ยื่นวีผ่านtls รู้สึกไม่ค่อยโอค่ะ

Previous topic - Next topic

Sawitree

วันนี้ไปยื่นวีซ่าเยี่ยมเยียนมาค่ะผ่านTLS รู้สึกไม่ค่อยโอเท่าสถานทูตค่ะ :-\ เพราะเอกสารไม่่ช่วยเช็คเลยรับไปงั้นๆ ไม่หวังค่ะว่าวีจะผ่านท้อใจค่ะท้องก้อโตขึ้นทุกวันไม่อยากไปแล้วเหนื่อยมากค่ะรถก้อติดที่ทำเอกสารก้อหายากเดินไกลเปลืองค่าวินอีก

puang

ใจเย็นๆๆ นะค่ะ ลองพยามยามยืนไปก่อน  อาจจะโชคดีได้รับวีซ่าก็ได้นะคะ  ดิฉันก็เพิ่งจะไปยืนมา 22.5.2555  ก็รอรุ่นอยู่เหมือนกัน  แต่ในวันที่ไปยืนก็เจอปัญหาเหมือนกันคะ เอกสารไม่ผ่าน 2 อย่างคะ
เจ้าหน้าทีไห้ไปทำใใบจองตั่วเครื่องบินมาใหม่ โดยให้ระบุบชื่อเราในตั๋วให้ชัดเจน  และในส่วนของการประกันการเดินทางก็ให้ดิฉันไปทำใหม่ เอกสารทุกอย่างต้องนำมาให้ทางเจ้าหน้าที่ก่อน 14.30 น. แต่ดิฉันไม่เข้าใจว่าทำไม่ประกันการเดินทางทีดิฉันได้ทำกับทาง บริษัท อลิอันซ์ ซี พี ประกันภัย จำกัด  ถึงได้ถูกเจ้าหน้าทาง tls แจ้งว่า การประกันไม่ครอบคลุม โดยให้ดิฉันไปแจ้งกับบริษํทประกัน ให้เพิ่มข้อความ ถึงจะครอบคลุมการประกัน  ตรงรายละเอียดเส้นทางการเดินทาง จากเดิม ทางประกันระบุไว้ว่า  from  thailand   to  switzerland  (schengen)  แต่ทางเจ้าหน้าที tls ให้ดิฉันไปแก้เอกสารมาให้ โดยให้เพิ่มข้อความที่ว่า  from  Thailand (schengen)  to switzerland  (schengen)  แต่โชคดีที่ทางบริษัททำประกันอยู่แถวสีลม  จึงใช้บริการรถมอเตอร์ไซด์  เพื่อไปติดต่อขอเปลี่ยนแปลงเอกสารใหม่  แต่แล้วโชคชะตาก็เหมือนจะโดนแกล้ง  เมื่องทางเจ้าหน้าที่ของทางบริษัทประกันแจ้งว่าไม่สามารถแก้ไขในรายละเอียดดังกล่าวได้ เนื่องจากรูปแบบการออกประกันประเภทนี้มีแบบฟร์อมแบบนี้ที่เป็นมาตรฐาน ไม่สามารถที่จะเพิ่มข้อความดังกล่าวนี้ได้  แลธลูกค้าทีเคยมาใช้บริการ ก้เป็นรูปแบบนี้เหมือนกัน สามารถใช้ยืนได้ไม่เคยมีปัญหา  ทางเจ้าหน้าทีประกันบอกว่า น่าจะเป็นที่ตัวเจ้าหน้าของ tls ที่สร้างปัญหานี้  ดฺฉันกับไปติดต่อกับทางเจ้าหน้าทีท่านเดิมของทาง tls เพื่อแจ้งรายละเอียดดังกล่าวให้เจ้าหน้ารับทราบ แต่โดนตอกกลับมาว่า คูณจะฟังผม หรือคุณจะฟังประกัน  และบอกดิฉันให้ไปทำประกันกับยี้ห้ออืน ให้ไปทำมาใหม่กับปริษัทประกันที่สามารถระบุ รายละเอียดังกล่าวได้ ดิฉันเนี้ยอึ้งเลย  ก็เลยเดินมานั้งคิดหาทางออก  พอดีเห็นเจ้าหน้าที่รอรับลูกค้าด้านหน้าเลยขอคำปรึกษาเล่าเหตุการณ์ดังกล่าวให้ฟัง  ทางเจ้าหน้าที่ท่านนี้ใจดี  บอกเรารอเป๊ป เดี่ยวจะลองสอบถามดูไห้ว่าเอกสารการประกันของเราฉับบนี้สามารถใช้ในการยืนได้ไหม  หลังจากนั้นเจ้าหน้าเดินมาบอกเราว่าไห้ไปยืนเคาเติอร์ชำระเงินได้  เราเนี้ยดีใจ ที่ไม่ต้องเสียเวลาไปทำเอกสารใหม่ แต่ติดใจต้องที่ว่า ทำไม่ พนักถึงให้ข้อทีแตกต่างกัน  แต่เราก็ไม่ได้ติดใจอะไร คิดสะว่าโชคเราเองที่ไม่ดี อาจไปเจอเจ้าหน้าที่เรื่องมาก  หลังจากยืนเสร้จแล้ว ภาระกิจต่อไปก็ต้องรอรุ่นเหมือนกันค่ะ  ดิฉันเองก็ไม่มีประสบการ การทำขอวีซ่ามาก่อนค่ะ  ยังไงก็เป็นกำลังใจนะคะ

