วีซ่านักเรียนระยะสั้น หรือเยี่ยมเยียนดีคะ ขอความเห็นทีนะคะ

Previous topic - Next topic

beaujtt

สวัสดีค่ะ

ตอนนี้ค่อนข้างสับสนว่าจะเลือกวีซ่าเเบบไหนดี เนื่องจากว่าเคยยื่นวีซ่าขอไปเรียนภาษา 6 เดือน เเต่ทางตม. ที่สวิส ส่งจม. มาให้ทางเจ้าบ้านว่าเอกสารถูกต้อง เเต่วีซ่าระยะยาวนั้นสำหรับคอร์สที่เรียนในมหาลัย ไม่มีสำหรับเรียนภาษา ทางเจ้าหน้าที่เเนะนำให้ไปขอเป็นวีซ่าระยะสั้น

ซึ่งตอนที่จะยื่นขอวีซ่าระยะสั้น ได้สอบถามทางสถานทูตที่ไทย เเต่สถานทูตยังไม่ได้อัพเดทอะไร ปรึกษากับทาง TLS รวมทั้งคำเเนะนำจากตม. ก่อนหน้านี้ จึงตัดสินใจยื่นใหม่หนึ่งเดือนหลังจากที่ยื่นขอวีซ่าระยะยาวไป

ทางเจ้าหน้าที่ TLS เเนะนำไม่เหมือนกัน คนนึงบอกว่าให้ยื่นเป็นเยี่ยม ไม่ต้องบอกเกี่ยวกับเรื่องเรียน อีกสองคนเเนะนำให้ยื่นไปเรียน

โทรไปอีกที สอบถามได้ความว่าควรยื่นเป็นไปเ้รียน ระยะสั้น เพราะเป็นเหตุผลหลักของเรา

สรุปทาง TLS ก็รับยื่นหลังจาครบกหนึ่งเดือนที่ได้ยื่นวีซ่าระยะยาวไป สัมภาษณ์เป็นภาษอังกฤษ เเละได้เเจ้งว่าเอกสารครบทุกอย่าง ให้รอ sms หลังจากวันยื่นเอกสารเเค่สองวันให้หลัง ก็ทราบว่าถูกปฎิเสธวีซ่า เนื่องจาก

1. ยื่นซ้ำ เพราะวีซ่าระยะยาวยังอยู่ในขั้นตอนการดำเนินการ ไม่สามารถยื่นขอระยะสั้นได้
2. ไม่มีใบจองตั๋วไป-กลับ ( เเต่ไม่ได้อยู่ในลิสต์ เจ้าหน้าที่ไม่ได้ขอ ไม่ใช่ความผิดพลาดของเราเลย (หรือใช่นะ) )

เอกสารทุกอันที่ยื่นเหมือนวีซ่าระยะยาวที่ยื่นไป เปลี่ยนเเค่ระยะเวลาเรียน จากหกเดือน เป็นสามเดือน ระยะเวลาประกันภัย เเละวันที่คา่ดว่าจะเดินทางค่ะ

พอสอบถามไปทาง TLS ก็เเนะนำให้โทรถามสถานทูต สุดท้ายจึงเมลล์ถาม เเละได้คำตอบว่า ณ วันที่ วีซ่าระยะสั้นถูกปฎิเสธ ตรงกับวันที่เค้ายกเลิกวีซ่าระยะยาว ซึ่งสามารถทำการขอวีซ่าใหม่ได้ทั้นที ไม่มีการล่าช้า เเต่ภายใน 30 วันนี้ สำหรับกรณีที่ต้องการจะยื่นอุทธรณ์เท่านั้น

ตอนเเรกเเพลนจะไปกลา่งเดือนกรกฎาึ เป็นเวลา 90 วัน เเต่หากอุทธรณ์ จะใช้เวลาถึงสองเดือน ซึ่งคงไม่ทันไปเรียน เพราะไปได้เเค่ช่วงเวลาประมาณนั้น เเละเหตุผลข้อที่หนึ่งที่โดนปฎิเสธ ก็ถูกต้องซะด้วย เเต่ข้อสองนี่สิ น่าเจ็บใจจังค่ะ  เลยคิดว่าคงไม่มีประโยชน์ เเละอาจจะต้องเสียเวลาเเละเงินมากขึ้นไปอีก

จึงมาทบทวนดูเเล้วคิดว่าหากลองยื่นใหม่หลังจากหนึ่งเดือน ของระยะเวลาที่อุทธรณ์ผ่านไปเเล้วจะดีกว่า เพราะที่ผ่านมา เดาว่าไม่มีเหตุผลอะไรที่จะไม่ได้วีซ่าเเล้ว ( เเต่ใครจะทราบได้ใช่มั้ยคะ)

เเต่พออ่านๆ จากหลายที่ในเว็บ มีคนบอกว่าส่วนใหญ่จะถูกปฏิเสธหากขอวีซ่าไปเกินหนึ่งเดือน เเล้วจะไปสู่ขั้นตอนการยื่นอุทธรณ์ก่อนที่จะได้วีซ่ามา เลยไม่ค่อยเเน่ในใจ ว่าควรจะยื่นเป็นวีซ่านักเรียน ระยะสั้น เรียนภาษาสามเดือนเหมือนเดิมเเต่เลื่อนวันเดินทาง เผิ่อเอกสารทุกอย่างที่ไม่ได้ขอ หรือเปลี่ยนเป็นเยี่ยมเยียน 6 สัปดาห์แทน ซึ่งปีที่แล้วเคยขอไปเยี่ยม สองอาทิตย์แล้วก็ผ่านไม่มีปัญหา ใครก็ได้ตอบทีนะคะ ขอบคุณค่ะ