News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ฟังกันหน่อยนะ

Previous topic - Next topic

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

ก่อนหน้านี้เวปนี้เคยมีคนมาลงโฆษณาธุระกิจขายของส่วนตัว ไม่ว่าจะเป็นทั้งในรูปแบบเวป เบอร์โทร ฯลฯ เราก็ต้องลบออก

ด้วยเหตุผลที่ว่า เวปนี้ไม่ได้ตั้งขึ้นเพื่อธุระกิจของคนใดคนหนึ่งหรือแม้แต่ตัวผู้จัดทำเอง เราทำขึ้นเพื่อส่วนรวม ให้ข้อมูล ความรู้ ความช่วยเหลือกับทุกๆคน ทั้งผู้ที่มีปัญหาเดือดร้อนและไม่มีปัญหา หรือ คุณอาจจะเพียงเข้ามาอ่านหาความรู้ ฆ่าเวลา ก็ตามแต่ โดยที่ข้อมูลในเวปเป็นภาษาไทยเพื่อให้อ่านเข้าใจง่ายกว่าข้อมูลที่เป็นภาษาเยอรมัน  

เราไม่เคยมีข้อจำกัดคุณสมบัติ แบ่งพรรคแบ่งพวก  เพราะเราต้องการให้เวปนี้เป็นที่รวมน้ำใจช่วยเหลือกันของคนไทยที่อยู่ในประเทศสวิตเซอร์แลนด์ ไม่ว่าจะคอนโตนไหน ให้เข้ามาช่วยกันเขียนเล่าประสบการณ์ ความรู้ เล็กๆน้อยๆที่ทุกคนมี หรือจะเข้ามาตั้งหัวข้อพูดคุยกันจิปถะ ไม่จำเป็นต้องเพียงแต่คณะผู้จัดทำมาเขียนมาลงให้อ่าน -  เขียนตอบคำถาม  

ใช่ที่ทุกคนมีสิมธิ์ มีอิสระทางความคิด ที่จะแสดงความคิดเห็นในเวป ไม่จำเป็นต้องเป็นความคิดเห็นที่แสนดี  แต่ ก็ไม่ใช่เหมือนไม้หน้าสามห่อนุ่นหรืออาจจะไม่ได้ห่อเลย  และเรามีสิทธิ์ที่จะลบข้อความที่ ส่อ แสดงถึงการเสียดสี ดูหมิ่น การบั่นทอนกำลังใจผู้อื่น โดยที่เราไม่ต้องแจ้งบอกเหตุผล เพราะเราเชื่อว่า ทุกคนมีวิจารณญาณในการพิจรณายอมรับ และจิตใจที่พร้อมจะเข้าใจความรู้สึกของคนอื่น  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0105 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ข้อตอบกระทู้ที่
 0100ขอเว็บไซด์ดีๆๆ จากพี่พี่  
        คุณเห็นไหมค่ะว่า มีเพื่อนที่มีน้ำใจเข้ามาช่วยตอบแนะนำเวปไซด์ตามที่คุณต้องการทันที

0101  ถึงคุณพอลและคณะ จัดทำ
         เรายอมรับว่าเป็นความคิดที่ดี มีน้ำใจอยากให้คนที่มีของที่ไม่ใช้แล้วมาลงขาย แต่เราอนุญาตให้ลงไม่ได้ เพราะ
   1. ถือว่าเป็นธุระกิจส่วนตัวของคนที่จะมาลงขายถึงจะไม่ได้หวังกำไรเยอะมากมายหรือเพราะอยากแลกเปลี่ยนของกันก็ตาม และจะไม่ยุติธรรมกับคนที่เคยมาลงโฆษณาแล้วถูกเราลบทู้นั้นไป
  แต่เราช่วยแนะนำให้คุณเอาไปขายที่ร้านมือสองในอำเภอที่คุณอยู่ เพราะจะมีร้านแบบนี้เกือบทุกอำเภอ หรือบางครั้งกลุ่มแม่บ้านในอำเภอจะมีการจัดวันขายของมือสอง Kinderkleiderbörse,  Spielzeugbörse, Flohmarkt หรือ จะไปขอกระดาษ INSERAT ที่มิโกร โคป มาเขียนลงโฆษณาขายของชิ้นนั้นๆ แล้วอย่างหนังสือถ้าขายแล้วไม่มีคนซื้อก็บริจาคให้ห้องสมุด ทางวัดไทยหรือหน่วยงานที่รับบริจาคหนังสือทุก
   2. ถ้าเราอนุญาตให้มีการลงขายของได้หนึ่งคนก็ต้องมีคนที่สอง สาม สี่ ....ตามมาและจากของมือสองก็จะกลายเป็นของใหม่ เมื่อลงขายของก็ต้องลงรูปประกอบ ซึ่งขอบอกเลยว่าเนื้อที่เรามีจำกัด เราไม่มีปัญหาถ้าจะต้องจ่ายเพื่อเพิ่มเนื้อที่ในการทำเวป แต่อยากใช้ให้ได้ประโยชน์เพื่อส่วนรวมมากที่สุด
   3. เราตัดปัญหาที่จะตามมาอีกเรื่องไปแต่ต้นเลย คือ ถ้ามีเวปบร์อดขายของ ผู้ขายกับผู้ซื้อสนใจตกลงกันแล้ว เกิดมีการผิดพลาด คุณภาพของไม่ดีตามโฆษณา มีการเบี้ยวจ่ายเงิน ผิดนัดส่งของ ฯลฯ ถึงเวลานั้นทั้งหมดจะมาลงต่อว่าที่เวปนี้ ตอนนี้จากบร์อดขายของมือสองจะกลายเป็นบร์อดปล่อยอารมณ์เก็บกด แล้วก็จะมีคนมาตั้งคำถามคนทำเวปว่าเราจะช่วยอย่างไรจะแก้ไขอย่างไร ถ้าเราบอกว่า เราช่วยไม่ได้เพราะตกลงกันเอง ก็กลายเป็นเราไม่รับผิดชอบ  