Sawitree

เหตุที่ไม่ผ่านเพราะต๋อมมีงานที่ดีทำรายได้ก็ดีแล้วจะออกนอกประเทศไปทำไม ชาตินี้คงไม่ได้ไปอีกแล้วล่ะเพราะมันแย่มากเลยเหตุผลนี้แฟนเป็นคนไปถามสถานทูตเอง

phat

สวัสดีค่ะคุณต๋อม เราเข้ามาอ่านเรื่องราวของคุณเรื่อยๆ อ่านแล้วก็เข้าใจความรู้สึกค่ะ ตอนที่เราโดนปฏิเสธเราก็คิดว่า ประเทศสวิส เค้าจะอะไรกันนักหนากับ ญ ไทย แต่พอวีซ่าผ่านแล้วและครั้งนี้ก็ ครั้งที่2ผ่านง่ายมาก เราก็เลยอยากเขียนอะไรให้คุณอ่าน พอดีว่าวันที่เราไปยื่นวีซ่า เราไปเจอ ญ คนหนึ่งลูกเค้าน่าจะยังไม่ถึงขวบ เค้ามาขอวีซ่าเยื่ยม จนท ผู้ชายที่นั่งข้างนอกเค้าดูประวัติที่กรอกในใบขอวีซ่า เค้าบอกว่า อ่าวยังไม่เคยไปสวิสเลยเหรอ ญ ก็ตอบว่ายังไม่เคยเพิ่งขอครั้งแรก เยี่ยม เค้าบอกว่าถ้าไม่ผ่านให้รอแฟนมาขอวีซ่าแต่งงานจดทะเบียน เสียเปรียบเค้า ญ คนนั้นยิ้มแล้วเค้าก็แนะนำกันอีกแต่เราไม่ได้ยืนฟัง  ;D เราเคยอ่านมีคนแนะนำให้คุณขอวีแต่ง เราว่าคุณรออีกหน่อยแล้วขอวีแต่งดีกว่าค่ะ คราวนี้คุณได้รับวีซ่า แน่นอนเราว่า ยังไงเค้าก็ต้องคิดถึงอนาคตของเด็กที่จะเกิด และสวสดิการของ ญ ไทยที่ควรจะได้รับมากว่าค่ะ ยังไงลองลองดูใหม่นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ;)

Sawitree

ขอบคุณค่ะสำหรับกำลังใจตอมนี้แฟนต๋อมจะมาจดทะเบียนด้วยแล้วค่ะ ;D

kittybetti

ทำไมต้องผ่าน tls แล้วต้องเสียตังค์เพิ่มอีก 990 วีซ่าก็ไม่ผ่านอยู่ดี เหตุผลที่ไม่ผ่านก็คล้ายๆกัน  แคทก็ไปยื่นวีซ่าเยี่ยมญาติมาค่ะ สถานทูตมีการสัมภาษณ์ทางโทรศัพท์ด้วย งงมากค่ะ แล้วขอเอกสารเพิ่มเติมโดยให้ญาติที่สวิสแฟกซ์ส่งให้ทางสถานทูต โทรหาแคทตอนบ่าย2โมง พอเช้าอีกวัน ปฏิเสธวีซ่าเลย ญาติยังไม่ได้แฟกซ์เอกสารมาให้เลย รู้สึกแย่มากๆ