แฟนอยากให้ไปอยู่ด้วยกันที่สวิส ลองอยู่กันก่อนแต่ง

Previous topic - Next topic

pamela

ขอปรึกษาพี่ๆในนี้หน่อยนะคะ พอดีว่าช่วงนี้เครียดมากเลยคะ เนื่องจากตอนนี้มีปัญหากับแฟนชาวสวิสที่คบกันมาได้ 2 ปีกว่าคะ เพราะว่าเขาอยากให้เราย้ายไปอยู่กับเขาก่อน แล้วค่อยคิดเรื่องแต่งงาน เขาบอกว่า เขารักเรามากจนคิดเรื่องที่จะแต่งงานกับเรา จึงอยากให้เราไปอยู่ด้วย เพื่อดูว่าเราจะเข้ากันได้ไหม ><"" ปกติ เราจะเจอกัน 4-5 เดือน ครั้งหนึ่ง พลัดกันบินไป พลัดกันบินมา สลับกันคะ เราก็บอกเขาไปเรื่องวัฒนธรรมไทยที่ต้องแต่งงานกันก่อนอยู่กินด้วยกัน แต่เขาไม่เห็นด้วย และยังยืนยันว่าต้องลองอยู่กันก่อนแต่งให้ได้

แพมอยากถามพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ตอนนี้แต่งงานและอยู่กินกับสามีที่นั่น ว่าเคยเจอปัญหาแบบนี้ไหมคะ แล้วแก้ปัญหายังไงบ้าง ขอบคุณมากๆคพ

Kantinan

ผมเองเข้าใจทั้งสองฝ่ายนะครับ เริ่มจากฝั่งผู้ชาย ผมเข้าใจว่าผู้ชายต้องรับผิดชอบภาระหลังการแต่งงานเยอะเหมือนกันนะครับ อาทิเช่น ถ้าหย่าร้างกันผู้ชายต้องจ่ายค่าเลี้ยงดูภรรยาหรือลูก อันนี้เป็นกฏหมายของที่นี่นะครับและอัตราการหย่าร้างที่นี่สูงถึง 50% เค้าเองก็ยังไม่มั่นใจอนาคตชีวิตคู่ เลยอยากอยู่ก่อนแต่งก่อน ส่วนทางฝ่ายหญิงเองก็ต้องการความมั่นคงของชีวิตคู่พร้อมกับการมาอยู่สวิส เป็นที่แปลกใหม่สำหรับคนไทยอย่างเรา ไม่มีเพื่อนฝูงหรือญาติพี่น้องเลย ถ้าเป็นผมก็คงต้องให้เวลาในการรู้จักซึ่งกันและกันให้มากพอที่สามารถตัดสินใจได้ว่า เค้าและเราจะอยู่ด้วยกันได้ในระยะยาว แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจว่าเค้าจะพาคุณมาอยู่สวิสได้ยังไง เพราะว่าวีซ่าท่องเที่ยวมากสุดก็แค่ 3 เดือน ส่วนวีซ่าอยู่ถาวรก็มีเพียงแค่ต้องแต่งงานเท่านั้น

naddyswiss

บอกตามตรงว่าไม่มีปัญหาตรงนี้

พูดให้พ่อแม่ที่เมืองไทยรับทราบ...อย่าไปปิดบังท่าน

เพราะอายุตอนที่มาเที่ยวหาสามีก้ออายุปาไป 25 26 ปีแล้ว

ก้อไม่ใช่เด็กๆแล้วที่จะลองใช้ชีวิตร่วมกับใครสักคนนึง สำหรับตัวเราคนรุ่นใหม่เห็นด้วยกับการที่ทดลองอยู่กันก่อนแต่งงาน เพราะจะได้ไม่ต้องมีปัญหา อยู่กันไม่ได้ก้อต่างคนต่างไป ไม่ต้องมีพันธะต่อกัน...

