ขอความกระจ่างหน่อยนะคะ

Previous topic - Next topic

มะขามแช่อิ่ม

ก่อนอื่นต้องขอโทษนะคะ ถ้าเกิดว่าหนูถามคำถามแล้วมันซ้ำกับกระทู้ของคนอื่น เพราะว่าหนูไม่รู้จะปรึกษาใครจริงๆ  คือว่าแฟนหนูจะมาเที่ยวเมืองไทย และมีเวลาอยู่ในเมืองไทย 1 เดือน พี่ๆ เพื่อนๆ คิดว่า ใน 1 เดือนนี้ สามารถทำเรื่องแต่งงานที่สถานฑูตสวิส ทันไหมคะ เพราะหนูเข้าไปดูในเวปของสถานฑูตแล้วไม่ได้ให้ความกระจ่างเลยค่ะ
 หรือว่าหนูจะต้องทำวีซ่าท่องเที่ยวและมาทำเรื่องแต่งที่สวิสดีคะ (หนูเคยมาสวิสแล้ว 2 ครั้งค่ะ)

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0063 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

มน.ตต.

ถ้า 1 เดือน บอกได้ทันทีเลยว่าว่าไม่ทันคะ..............แต่ว่าก่อนจะมาสองเดือน  ถ้าเอกสารครบและถูกต้องเริ่มทำคิดว่าน่าจะทัน  แต่ควรเผื่อไว้ประมาณสามเดือนชัวร์กว่า  ถ้าคิดจะกลับพร้อมกัน  แต่ว่าเคยมาตั้งสองครั้งแล้ว  ถ้าไม่เสร็จตามไปที่หลังก็ได้นี่คะ

ถ้าขอวีซ่าท่องเที่ยวมา แล้วจะแต่งงานที่หลัง ขอบอกว่าห้าสิบห้าสิบ มีคนแต่งได้ด้วย  และในขณะเดียวก็มีคนแต่งไม่ได้ก็เยอะด้วย  อันนี้ต้องตัดสินใจเอาเองคะว่าจะยอมเสี่ยงมั๊ย  เพราะเท่าที่ดูถ้าเกิดไปถามทางเขตเค้าบอกแน่นอนเลยว่าแต่งไม่ได้  แต่ก็ยังมีบางคนแต่งได้นี่ละคะถึงบอกว่าเสี่ยง  ขอแนะนำว่าอย่าเสี่ยงเลยคะ  

มีคนบอกว่าวีซ่าแต่งงานแพงกว่าวีซ่าท่องเที่ยว  แต่เท่าที่ถาม ๆ ดูปรากฎว่า  คนที่จ่ายวีซ่าแต่งงานมาแล้วเค้าจ่ายค่าธรรมเนียมหลายอย่างมาเรียบร้อยแล้วนะคะ  ส่วนวีซ่าท่องเที่ยวถ้ามาแต่งงานรู้สึกจะจ่ายเป็นเงินฟรังซ์  เทียบกันไปแล้ววีซ่าท่องเที่ยวจะจ่ายเยอะกว่าวีซ่าแต่งงานอีกนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ คุณ มน.ตต. ที่ตอบคำถามให้หนูเรื่องระยะเวลา  แต่ขอถามอีกนิ๊ดนึงนะคะ ว่า ก่อนที่แฟนหนูจะมาหนูยื่นเรื่องที่สถานฑูตได้เองเลยคนเดียวเลย หรือว่าต้องเข้าไปยื่นเอกสารที่สถานฑูตพร้อมกันทั้ง 2 คนคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

องุ่น

สวัสดีค่ะคุณแม่น้องติ๊ดตี่ และน้องมะขาม
 เห็นด้วยกับแม่น้องติ๊ดตี่ ค่ะ ขององุ่นแฟนไปถามที่เขตแล้วค่ะว่าถือวีซ่าเยี่ยมญาติหรือท่องเที่ยว จะมาแต่งงานไม่ได้ค่ะ ไม่ตรงวัตถุประสงค์ค่ะ
 เพระฉะนั้นก็มี 2 ทางเลือก คือจดที่เมืองไทยกับไปจดที่สวิส ถือวีซ่าแต่งงาน ค่ะ องุ่นคิดว่าจะจดที่สวิสน่ะค่ะ ตอนนี้เอกสารก็ครบแล้วรอเอกสารรับรองสถานภาพของแฟนค่ะ ซึ่งแฟนจะมาก่อน (9 พค.)เอกสารตามมา20 พค.ค่ะ ก็มาอยู่ 3 เดือนค่ะ เท่าที่รู้การขอวีซ่าแต่งงานใช้เวลา 8อาทิตย์ องุ่นก็คิดว่าของตัวเองน่ะ 50-50 แต่ก็คิดว่าถ้าไม่ถัน ก็ให้แฟนบินกลับไปก่อนแล้วเราค่อยตามไปค่ะ องุ่นไม่เคยไปเลยน่ะค่ะ ก็ไม่รู้จะเลือกทางไหนดีน่ะค่ะ ยังไงคุณมะขาม รอเพื่อนๆเข้ามาช่วยตอบน่ะค่ะ
 เป็นกำลังใจให้ค่ะ

