กรณีขอวีซ่า Visitor

Previous topic - Next topic

worrawut22

รบกวนถามครับว่า ถ้าหากผมจะขอวีซ่าประเภท Visitor แล้วจะไปเที่ยวประเทศในกลุ่มเชงเก้นได้ไหมครับ สมมติว่าได้ แล้วต้องยื่นเอกสารว่าจะไปประเทศไหน เป็นเวลากี่วันมั้ยครับ ?     ???  :D ขอบคุณล่วงหน้าครับ

applecheri

ไปเที่ยวได้ทุกประเทศในกลุ่มเชงเก้นคะ คงไม่ต้องถึงกับแจกแจงว่าเราไปไหนกี่วันมั้งคะ
แค่ระบุว่าเรามีความประสงค์จะไปประเทศอะไรบ้างในใบสมัครขอวีซ่านะคะ

ตุ้ม

ต้องขอวีซ่าแบบ Multi-entry นะคะ  เดี๋ยวออกจากสวิสฯไปเที่ยวที่ประเทศอื่นแล้วกลับเข้ามาใหม่ไม่ได้

momay_bkk

ก็ขอเเค่วีซ่าเยี่ยมไม่ต้องแจกแจงว่าจะไปไหนทำอะไรก็ได้ค่ะ เพราะเหตุผลหลักคือไปเยี่ยมครอบครัว ส่วนจะไปเที่ยวเวลาสัมภาษณ์ก็บอกเค้าว่าเที่ยวรอบๆสวิส็ได้ เพราะเอาเข้าจริงเราจะไปไหนทำอะไรก็ได้ค่ะ เค้ามไ่มาตามดู ยกเว้นแต่ขอวีซ่าท่องเที่ยวที่เค้าจะดูแผนการเดินทางแล้วก็พวกเอกสารการจองโรงแรมต่างๆ

ส่วนถ้าเที่ยวในกลุ่มเชงเก้นวีซ่าเแบบ Single Entry ก็ใช้ได้ค่ะได้ค่ะ
นอกจากน้องจะไปประเทศที่อยู่นอกเชงเก้น ยกตัวอย่างเช่นประเทศอังกฤษ น้องต้องขอแบบ Multiple Entry เพราะของพี่ก็เป็นแบบ Single Entry พี่ก็ไปเที่ยวอิตาลี เยอรมัน ฝรั่งเศส ออสเตรีย ลิคเช่นสไตน์ และสวีเดนได้ค่ะ เพราะประเทศพวกนี้อยู่ในกลุ่มเชงเก้น (จริงๆลิคเช่นสไตน์ยังไม่ได้เข้ากลุ่มเชงเก้น แต่ว่าตามประกาศกระทรวงการต่างประเทศของลิคเช่นสไตน์เค้าบอกว่าใช้กฎตามสวิส คือถ้าเข้าสวิสได้ก็เข้าลิคเช่นสไตน์ได้ พอดีบ้านพี่อยู่ติดลิคเช่นสไตน์อ่ะ ตอนแรกๆเข้าๆออกๆก็ไม่รู้ มีอยู่วันนึงตำรวจตั้งด่านอะไรก็ไม่รู้ แฟนพี่ก็เลยโพร่งออกมาว่าจริงๆแล้วลิคเช่นสไตน์ยังไม่เข้ากลุ่มเชงเก้นเลย พี่ก็ตายห่า แล้วทำไมเพิ่งจะมาบอกตูฟะ โทรไปถามสถานทูตไทยก็ห่วยมากค่ะ บอกว่าไม่ทราบให้โทรไปถามทาวน์ฮอล ฉิป..หาย ที่ๆหวังพึ่งก็พึ่งไม่ได้ โทรไปถามทาวน์ฮอลเค้าก็บอกว่าขึ้นอยู่กับสนธิืสัญญาของไทยกะลิคเช่นสไตน์ ต้องถามทางสถานทูตไทย พี่เลยจัดการให้คุณชายหาข้อมูลให้ ก็เลยไปเจอที่เว็บกระทรวงการต่างประเทศของลิคเช่นสไตน์เค้า)

ยังไงก็ขอให้เที่ยวให้สนุกนะจ๊ะ

ตุ้ม

ถ้าเข้าออกประเทศสวิสฯโดยทางรถยนต์อาจจะไม่มีปัญหาเพราะด่านอาจจะไม่มีคนเฝ้าหรือไม่ได้ขอตรวจหนังสือเดินทาง  แต่ถ้าบินเข้าออกจะมีการตรวจหนังสือเดินทาง  รถไฟบางครั้งก็มีการตรวจบนขบวนแถวเขตชายแดน

momay_bkk

Quote from: ตุ้ม on May 15, 2012, 03:12:30 AM
ถ้าเข้าออกประเทศสวิสฯโดยทางรถยนต์อาจจะไม่มีปัญหาเพราะด่านอาจจะไม่มีคนเฝ้าหรือไม่ได้ขอตรวจหนังสือเดินทาง  แต่ถ้าบินเข้าออกจะมีการตรวจหนังสือเดินทาง  รถไฟบางครั้งก็มีการตรวจบนขบวนแถวเขตชายแดน

