แวะมาขอบคุณป้าพร้อมส่งข่าวเรื่องวีซ่าเยี่ยมของแม่คะ

Previous topic - Next topic

ปุ๊ย (ทิรามิสุ)

แวะมาส่งข่าวคะ ปีนี้อยากให้แม่มาเที่ยวสวิส เลยแวะมาเก็บข้อมูลที่เวปป้า เจอเรื่องการโทรนัดเวลายื่นวีซ่าแบบใหม่ เลยได้ไปใช้บริการแล้วคะ ดีมากเลย รวดเร็วทันใจ โทรไปสิ้นเดือน เมษายน เจ้าหน้าที่นัดให้มายื่นวันที่ 1 พค. วันแรงงานคะ สถานทูตไม่หยุดนะคะ แม่บอกว่า ถนนโล่งดีจัง

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0065 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ปุ๊ยเตรียมเอกสารให้แม่แบบนี้นะคะ

1. จดหมายเชิญจ่ายหน้าซองถึงแม่ เชิญมาเที่ยวสวิส 1 เดือน ส่งไปที่บ้านที่เมืองไทย

2. ใบคำรองขอวีซ่า 1 ชุด พร้อมรูปถ่าย 1 ใบ อันนี้ปริ๊นจากอินเตอร์เนท เวปของสถานทูตนะคะ

3. ใบสแตทเม้นท์ของแบงค์ของแม่เอาติดไปโชว์สถานทูตด้วยคะ เพราะแม่เป็นข้าราชการกินบำนาญอยู่อ่ะ แม่บอกมีเงินอยู่นิดหน่อย แต่มีรายรับเข้าทุกเดือน รายจ่ายออกทุกเดือนเหมือนกัน

4. ใบสมรสของปุ๊ยที่จดทะเบียนที่สวิส ในนั้นจะมีชื่อพ่อแม่เราโชว์คะ

5. ทะเบียนบ้านที่เมืองไทยของปุ๊ย ของแม่

6. พาสปอร์ตพร้อมสำเนา

7. เงินค่ายื่นวีซ่า

มีเจ้าหน้าที่สัมภาษณ์ เป็นฝรั่ง แม่บอกว่าหล่อๆๆ พูดไทยคล่องมาก

เจ้าหน้าที่หล่อ * ลูกสาวลูกเขยทำงานอะไร

แม่ ** ลูกเขยทำงานบริษัท ลูกสาวเป็นแม่บ้าน

เจ้าหน้าที่ * ลูกสาวเคยเชิญใครมาไหม

แม่ ** ไม่เคยค้า

เจ้าหน้าที่ * ลูกสาวแต่งงานนานหรือยัง ทำไมป้าพึ่งจะอยากมาสวิสเซอร์แลนด์

แม่ ** แต่งได้ 2 ปีแล้ว แต่ก่อนป้าทำงานคะ เลยไม่มีมาเที่ยว ตอนนี้ไม่ได้ทำแล้ว เลยมีเวลาไปเยี่ยมลูกสาวได้

เจ้าหน้าที่ * ทำไมไม่เชิญพ่อไปด้วย

แม่ ** พ่อเขาเสียชีวิตแล้วค้า เหลือแม่คนเดียว

เจ้าหน้าที่ * งั้นวันพุธป้ามารับวีซ่าที่ป้อมยามเลยนะ นี้ใบรับวีซ่า แต่ป้าต้องแฟ๊กช์ใบประกันการเดินทางมาวันพรุ่งนี้ วงเงิน 1,500,000 บาท

แม่ ** ต้องมีเอกสารส่งไปที่สวิสหรือป่าวค่ะ จะได้เตรียมส่งไปให้ลูกสาว

เจ้าหน้าที่ * ไม่ต้องครับ ป้าได้วีซ่าเลย ทางโน้นไม่ต้องแฟ๊กช์อะไรมาอีกแล้วครับ เหลือแค่ใบประกันการเดินทางเท่านั้นที่ป้าต้องไปซื้อแล้วแฟ๊กช์มาครับ

แม่** ขอบคุณค้า รับกระดาษเอาวีซ่ามาเก็บไว้

เราก็ยัง งง เราก็ยัง งง สามีก็ งง เพราะว่าเท่าที่ได้ยินมา มีแต่ต้องส่งเอกสารมาที่สวิส มาให้เรากรอกอีกหลายหน้า แล้วต้องผ่านอำเภอ ผ่านตำรวจท่องเที่ยว ก่อนจะส่งเรื่องกลับเมืองไทย

ทำไมของ*่ายจุง เดากันว่า น่าจะมาเที่ยวไม่นาน แล้วแม่ก็มีรายได้จากรัฐประจำทุกเดือน คงไม่หนีวีซ่าหรอก แล้วแม่ก็อายุเยอะแล้ว 60 กว่า เขาเลยให้ง่ายเชียว

วันนี้โทรไปถามมาเรียบร้อย ว่าวีซ่าได้มาเรียบร้อยแล้ว ให้ตามวันในตั๋วเครื่องบินเลย  
 เลยเอามาแชร์ข้อมูล เผื่อใครมีเคสใกล้เคียงกับของปุ๊ย จะได้สะดวกขึ้นนะคะ ในการเตรียมเอกสาร

ขอบคุณป้าพอลที่สละเวลาทำเวปดีๆๆ ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์นะคะ

ลืม ข้อ 8. ใบประกันการเดินทาง วงเงินตามแต่เจ้าหน้าจะระบุ แต่ปุ๊ยให้แม่ซื้อ วงเงิน 2 ล้านเลยคะ