pangya

สวัสดีค่ะคุณมะขามแช่อิ่ม  ขอตอบคำถามที่ว่าสามารถยื่นเรื่องทั้งหมดคนเดียวได้ไหม ?
 ตอบว่า  ถ้าเอกสารพร้อมทั้งหมดแล้วก็สามารถไปยื่นเรื่องได้เลยคนเดียว อย่าลืมใบคำร้องขอจดทะเบียนสมรสที่มีลายเซ็นของแฟนคุณด้วยนะคะ , กรอกแบบฟรอม์ 3 ชุด , รูปถ่าย 3 ใบ พร้อมค่าธรรมเนียม , ค่าวีซ่า, ฯลฯ จำนวนเงิน 10,490 บาทถ้วนค่ะ โชคดีค่ะ

มน.ตต.

คุณปังย่ามาตอบให้ทราบแล้วนะคะ   คือหมายความว่าต่างคนต่างยื่นนะคะ  แฟนคุณก็ยื่นที่เขตในสวิส  และตัวคุณเองก็ยื่นที่สถานฑูตสวิสในไทยนะคะ  เรื่องก็จะมาเจอกันเองโดยอัตโนมัติ เรื่องส่งกลับไปมา  คงใช่เวลาประมาณ 8 อาทิตย์ถึงจะเสร็จนะคะ  อันที่ใช้เวลานานที่สุดเห็นจะตรงที่ปิดประกาศที่เขตนะคะว่าจะมีใครคัดค้านการแต่งงานของทั้งสองฝ่ายหรือเปล่านะคะ  คิดว่าใช้เวลาประมาณ 2 อาทิตย์

ขอบคุณคุณ องุ่น,คุณปังย่า คุณ มน ตต. มากนะคะ  คราวนี้มะขามเข้าใจระบบมากขึ้นแล้วล่ะค่ะ คิดว่าถ้าเอกสารพร้อมคงจะเดินเรื่องเลยค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

ไวน์ขาว

ถึง คุณมะขามแช่อิ่ม   ดิฉันก็เป็นคนหนึ่งที่จดทะเบียนที่เมืองไทย  ซึ่งดิฉันกับแฟนใช้เวลาดำเนินการประมาณสิบวัน  รวมทั้งแปลเอกสารด้วยคะ ดิฉันใช้เวลาไม่มากไม่น้อย เพราะสิ่งสำคัญที่สุดคือความพร้อมของเอกสาร เวลาในการทำเรื่องแต่งงานนั้นไม่นาน  แต่จะนานตอนรอวีซ่าเข้าประเทศ และขึ้นอยู่ที่ความพร้อมของเอกสารฝ่ายชายว่านำมาครบถ้วนตามที่สถานทูตระบุไว้หรือไม่ ในความเห็นของดิฉันคุณสามารถจดทะเบียนที่สถานทูตได้ทันเวลาหนึ่งเดือน  แต่วีซ่าเข้าประเทศคุณอาจจะต้องรอซัก หกหรือแปดอาทิตย์  แต่รับรองว่าไม่นานเกินรอ เพราะคุณแต่งงานแล้ว และในทางฝรั่งเขาถือว่าอันหนึ่งอันเดียวกันแล้วจะไม่ยุ่งยากมากนักในการทำเรื่องมาอยู่ที่นี้ เพราะว่าคุณแต่งงานมาแล้ว  ยังไงก็ตามขอให้โชคดีนะคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณไวน์ขาว  
 ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมที่
 มาจากประสบการณ์ของคุณที่เป็นประโยชน์อย่างมาก
 สำหรับคนที่ต้องการยื่นทำเรื่องแต่งงานที่เมืองไทย
 ขอบคุณอีกครั้งค่ะ