ขอสอบถามเกี่ยวกับวิธีการเปิดบัญชีที่สวิสหน่อยค่ะ

Previous topic - Next topic

Jinpanee

พอดีอยากจะนำเงินไปฝากโดยการเปิดบัญชีที่ธนาคารในสวิสค่ะ แต่ไม่ค่อยทราบขั้นตอนและกฎระเบียบต่างๆเลยค่ะ

เลยอยากจะขอความช่วยเหลือเรื่องการวิธีการเปิดบัญชี ต้องนำเอกสารอะไรไปบ้าง ควรเปิดประเภทไหนดี และกับธนาคารไหนดีคะ แล้วถ้าเป็นเงินจำนวนเยอะมากๆควรนำไปสวิสยังไงดีคะ

ที่สำคัญคือไม่แน่ใจว่าจะสามารถเปิดได้รึเปล่าน่ะค่ะ เพราะไม่ได้พำนักอยู่ที่สวิสหรือมีคนรู้จักอยู่ที่นั่นเลยค่ะ แค่อยากเปิดบัญชีเอาไว้และฝากไว้เป็นระยะเวลายาว ประมาณว่าเป็นเงินสำรองที่เก็บไว้ใช้ยามฉุกเฉินค่ะ แล้วมีวิธีที่สามารถถอนเงินออกจากสวิสโดยไม่ต้องเดินทางไปถอนเงินถึงที่สวิสเองไหมคะ

noi_geneve

ที่พี่เคยเปิด กับ ธนาคาร credit suisse ใช้พาสปอร์ตอย่างเดียวค่ะ
ก็เปิดด้วยเงินไม่ต้องมากก่อน แล้วใช้โอนทาง internet เอาค่ะ
แต่ที่สวิสมีคิดค่ารักษาบัญชีรายปีด้วยนะคะ ถึงจะมีรายการเคลื่อนไหว
หรือไม่มีการเคลื่อนไหวก็ตาม (โหดอ่ะ)

Jinpanee

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ แปลว่าถึงไม่ได้อยู่ที่นั่นก็เปิดได้สินะคะ :)
แล้วเวลาจะถอนเงินต้องทำยังไงดีคะ ???

noi_geneve

ตอนถอนถ้า อยู่ที่สวิสก็ใช้ พาสปอร์ต ไปถอนเงินค่ะ เค้าไม่มี passbook เหมือนเมืองไทย ก็เขียนใบถอนเงินแล้วยื่นไปพร้อมพาสปอร์ต
ถ้าอยู่เมืองไทย ก็โอนทางอินเทอร์เน็ตจาก web ของ ธนาคาร เข้าบัญชี ธนาคารในประเทศไทย แล้วก็ถอนเงินจากธนาคารใน
ประเทศไทย อ้อ ธนาคารในประเทศไทย ใช้ swift code นะคะ คือ แบบไม่มี iban ส่วนอัตราแลกเปลี่ยน จะใช้ rate
T/T คือ telex tranfer ค่ะ
อันนี้คือประสบการณ์ของตัวพี่เอง เปิดบัญชีกับ credit suisse แต่ธนาคารอื่นพี่ไม่ทราบว่าจะใช้วิธีเดียวกันหรือไม่
หวังว่าคงช่วยน้องได้บ้างนะ