มีไหม วีซ่า ๖เดือน

Previous topic - Next topic

771113

ได้ยินคนไทยหลายคนมากๆ บอกว่า ถ้า พ่อแม่มาเที่ยวสวิส อยู่ได้ถึง๖เดือน แต่พอดูในเวบไซส์ของสถานฑูตสวิส ก็ไม่มีการกล่าวถึง มีแต่วีซ่า๓เดือนอ่ะคะ เลยอยากถามว่า วีซ่า๖เดือนมีจริงไหม ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

nutrada

Hallo K 771113 kha

Visiter Visa only 3 month kha Switzerland don't have visa 6 month kha

Nutradaa 

momay_bkk

วีซ่าเยี่ยม 6 เดือนไม่มีค่ะ

เมื่อก่อนเมย์ก็เข้าใจผิดเพราะเคยอ่านเจอว่ามีคนขอวีซ่าเพื่อไปแต่งงานที่นู่นได้ 6 เดือน ซึ่งเมื่อก่อนอาจจะมี แต่ตอนนี้เห็นเค้าให้แค่ 3 เดือนอ่ะค่ะ

Jojo

คิดว่าอาจจะมีนะ แต่อาจจะมีเงื่อนไขบางอย่างเป็นตัวกำหนด เช่น อายุของพ่อแม่ อาจจะได้สำหรับคนวัยชรา วัยเกษียณอะไรอย่างแบบนี้นะคะ หรือสำหรับพ่อแม่ที่เคยบินมาหาบ้างแล้ว แล้วกลับตามกำหนด ลองส่งอีเมล์สอบถามไปยัง ตม.สวิสดูเลยค่ะ เรื่องบางเรื่องเค้าอาจจะไม่ได้ลงประกาศไว้ อาจจะให้เป็นแต่ละกรณี ๆ ไป เจ้าหน้าที่หน่วยงานราชการสวิสเค้าดีค่ะ ติดต่อสอบถามอะไรทางอีเมล์ เค้าก็ใส่ใจตอบกลับ จากประสบการณ์ที่เคยสอบถามไปในเรื่องต่าง ๆ และจากหน่วยงานราชการในคันโทนที่เราอาศัยอยู่อ่ะคะ

อยากรู้เหมือนกันเรื่องนี้..อิอิอิ ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

ตุ้ม

มีเพื่อนได้วีซ่า 6 เดือนให้แม่มาเยี่ยมสองครั้งแล้วค่ะ  ตัวเองก็เคยขอวีซ่าจากที่เจนีวาได้ 8 เดือนค่ะ

momay_bkk

Quote from: ตุ้ม on April 16, 2012, 02:37:43 AM
มีเพื่อนได้วีซ่า 6 เดือนให้แม่มาเยี่ยมสองครั้งแล้วค่ะ  ตัวเองก็เคยขอวีซ่าจากที่เจนีวาได้ 8 เดือนค่ะ

คุณตุ้มขอวีซ่าอะไรคะ วีซ่าเยี่ยมหรือเปล่า และขอตอนที่สวิสเข้าเป็นเชงเก้นหรือยังคะ

ตุ้ม

ขอที่สวิสค่ะ ครั้งแรกขอเป็นวีซ่าเพื่อจะมาอยู่ที่นี่ถาวร  แค่มีปัญหาเพราะเค้าแย้งว่าทำไมพ่อแม่ไม่อยู่กับลูกคนอื่น(มีน้องอยู่ในประเทศอื่นๆอีก) เราก็ยื่นอุทรว่าถ้าทุกประเทศปฎิเสธเพราะเหตุผลนี้  ตกลงพ่อแม่ก็ไม่ได้อยู่กับลูกคนไหนทั้งนั้น  เพราะลูกๆอยู่นอกประเทศหมด  ในที่สุดเค้าก็ให้ 8 เดือนค่ะ

momay_bkk

Quote from: ตุ้ม on May 15, 2012, 03:20:08 AM
ขอที่สวิสค่ะ ครั้งแรกขอเป็นวีซ่าเพื่อจะมาอยู่ที่นี่ถาวร  แค่มีปัญหาเพราะเค้าแย้งว่าทำไมพ่อแม่ไม่อยู่กับลูกคนอื่น(มีน้องอยู่ในประเทศอื่นๆอีก) เราก็ยื่นอุทรว่าถ้าทุกประเทศปฎิเสธเพราะเหตุผลนี้  ตกลงพ่อแม่ก็ไม่ได้อยู่กับลูกคนไหนทั้งนั้น  เพราะลูกๆอยู่นอกประเทศหมด  ในที่สุดเค้าก็ให้ 8 เดือนค่ะ