แต่สำหรับตัวดิฉันเอง ใช้เวลาคบหาดูใจกันน้อยมาก ชีวิตหลังแต่งงานไม่มีปัญหาอะไร แต่บางทีก้อรำคาญสามีที่ทำงานบ้านอะไรไม่เป็นเลย...แต่เรื่องอื่นรับผิดชอบครอบครัวดี ก้อเลยหักลบกันไป เพราะไม่มีใครที่จะได้คู่ครองที่เพอร์เฟ็ค สมบูรณ์แบบหรอก...

momay_bkk

คือเมย์เข้าใจทั้งคู่นะคะและคิดอย่างคุณ Kantinan เป๊ะเลยค่ะ

ถ้าเค้ายังไม่พร้อมจะแต่งงานก็ลองคุยกับเค้าดูว่าถ้าหมั้นกันไว้ก่อนได้ไหม ของเมย์เคลียร์กันลงตัว ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ แต่เพื่อนเมย์แฟนเค้ายังไม่พร้อมเพราะเค้าคิดว่าต้องการสร้างความมั่นคงด้านการเงินก่อน เพราะพ่อแม่ฝ่ายหญิงเรียกสินสอดพอสมควร ส่วนฝ่ายชายก็คิดว่าถ้าแต่งงานแล้วต้องใช้เงินเยอะ บลา บลา บลา แต่เค้าต้องการจดทะเบียนเพื่อนเอาเพื่อนพี่มาอยู่สวิส เพื่อนพี่ก็ต้องลาออกจากงานก็บอกแฟนว่าค่าลาออกจากงานขอสองแสน และขอให้ผู้ชายช่วยส่งเงินให้พ่อแม่เดือนละสองร้อยฟรังค์ เพราะหน้าที่การงานเพื่อนพี่ระดับรองผู้จัดการเงินเดือนอย่างเดียวยังไม่รวมโอทีหรือโบนัสก็อยู่ที่สามหมื่นห้าละ ผู้ชายก็บอกว่าโอเค

ผ่านไปสามปี เค้ากลับไปแต่งงานกันพ่อแม่ฝ่ายหญิงเรียกสินสอดเก้าบาท ทองเก้าบาท เพราะผู้ชายรักเพื่อนเเละครอบครัวเพื่อนพี่มาก แถมไม่ให้จัดใหญ่โตอะไร จัดแบบง่ายๆ เชิญแต่ญาติพี่น้องที่สนิทจริงๆ

ลองคุยกับแฟนดูนะคะว่าเค้าจะให้น้องไปวีซ่าอะไร แล้วเค้าต้องการใช้เวลาเรียนรู้เรากี่เดือนคะ หรือกี่ปี ให้เค้ากำหนดเลย เราจะได้ไม่ต้องรอๆๆๆๆๆๆ โดยไม่มีจุดหมาย

ขอให้โชคดีนะคะ

Emmy

ถ้าระยะเวลา 2 ปีที่คบกัน เขาเป็นคนดี เข้ากับครอบครัวเราได้ และที่สำคัญรักเรา ก็ไม่ต้องคิดอะไรมากค่ะ เพราะวุฒิภาวะก็ได้แล้ว อนาคตข้างหน้าไม่มีใครรู้ นอกจากตัวของเราเท่านั้นที่รู้ แสดงให้เขาเห็นว่าเรารักเขาจริง จริงๆ เราว่าชาวต่างชาติเขาก็กลัวเรา ไม่แพ้ที่เรากลัวเขานะ  และที่สวิสฯ กฎหมายดีมาก หากมีการอย่าร้าง เขาคุ้มครองผู้หญิง และลูก ผู้ชายจ่ายอย่างเดียว เราเองกว่าจะยอมลงจากคานอันแสนรัก ก็คิดหนักเหมือนกัน แต่พอเจอคนที่ใช่ อาทิตย์เดียว ดิฉันยอมปล่อยคาน แต่งงานกับสามีสุดที่รัก อยู่สวิสฯ ครบ 1 ปี เดือนนี้พอดี เราจดทะเบียนที่สวิสฯ ชีวิต happy มากๆ สามีดิฉันน่ารัก (the best husband 555)