นถามว่า What about your plan after you can go to Switzerland? ก็ตอบมั่นๆไปเลยค่ะ ถ้าเราพูดอังกฤษได้ก็ไม่มีอะไรน่ากลัวค่ะ

อยากให้กำลังใจทุกคนค่ะ สิ่งดีๆรอเราอยู่ข้างหน้า เหลือแค่ข้ามรั้วแคบๆนี้ไปแป้บเดียวเองค่ะ

ดิฉันยื่นวีซ่าเพื่อไปจดทะเบียที่สวิสไปเมื่อ 17 ก.ค. ที่ผ่านมาค่ะ ขอให้ขั้นตอนหลังจากนี้ผ่านตลอดและได้รับวีซ่าในเร็ววันด้วยเถอะค่ะ ช่วยเป็นกำลังใจให้นกด้วยนะคะ ขอบคุณเว็บไซต์นี้ และ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ อีกครั้งค่ะ :D