ขอบคุณมากค่ะคุณตุ้ม ขอที่สวิสนี่ทำเรื่องได้ที่ไหนคะ ที่คันโตนหรือทาวฮอลคะ พอดีเมย์แพลนจะเชิญแม่มางานแต่งงานน่ะค่ะ ถ้าขอได้นานอาจจะเชิญมาคอยช่วยเลี้ยงหลานด้วย อิอิ

ตุ้ม

คุณเมย์ยื่นเรื่องขอที่สวิสนะคะที่ Einwohnerkontrolle ไม่ต้องยื่นขอที่เมืองไทยเมื่อทางนี้รับรองแล้วจึงค่อยเอาหนังสือเดินทางไปรับวีซ่าทึ่สถาณฑูตที่กทม  ขอวีซ่าเป็นแบบเพอมิทแอลค่ะ  วันนี้ก็ได้โทรถามเพื่อนให้เค้าก็ตอบแบบเดียวกันแต่ของคุณแม่เค้าได้วีซ่า 6 เดือน อ้อแล้วอย่าลืมว่าต้องมีประกันสุขภาพของที่นี่ด้วย(ซื้อที่นี่)

momay_bkk

Quote from: ตุ้ม on May 16, 2012, 04:47:09 PM
คุณเมย์ยื่นเรื่องขอที่สวิสนะคะที่ Einwohnerkontrolle ไม่ต้องยื่นขอที่เมืองไทยเมื่อทางนี้รับรองแล้วจึงค่อยเอาหนังสือเดินทางไปรับวีซ่าทึ่สถาณฑูตที่กทม  ขอวีซ่าเป็นแบบเพอมิทแอลค่ะ  วันนี้ก็ได้โทรถามเพื่อนให้เค้าก็ตอบแบบเดียวกันแต่ของคุณแม่เค้าได้วีซ่า 6 เดือน อ้อแล้วอย่าลืมว่าต้องมีประกันสุขภาพของที่นี่ด้วย(ซื้อที่นี่)

Dear Khun Tum, Thank you for your help kha,

but I have a problem now because as I have information from the FOM it said you could get Permit L just incase you have a work contract.

http://www.bfm.admin.ch/content/bfm/en/home/themen/aufenthalt/nicht_eu_efta/ausweis_l__kurzaufenthaltsbewilligung.html

I wonder if you had a work contract when you had been granted for 8 months visa from Geneve?

Thank you again for your help kha

ตุ้ม

คุณเมย์คะ  เรา(เพื่อนและตัวเอง)ที่ยื่นเรื่องให้พ่อแม่มาอยู่ที่นี่ ไม่ได้ขอแบบให้มาทำงานนะคะ  เราขอให้มาอยู่ที่นี่ในฐานะของพ่อแม่ แต่เป็นเพราะว่าเพอมิทแอลเท่านั้นที่อยู่ได้นานกว่าสามเดือน  เค้าจึงออกเพอมิทแอลให้  ไม่ทราบว่าแต่ละแคนตอนจะมีกฎเหมือนกันหรือไม่  และไม่ทราบอีกดัวยเหมือนกันค่ะว่าจะเป็นเพราะได้ยื่นเรื่องขอวีซ่าเอง(มีหนังสือเดินทางสวิสและมีงานทำ)  ไม่ได้ให้สามีขอวีซ่าให้พ่อแม่ ขอเอาใจช่วยคุณเมย์ค่ะ

อ้อ มีเพื่อนคนไทยที่ทำงานสหประชาชาติก็เคยขอให้คุณแม่มาอยู่ที่นี่ได้ 8 เดือนและต่อวีซ่าทุกปีเหมือนกันค่ะ   

momay_bkk

เมย์ลองถามเพื่อนที่ทำงานที่ทาวฮอลล์เค้าบอกว่าน่าจะอยู่ในกรณีวีซ่าติดตามบุตรน่ะค่ะ เมย์ยังไม่ได้มีโอกาศติดต่อคันโตนเลยยังไม่ขอคอนเฟิร์มนะคะ ยังไงก็ขอบคุณคุณตุ้มมากค่ะ