ใชค่ะคุณตุ้ม เค้าตรวจค่ะ แต่เค้าไม่สแตมป์ เค้าแค่ดูว่าเรามีวีซ่าหรือเปล่า เพราะเมย์เดินทางไปฝรั่งเศสกับสวีเดนทางเครื่องบินค่ะ ดังนั้นเมย์คอนเฟิร์มค่ะว่าใช้วีซ่าแบบ SIngle Entry ได้

DJ

สวัสดีค่ะ เป็นครั้งแรกกับการขอวีซ่าไปยังสถานที่ที่ไกลบ้านขนาดนี้แถมไปคนเดียวด้วย
เริ่มแรกจากการศึกษาข้อมูลทั้งหมด มีข้อมูลจาก web ไหน และกระทู้ไหนตามอ่านหมด
เมื่อถึงกำหนดการยื่นขอวีซ่า คือสามเดือนก่อนออกเดินทาง (เราเดินทางต้นสิงหา) โทนไปนัดกับ TLS 90 วันก่อนวันเดินทางเป๊ะ แต่เจ้าหน้าดันบอกว่า "วันที่ขอพอดีไปค่ะ หลังจากนี้ประมาณ 1 อาทิตย์ได้ไหมค่ะ" เราก็งง แต่ก็ตามนั้นค่ะขอตามที่เจ้าหน้าที่แนะนำ
พอได้วันัดส่งเอกสารและสอบสัมภาษณ์ เอกสารไม่มีปัญหาอะไรครบตามที่สถานฑูตต้องการ เรามีแนบบางส่วนที่คิดว่าสำคัญไปด้วย เช่น เอกสารการเรียนภาษาแรกทีเดียวเราคิดว่าเจ้าหน้าของ TLS จะเป็นคนสัมภาษณ์เอง แต่เปล่าเลยค่ะ Video call ถึงสถานฑูต คงจะเป็นคนที่ถูกกล่าวขานกันนั่นเอง คำถามเท่าที่จำได้นะค่ะ
+ ไปหาใคร
+ แฟนชื่ออะไร
+ รู้จักกันได้ยังไง รู้จักกันตอนไหน(แต่ไม่ถามเราว่าเราคุยกันยังไงแกคงรู้แหล่ะ)
+ ทำงานที่ไหน
+ ไปกี่วัน ลางานได้ด้วยเหรอ มีหนังสือรับรองการทำงานมาไหม
+ แฟนมาเมืองไทยกี่ครั้งแล้ว แล้วมาทำไม แต่ละครั้งไปที่ไหนกันบ้าง (เตรียมเอกสารที่แฟนมาเมืองไทยมาสำรองด้วยแต่ไม่ได้โชว์ เพราะไม่รู้จะโชว์ยังไงเพราะ เป็น Video call :) )
+ แฟนมาเมืองไทยกับเพื่อนรู้จักเพื่อนเขาไหม
+ รู้จักกันนานรึยัง
+ รู้จักใครบ้างในครอบครัวเขา ชื่ออะไรบ้าง
+ คุณ โสด แต่งงาน หม่าย หรือว่าหย่า แล้วมีลูกรึเปล่า
+ แล้วแฟนคุณล่ะ โสด แต่งงาน หม่าย หรือว่าหย่า แล้วมีลูกไหม
+ แฟนคุณเคยเชิญใครมาก่อนรึเปล่า แล้วลงรายละเอียดไว้ในจดหมายเชิญไหม (***แฟนเราไม่เคยเชิญใครเลยไม่ได้ลงรายละเอียดในจดหมายแต่ทางสถานฑูตเขาต้องการให้เขียนด้วยว่าเคยหรือไม่เคยถ้าเคยชื่ออะไร แฟนเราไม่ได้เขียนเราเลยต้องโทรสายด่วนไปสวิสเพื่อให้แฟนส่งจดหมายเชิญมาให้ใหม่วันนั้นวิ่งวุ่นมากกลัวว่าจะยื่นเอกสารไม่ทัน)
+ What is your plan in Switzerland?คำถามเดียวที่เป็นภาษาอังกฤษ
+มีอะไรจะพูดเพิ่มเติมอีกไหม

ชอบคำถามสุดท้ายที่สุด :)
หลังจากนั้น 2 วัน ทางสถานฑูตโทรมาขอเอกสารเพิ่มเติมเล็กน้อย
และนับไปอีกวันก็มี sms บอกให้ไปรับหนังสือเดินทางได้

พอเปิดดูแม่เจ้าภาษาเยรมัน แล้วจะอ่านออกไหม เข้าใจคำเดียวคือ Nein คือ No น้ำตาแทบร่วง แต่ในซองขาวนั้นกลับบอกว่า เอกสารในซองให้ส่งไปที่สวิสและอีกหนึ่งเดือนให้มารับคำตัดสิน งงค่ะแต่แฟนบอกว่าเขาแค่บอกว่าเราทำประกันแล้วแฟนไม่ต้องทำให้

หลังจากนั้นก็รอค่ะ พอถึงกำหนดก็ไปสถาทูตและอีกสามวันก็ไปรับหนังสือเดินทาง
สรุปคือผ่านค่ะ ขอหนึ่งเดือนก็ได้หนึ่งเดือนไม่ขาดไม่เกิน
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

bubble_mai

ดีใจด้วยน่ะค่ะคุณ DJ ใหม่เองก็มีแฟนอยู่สวิสเหมือนกัน หนุ่มสวิสน่ารักมากๆค่ะ ขอให้เที่ยวให้สนุกน่ะค่ะ  :)