0103ความคิดเจ๋งเลย เห็นด้วยที่สุดค่ะ จะเข้ามาทุกครั้งเลยถ้ามี
                     ถ้าไม่มีเวปบร์อดขายของมือสองแล้วคุณไม่เข้าไม่เป็นไร เพราะเวปนี้ไม่ได้ทำเพื่อขายของนะค่ะ ถ้าไงคุณลองหาเวปขายของมือสองได้
 0104คุณเทวีแวะหน่อย....เพื่อนๆ ด้วยนะคะถ้าผ่านมา  
                     ทุกคนแสดงความคิดได้ ไม่มีใครว่าใครห้าม แม้แต่ของคุณเองแต่วิเคราะห์ข้อความสักนิดนะ น้องเค้าก็แค่แสดงความคิดวิธีในเรื่องการอ่านการทบทวนตำราเรียน ส่วนตัวของเค้า เค้าไม่ได้มาเขียนว่า คุณอย่าทำนะ ให้ทำตามฉันบอกจะดีกว่าที่คุณทำอยู่  
 0107  อีกครั้งถึงป้า และเพื่อน
                   คุณคงได้คำตอบทั้งหมดแล้วนะค่ะ  

ที่นำกระทู้ทั้ง 5 นี้มารวมตอบหน้าเดียวกันเพราะ เป็นของคนคนเดียวกัน คุณจะได้ไม่เสียเวลาเปิดทู้หลายๆหน้าเพื่อรอคำตอบ ขอบคุณที่คุณเข้ามาเสนอความคิดเห็น เรายินดีรับฟัง และเราก็ขอเสนอเหตุผลกลับให้คุณเพื่อทำความเข้าใจและรับฟังเราบ้าง  

เราเป็นแม่บ้านธรรมดา มีอาชีพพอเลี้ยงตัว มีเวลาว่างจากภาระหน้าที่ชีวิตประจำวัน เราก็มานั่งทำเวป ทุกครั้งที่มีคนมาถาม เราหาข้อมูลคำตอบให้เท่าที่เราทำได้ ในบางครั้งก็มีเพื่อนที่มีน้ำใจช่วยเขียนให้คำตอบ แต่สุดท้ายทุกคนก็ต้องสนใจภาระหน้าครอบครัวตัวเอง เหลือไว้เพียงเจ้าของเวป แล้วไม่คิดบางหรือว่าเราก็มีภาระหน้าที่ส่วนนั้น แต่เราคงยังอยู่ ไม่ว่าจะคนเข้ามาใหม่ หรือคนเก่าที่เคยมา เจ้าบ้านยังคงทำการต้อนรับอย่างอบอุ่นเสมอแล้วใส่ใจทุกกระทู้ แม้ไม่เคยได้รับคำขอบคุณในบางกระทู้ ที่เข้ามาขอความช่วยเหลือ เราก็ไม่ว่ากัน เราไม่ได้หวัง คำชมสรรเสริญ มาต่อว่าหรือมาป่วนเวปยิ่งขอเลยไม่เอา

ป้าเพลา เจ้าของเวป สามีพึ่งประสพอุบัติเหตุ เรื่องประกันเรื่องขึ้นโรงขึ้นศาลยังไม่จบเลย  หลังจากเคยแจ้งข่าวไว้จนวันนี้มีใครมาถามต่อไหม ลุงเป็นอย่างไรบ้าง  ทั้งป้าทั้งลุงแกอายุมากแล้ว จริงๆแกควรอยู่กันสองคนตายายแบบสงบๆในปั่นปลายชีวิต ไปเดินเขา ไปท่องเที่ยว หรือเอาเวลามาดูแลกันและกัน ไม่ต้องนั่งเอาเวลาส่วนตัวมาหาข้อมูลมาเขียนมาเล่า และทุกครั้งที่มีเรื่องเข้ามามันบั่นทอนกำลังใจแกมากๆ ถึงขั้นไม่สบายในบางครั้ง