ยื่นขอวีซ่า วันที่ 1 พค ได้รับวีซ่าวันที่ 4 พค ใช้เวลา 4 วันคะ

มน.ตต

อันนี้เดาเอานะปุ๊ย   ที่มันง่าย ๆ แบบนี้  คิดว่าเจ้าหน้าที่คงจะทำวีซ่าท่องเที่ยวให้เลยนะ  เพราะเห็นบอกโชว์สแตทเม้นท์ด้วย  มีรายได้เข้าประจำหรือมีงานมั่นคง  และเดินทางเข้าสวิสไม่นาน  ถึงปุ๊ยจะแนบใบเชิญ  แต่ว่าใบเชิญนั้นไม่สมบูรณ์นะ  เพราะใบเชิญจะสมบูรณ์ต้องทำผ่านจากตำรวจในเขตปุ๊ยอยู่เท่านั้นนะ..........อันนี้ก็ถือว่าไม่แปลกหรอกนะที่ได้วีซ่าเร็ว ๆ เพราะมีหลายคนที่มาเที่ยวแบบไม่นาน  ถ้ามี สแตทเม้นท์โชว์ และมีใบรับรองการทำงานที่มั่นคงก็ของ่าย ๆ แบบนี้ล่ะคะ  เพราะพี่ชายก็เข้ามาสองสามครั้ง ๆ ละ 1 อาทิตย์ เราไม่เคยทำเรื่องเชิญพี่เลยคะ  แล้วก็มีเพื่อนที่รับราชการมาเที่ยวสองสามครั้ง  ก็ไม่เคยเชิญเลยคะแต่มาแค่สองอาทิตย์ แล้วเค้าโชว์สแตทเม้นท์ไม่ถึงแสนด้วยคะ เค้าก็ขอวีซ่าแบบนี้กัน แต่ว่ารับราชการต้องขออนุญาติผ่านกระทรวงต้นสังกัด และมีใบลาพักผ่อนคะ

แต่คิดว่าว่าสาว ๆ ที่จะมาเยี่ยมแฟน 3 เดือน หรือต่อเป็น 6 เดือนคงจะใช้วิธีนี้ยากนะคะ

ถ้าสาวๆๆ จะมาเยี่ยมแฟนยากหน่อยละคะ ปุ๊ยยังทำเรื่องมาเที่ยวตั้งสองรอบแนะ กว่าจะได้วีซ่า
 ส่วนเรื่องใบเชิญ ทางปุ๊ยสอบถามตำรวจของคันโตนทัวเกาของเรานะคะ ตำรวจบอกว่าไม่ต้องผ่านเรื่องมาทางนี้ ให้ส่งไปที่เมืองไทยได้เลย แล้วค่อยรอเอกสารส่งมาจากสถานทูต กรอกรายละเอียดเรียบร้อยค่อยส่งต่อที่อำเภอ แล้วอำเภอจะส่งไปที่ตำรวจเองคะ อันนี้ใช้ได้เฉพาะคันโตนนี้นะคะ ส่วนคันโตนอื่นๆๆ ต้องสอบถามก่อนนะคะ สวิสเซอร์แลนด์กฏไม่เหมือนกันเลย

pall

สวัสดีจ๊ะมน.ตต  

สวัสดีจ๊ะปุ๊ย (ทิรามิสุ)
 ขอบใจมากที่เข้ามาส่งข่าวเกี่ยวกับการทำวีซ่า
 เรื่องการทำวีซ่ายอมรับว่าไม่ค่อยเข้าใจมากนัก
 ดูการทำของแต่ละคนจะไม่ค่อยเหมือนกัน
 และเวลาก็ไม่เท่ากันด้วย..บางคนไวบางคนช้า..
 ป้าเคยมีแขกมาเยี่ยมที่นี่..เขายื่นเรื่องขอวีซ่า
 ในเมืองไทยเองและประกันด้วยวงเงินที่ทางสถานฑูตสวิสบอกไว้
 อย่างคุณแม่ของปุ๊ยทำอยู่..
 และป้าไม่ต้องเกี่ยวข้องยุ่งกับเขาหรือต้องทำประกันเจ็บป่วยให้เขา
 เขามาเที่ยวที่นี่ได้เลยเพียงแต่บอกสถานที่พักคือบ้านญาติ(ป้า)
 และเขามาพักไม่ถึงเดือนก็มาได้เลย
 แต่อย่างแม่ของป้ามาอยู่นานถึง6เดือน
 ป้าตอ้งทำประกันเจ็บป่วยให้และแม่ของป้า
 ไม่ต้องยื่นวงเงินที่สถานฑูตสวิสกำหนดไว้
 ในเมืองไทยเพราะป้าการันตรีด้วยประกันเจ็บป่วย
 และค่าใช้จ่ายที่นี่ให้แล้ว
 และเรื่องที่ผ่านเขตที่อยู่ที่นี่และผ่านตม.และป้าต้องจ่ายเงิน
 ค่าทำเรื่องเอกสารกรอกข้อความให้แก่เขตที่อยู่
 ก็เรียบร้อย

ป้าดีใจด้วยที่คุณแม่ของปุ๊ยจะมาแล้วและมาช่วงที่ดอกไม้สวย
 และอากาศไม่หนาว..จะไปเที่ยวที่ไหนบ้าง...?
 ช่วงนี้เราไม่ค่อยได้คุยกันเลยเป็นอย่างไรบ้าง
 ป้าจะเข้าไปอ่านไดปุ๊ยบางครั้งแต่ไม่ได้แจมอะไร
 ดีใจกับรถใหม่ด้วยนะขับเป็นอย่างไรบ้าง?