News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ใครอยู่ST.Gallenบ้างค่ะ

Previous topic - Next topic

ปุ้ย

สวัสดีค่ะคุณนาตาปี  ยินดีที่รู้จักค่ะปุ้ยอยู่ที่ Neukirch ค่ะไก้ลๆคุณนาตาปีแค่ 15 นาทีค่ะปุ้ยก็เป็นแม่บ้านค่ะ..ปุ้ยอยู่ที่นี้ก็เข้าปีที่ 3 ค่ะส่วนภาษาด้อยวันที่ 20 มีนาคมนี้ทางโรงเค้าเพิ่งมีจดหมายให้ไปเรียนที่ Arbon เป็นโรงเรียนของมิกโกรค่ะ...ถ้าคุณเหงาก็โทรมาคุยกับปุ้ยก็ใด้นะค่ะ..071 477 25 90 ปุ้ยมีเพื่อนคนไทยที่นี่เยอะพอสมควรค่ะยินดีเป็นเพื่อนคุยคุณนาตาปีนะค่ะ..

เทวี

สวัสดีค่ะทุกคน ดีใจจังเลยโพสไปวันเดียวมาตอบกันเต็มเลยอบอุ่นๆๆจัง เทวีอยู่ใกล้ๆในเมืองเลยค่ะนั่งรถไฟ1สถานีถึงแค่3นาทีเท่านั้นค่ะ แต่ว่าบ้านเทวีก็ไม่วุ่นวายเหมือนในเมืองเสียทีเดียวนะคะ เทวีอยู่แถว Haggen ส่วนคุณNatrapeeอยู่โรสชาเหรอค่ะ แฟนเทวีไปดำน้ำบ่อยๆค่ะ แล้วเรื่องเรียนเป็นไงบ้างค่ะเรียนที่ไหนเอ่ย ในซังกาแลนด์ เทวีก็เพิ่งไปโรงเรียนได้1เดือนก็อาทิตย์นี้ละคะ ครบเดือนพอดี อยากพูดภาษาเยอรมันเหมือนกัน จริงๆก็พูดกะสามีทุกวัน ละคะ แต่เทวีว่าถ้าเราเจอกันคงคุยแต่ภาษาไทยมากกว่า เทวีมีเพื่อนเป็นคนไทยที่นี่คนเดียว..ที่ถือว่าเป็นเพื่อนนะคะ เรียนภาษาเยอรมันด้วยกัน ที่เหลือได้ยินข่าวไม่ค่อยดีเทวีเลยไม่ค่อยได้สุงสิง และก็ไม่ค่อยได้เจอ เอาเป็นว่าไม่ว่าดีกว่าคนไทยเหมือนกัน ส่วนคุณปุ้ยอยู่*งไป15นาทีไม่ไกลๆแถมชอบช้อปปิงในเมืองอีกดีจัง เทวีอยู่ที่นี่ได้6เดือนแล้วค่ะ ทุกวันนี้เรียนแล้วก็ทำงานขอบอกว่าโครตเหนื่อย ยุ่งๆๆทั้งวัน กิจวัตรประจำวัน1008 เอ้อแต่ก็ดีกว่าตอนมาใหม่ๆไม่มีอะไรทำ ดีจังมีเพื่อน ว่างๆเข้ามาคุยกันได้นะคะ ที่ saiong@hotmail.com ส่วนตัวเทวีว่าซังกาแลนด์หน้าอยู่ดีค่ะไม่วุ่นวายแล้วก็สวย ติดทะเลสาบด้วย

พรหล้า

คุณเทวีค่ะ...บางทีเรื่องเพื่อนมันก็เป็นเรื่องของพรมลิขิตค่ะ
 บางคนมีไว้แค่รู้จักแล้วผ่าน บางคนมีไว้เป็นเพื่อนค่อยช่วยเหลือกัน
 ยังไงการคบเพื่อนใหม่ก็ขอให้ค่อยๆใช้เวลานะค่ะ อย่างกรณีเพื่อนของเพื่อนพรหล้า โดนคนที่เรียกว่าเพื่อนทำซะหมดตัวเลยค่ะ ที่พูดหน่ะไม่ได้ทำให้กลัวในการคบเพื่อนใหม่นะค่ะ แต่บางทีความเหงาและความที่ไกลบ้าน อาจทำให้เราไว้ใจเพื่อนใหม่เร็วเกินไป ยังไงถ้ามีอะไร ลองเข้ามาปรึกษาพี่น้องในเว็บเราดูก็ได้ค่ะ ทุกคนในนี้ไม่มีผลประโยชน์ใดๆแอบแฝง

