News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ใครอยู่ST.Gallenบ้างค่ะ

Previous topic - Next topic

เทวี

คือไม่มีอะไรค่ะแค่อยากทำความรู้จักกับคนที่อยู่ซังกาแลนด์เหมือนกันเท่านั้นเอง เพราะเห็นแต่ใครๆที่เป็นคนไทยก็อยู่แต่ที่เบริน หรือซูริค ซังกาแลนด์เมืองเล็ก แต่น่ารักๆเนี้ยมีใครอยู่บ้างนอกจากพี่เก่งกะเทวี ช่วยเข้ามาคุยกันบ้างนะคะ เผื่อเราจะได้รับรู้อะไรเพิ่มขึ้นในพื้นที่ของเรา ชาวซังกาแลนด์

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0123 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะเทวี
 ป้าเองก็อยากรู้มากว่าแต่ละคนที่เข้ามาอ่าน
 Pallswissนี้อยู่ที่ไหนกันบ้าง
 เท่าที่เห็นส่วนมากจะอยู่แถบซูริคเป็นส่วนใหญ่
 และน่าสนใจมากจริงๆถ้าคนที่อยู่แถบตัวเอง
 มาเขียนบอกเล่าเกี่ยวกับงานประเพณีสำคัญที่จัดขึ้นมา
 บอกข่าวกัน

พรหล้า

อยู่ช่วงไหนของ St.Gallen หรือจ๊ะ
 ขึ้นถึง Trogen หรือยัง แถวนั้นสวยดี  
 ช่วง Appenzell ยิ่งสวย ชนบทมากเลย
 จริงแล้วแถบนี้ก็มีคนไทยอยู่พอสมควรนะ  
 ร้านขายของไทยกับร้านอาหารไทยก็มีหลายร้านอยู่
 มีกลุ่มคนไทยที่นั้นด้วยนะ เราเคยอาศัยบ้านเค้าอยู่
 เป็นหมอด้วย น่ารักดี เรายังว่าจะไปเปิดร้านแถวๆนั้นเลย

*** ภาพนี้ ถ่ายจากในบ้านคุณหมอที่ St.Gallen นั่งกินโกโก้ร้อนๆมองวิวสวยๆ ทุ่งหญ้าเขียว

พรหล้า

ถ่ายจากหลังบ้านที่พักเหมือนกัน

เกตุ

ที่นั่นคนไทยก็เยอะเหมือนกันนะ แต่คงไม่ค่อยเล่นเน็ตกันอ่ะป่าว
 เพราะตอนเราไปนมัสการพระเจ้าที่ St.Gallen ก็เห็นคนไทยที่นั่นมา
 เยอะเชียว

เกตุ

หวัดดีจ้ะพรหล้า บ้านคุณหมอสวยมากๆเลย อยู่บ้านนอกงี้น่าอยู่เน่อะ
 เราก็ชอบบ้านนอกอ่ะ ไม่ค่อยชอบในเมือง นอกเมืองผู้คนน่ารักกว่า
 เยอะเลย

พรหล้า

หน้าบ้านพัก อากาศดี เลยพากันใส่แขนสั้นออกมาเดินเล่น
 ดูสิ..หมอกหนาเชียวววววววววววววววววววววววววว

พรหล้า

บรรยากาศรอบๆ  
 เกตุถ้าอยากมาอยู่ ก็ย้ายมาเลยสิ
 สวยน๊า...จะบอกให้

พรหล้า

ลงมาเดินเล่น แถวตลาด อารมณ์เดินไปเรื่อยถ่ายไปเรื่อย
 เขียวดีเนอะภาพนี้ คุณชายตากล้องเค้าบอกว่าคราวหน้าจะ
 หากล้องแบบ 8 ล้านพิกเซล เอาให้ชัดๆๆๆๆๆๆ แค่นี้เราก็ต้องมานั่งแปลงไฟล์ให้มันเล็กทุกภาพ เกร็งใจคุณป้าพอล

พรหล้า

อ้าว...ภาพไม่ขึ้น เอาใหม่นะ

พรหล้า

ภาพเมื่อกี้เอาขึ้นไม่ได้อ่ะ...
 ส่วนภาพนี้ บริเวณหน้าบ้าน
 หมอกเต็มไปหมด เพราะอยู่ที่สูง จะไม่สูงได้ไงเล่า
 ก็สูงจนเห็นทะเลสาป กับเยอรมันเลยอ่ะ เราล่ะอย่างจะหาที่
 ปลูกบ้านให้มันได้วิวหยั่งงี้จัง แต่ติดอยู่ปัญหาเดียว ไม่มีตังค์
 อิอิอิ  
 ปล.หมอเค้าตกแต่งภายใน สวยมาก เห็นแล้วอยากมีมั้ง  

พรหล้า

หมอเข้ามาดูคงงง ว่าใครเอารูปบ้านอั๊วมาขึ้นเว็บเนี่ย

อิอิอิ...

ยาหยี

ที่ St.Gallen มีคนไทยเยอะเหมือนกันนะค่ะ มีเพื่อนคนไทยอยู่ที่นั่นก็2คนแล้วอะค่ะ  
 แต่เค้าเล่นเน็ตไม่เป็นฮ่าๆทำงานค่ะ
 สวยเนอะบ้านอยู่บ้านนอกแบบนี้อะค่ะ   อีกหน่อยก็จาย้ายไปอยู่บ้านนอกเหมือนกัน

ปุ้ย

หวัดดีค่ะน้องเทวียินดีที่รู้จักน้องไหม่ไฟแรง  และป้าพร คุณพรหล้า คุณเกตุ พี่ยาหยี  หยากบอกว่าไม่ได้อยู่ใน ซังกาแลนแต่อยู่นอกเมืองติดเขตซังกาแลนค่ะ *งในตัวเมือง 15 กิโลเมตรเองแต่เราเข้าเมืองบ่อยๆนะช่วงที่สินค้าลดกระหน่ำ ฮาาาาา..ชอบของถูก อิอิ..

natrapee

Hi,
 I want too, have a good friend. I live in Rorschach near St.
 Gallen. I'm married till 1 1/2 year. I visited class for german
 in St. gallen already. I want improve my german. So, I want
 find someone to talk Thai and German.
 I'm housewife.  
 I'm looking forward to reply soon !!!!
 Natrapee