..สวิสฯ มีวีซ่า Partnership สำหรับ ชาย-หญิง มั๊ยอ่ะค่ะ? ..

Previous topic - Next topic

baitong

..อยากทราบว่าที่สวิส มีวีซ่าประเภทไหนที่ อยู่ได้เกิน 90 วัน ... ซักประมาณ 1-2 ปี อย่างน้อย โดยไม่ต้องแต่งงาน หรือ ขอวีซ่าติดตามสามี มั๊ยอ่ะค่ะ ..เป็นวีซ่านักเรียน หรือ วีซ่าเยี่ยมเยือน อะไรกร้อได้ค่ะ ถ้าเป็นวีซ่านักเรียน ขอเป็นเรียนภาษานะค่ะ ... เผื่อใครมีประสบการณ์เคยขอวีซ่าประเภทนี้ รบกวนแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ กะลังหาข้อมูลอยู่ ..แบบว่ายังไม่พร้อมแต่งงานค่ะ อยากจะลองไปอยู่กันก่อน ว่าจะรอดม๊ายย..555... ..ขอบคุณมากค่าาา...

กิ๊ป

สวัสดีค่ะคุณใบตอง :)
         สวิสไม่มีวีซ่าพาร์ทเนอร์สำหรับชาย-หญืงค่ะ มีแต่วีซ่าพาร์ทเนอร์สำหรับชาย-ชายค่ะ
            แต่วีซ่าสำหรับชาย-หญิงที่อยู่ได้นานเกิน3เดือน ก็จะมีประเภท วีซ่าติดตาม(จดทะเบียนที่ไทย)
    วีซ่าแต่งงาน(จดทะเบียนที่สวิส) วีซ่าทำงาน วีซ่านักเรียน(มาเรียนต่อมหาวืทยาลัย/กาารโรงแรม)ค่ะ :)

baitong

..อ้าว เหรอค่ะ เซ็งเรย..ขอบคุณคุณกิ๊ป มากนะค่ะ สำหรับข้อมูล งั้นรบกวนถามต่ออีกนิด..555 แล้วถ้าจะจดทะเบียน แต่เราจะมีเอกสารสัญญา แนบ ด้วยได้มั้ยค่ะ เกี่ยวกับทรัพย์สินของเรา ที่เป็นชื่อเราอะค่ะ แบบว่าตอนนี้ ชื่อเราใช้ผ่อนบ้านอยู่ที่ไทยยังผ่อนไม่หมด ถ้าจดทะเบียนสมรสจะมีปัญหามั้ยค่ะ.. ???

กิ๊ป

Quote from: baitong on June 09, 2012, 07:35:31 PM
..อ้าว เหรอค่ะ เซ็งเรย..ขอบคุณคุณกิ๊ป มากนะค่ะ สำหรับข้อมูล งั้นรบกวนถามต่ออีกนิด..555 แล้วถ้าจะจดทะเบียน แต่เราจะมีเอกสารสัญญา แนบ ด้วยได้มั้ยค่ะ เกี่ยวกับทรัพย์สินของเรา ที่เป็นชื่อเราอะค่ะ แบบว่าตอนนี้ ชื่อเราใช้ผ่อนบ้านอยู่ที่ไทยยังผ่อนไม่หมด ถ้าจดทะเบียนสมรสจะมีปัญหามั้ยค่ะ.. ???

ในการจดทะเบียนสมรสไม่ว่าจะจดที่ไทย/สวิสไม่จำเป็นต้องแนบเอกสารสัญญาเกี่ยวกับทรัพย์สินนะค่ะ เพราะทางสถานทูตจะดูเฉพาะเอกสารของฝ่ายชายเป็นหลักค่ะ แต่ในกรณีวีซ่าเยียม/วีซ่าท่องเที่ยวทางสถานทูตเค้าจะดูของฝ่ายผู้ยื่นขอวีซ่าเป็นหลักค่ะเพราะถ้าคุณมีภาระที่ต้องผ่อนบ้านผ่อนรถที่ไทยเอกสารตัวนี้เวลายื่นวีซ่าเยี่ยม/ท่องเที่ยวจะเป็นหลักประกันอีกระดับหนึ่งนอกจากเอกสารการลางานว่าเราไปแล้วกลับตามอายุวีซ่าไม่โดดวีซ่าค่ะ
                             และถ้าจะใช้เอกสารตัวนี้จะไม่เกี่ยวกับสถานทูตก่อนที่จะจดทะเบียนสมรสสามารถทำสัญญาก่อนแต่งค่ะว่าเรามีทรัพย์สินอะไรบ้างก่อนแต่ง
ยังไงลองดูตามลิ้งค์นะค่ะเกี่ยวกับการยื่นเอกสารจดทะเบียนที่ไทยและที่สวิสว่ามีอะไรบ้างอาจเป็นทางเลือกในการตัดสินใจค่ะ
        ***ลิ้งค์นี้คือขั้นตอนการเตรียมเอกสารเพื่อจดทะเบียนสมรสที่ไทยค่ะ***
  http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0258.File.tmp/Ehe%20in%20THA_THA.pdf
     ****ลิ้งค์นี้คือขั้นตอนการเตรียมเอกสารจดทะเบียนสมรสที่สวิส(วีซ่าแต่งงาน)****
http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0257.File.tmp/Ehe%20in%20CH%20fuer%20THA_THA.pdf

baitong