ปล. บางเหลี่ยมบางมุม โดนลบจนเราหาไม่เจอ มองดีๆ ดูดีนะจ๊ะ

อิอิอิ...(หัวเราะสะน่ากลัวเลย)

พรหล้า

ใส่เมลล์ ผิดจ้า...
 อันนี้ถึงจะถูกนะจ๊ะ แฮ่ๆๆ สะกดผิดไปหน่อย

เกตุ

ขอคารวะ 3 จอก แด่พรหล้า

พรหล้า

เกตุมาชวนเราก๊งเหล้าเหรอเนี่ย
 แหมๆๆ เราไม่อยากจะคุยเท่าไหร่เล้ยยยยยยยนะ
 ว่าเราหนะ พรหล้าคอนรก
 555+++

เทวี

ขอบคุณค่ะคุณพรหล้า เทวีน่ะสะดุดตาตั้งแต่เห็นชื่อคุณพรหล้าครั้งแรกเลย ถ้าฟังเฉยๆชัวร์ฝรั่ง แต่พออ่านแล้วเนี้ยงงๆ บ้านอยู่แถวสารคามหรือเปล่าค่ะ ..แหมเทวีแถวเล่นน่ะค่ะอย่าโกรธนะ แล้วก็ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำนะคะ อยู่ที่นี่เทวีไม่ค่อยมีเพื่อนคนไทยหรอกค่ะ เทวีไม่อยากมีปัญหาน่ะคะ ไม่ได้ดูถูกกันเองนะคะ แต่เห็นพอมีคนไทยเยอะทีไร ยิ่งถ้าเป็นผู้หญิงด้วยนะคะ เอ้อ นั่งอยู่3คน อีกคนลุก คนนั้นละโดนนินทา แถมคบคนไทยพูดแต่ภาษาไทยภาษาอังกฤษหรือภาษาเยอรมันไม่พัฒนาอีกด้วย  สามีกลัวมีปัญหากันเองด้วย ก็เลยไม่ค่อยมีเพื่อนคนไทย บวกกับสามีเป็นฝรั่งเพื่อนที่มีก็เป็นฝรั่งได้พัฒนาหลายอย่างแล้วเพื่อนๆที่นี่ก็นิสัยน่ารักทั้งนั้นเลยค่ะ เทวีว่าเทวีโชคดีมากๆเลยตั้งแต่มาที่นี่ยังไม่รู้เลยว่าความเหงาเป็นยังไง มีอะไรให้ทำเยอะแยะเลยถ้าเรารู้จักปรับตัวนะคะ ออกไปเดินเล่น เรียนภาษา คุยกะหมากะแมว คุยกะเด็กๆ เดินทำหน้าสวยแต่ตัวดำๆตามถนนให้คนมอง หมดแล้ววันๆๆ ยิ่งช่วงนี้ยุ๊งยุ่งจนไม่มีเวลาเลย เทวีชอบที่มีมากๆเลยค่ะ ยังไม่เจอปัญหาหนัก ..ส่วนใหญ่ไม่ใส่ใจอยู่ให้มีความสุขดีกว่า สามีบอกว่าฉันเกิดมาเพื่อมีความสุขดังนั้น*ที่ไม่สุขไม่ต้องใส่ใจ เอ้อ อีกอย่างค่ะเทวีชอบคนส่วนใหญ่ในเวปป้าพอลเนี้ยค่ะ น่ารักและไม่แอบแฝง ว่าต้องการผลประโยชน์ โชคดีอีกแล้วเราเจอเวปนี้ ขอให้ทุกคนโชคดีเหมือนกันนะคะ ถ้ามันไม่ค่อยดีก็อย่าไปใส่ใจมันละกัน

พรหล้า

แหมๆๆๆๆ คุณเทวีก็...อย่าเอ็ดไปสิค่ะว่าสารคาม