ถึงตรงนี้บางคนอาจคิดว่า แล้วใครเค้าใช่แล้วจะมาร้องขอความเห็นใจอะไร จะมาร้องขอให้ใครเข้าช่วยเขียนช่วยทำ อยากทำเองนี่  ใช่ ไม่เถียง แต่วันนี้ขอเถอะ เพราะตลอดมาทั้งป้าและนิด พยายามพยุงความรู้สึกกันมาก ห้ามกัน ค้านกัน ถึงเรื่องเวป ณ.วันนี้ไม่ไหวแล้ว หลายต่อหลายครั้ง ทั้งที่เวปบร์อดทั้งเมล ที่เราต้องรับ ทั้งคำชมคำต่อว่า เวลาชมไม่มีคนมาส่งเสียงในเวปแต่เวลาต่อว่า ตำหนิ มันดังสนั่นทั่วจนลั่นออกไปถึงเวปอื่น ครั้งแล้วครั้งเล่าที่เราพยายามหยั่งใจ  

@@ ขอถามสักนิด อยากให้ตอบจากใจกันตรงๆ ทุกคนที่เข้ามาในเวปนี้ได้อะไรไปบ้าง @@

" กราบขอบคุณ ป้าจ๋าหรือป้าเพล่าของคนในบ้านหลังคาแดงนี้ ที่กรุณาสละเวลาและทรัพย์สินส่วนตัว จากเจตนาที่บริสุทธิ์ เพื่อทำเวปนี้ขึ้นมา "

ป้าอาจอยากพูดประโยคนี้เหมือนนิด แต่คำว่าเจ้าบ้านและผู้ใหญ่มันค้ำคอค้ำปาก แต่นิดมันแค่เด็ก การศึกษาไม่มากมาย ฐานะไม่สูงส่ง ไม่มีสถานะภาพหรือภาพพจน์ใดๆมาค้ำคอ จึงขอพูดเลยว่า
              " รู้บางไหม มันเหนื่อยนะโว้ย "

'หนุน

มานั่งฟังค่ะพี่นิด..
 คราวหลังไม่หนับหนุนเรื่องขายของและค่ะ
 แบบว่าไม่รู้มาก่องง่ะ ... ขออำภัย  ... แหะ
 ^___^V

krit bern

ว่าจะไม่ตอบแล้วนะ  ขอนิดหนึ่งแล้วกัน    คือ มีร้านอาหารแถวสุขุมวิทร้านหนึ่ง  เจ้าของร้านขายแบบ ตามใจกรู  ถ้าลูกค้ามีปัญหา ก็เชิญออกไปเลย  แล้วใครไม่พอใจ ก็ไม่ต้องเข้ามา รกหูรกตา   แต่ก็ปรากฏว่า คนแน่นร้านทุกวันนะ    วันไหนเหนื่อยนัก ก็ปิดร้านสักวัน หรือ อาทิตย์ เป็นไร ใครจะทำไม เนอะ

pall

สวัสดีจ๊ะขนุน
 ไม่เป็นไรจ๊ะแค่เข้าใจถึงจุดประสงค์ของเวบป้าก็ดีใจแล้ว

สวัสดีค่ะคุณkrit
 ขอบคุณมากค่ะสำหรับความคิดเห็นที่เป็นปรัชญามากจริงๆ
 ขอน้อมรับด้วยความขอบคุณอย่างสูงค่ะ

pall

ขออนุญาติคุณคนหนึ่งที่เห็นด้วย 

และคุณเห็นด้วย ถ้าขายของบอร์ด 

เพราะเป็นคนเดียวกันและไอพีเดียวกัน 
ขอนำมารวมในที่เดียวกันที่นี่เลยค่ะขอบคุณมาก 

กระทู้ที่อ้างถูกลบไปแล้ว

ไม่เห็นด้วยที่บอกว่า.....

เทียนหอม

มิน่าหล่ะ ยังงง เง็งๆตั้งกะเมื่อวาน  
 ที่เห็นคนสนับสนุนเห็นด้วยกันหลายคน
 นึกว่าเป็นพลังเงียบ  
 แต่แท้จริงแล้ว เป็นพลังที่ไม่บริสุทธิ์

อยากฝากถึงเจ้าของกระทู้ขายของว่า
 เรียนรู้จากสิ่งที่ทำผิดไปนะคะ ปรับปรุง แก้ไขตัวนะคะ

สำหรับป้าพอล กะคุณนิด
 ก็ส่งกำลังใจข้ามขอบฟ้าไปให้เหมือนเคย สู้ว๊อยค่ะ  

na

สวัสดีค่ะป้าพอล คุณนิด  เป็นกำลังใจให้คะ่ และขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับผุ้จัดทำเวปนี้

น้ำท่วมปาก

อ้าว.....เราเองไปตอบพลังไม่บริสุทธิ์  หลงตอบขอโทษเพราะเข้าใจว่าหวังดีกับป้าเพาแต่ความเห็นแย้งกับอุดมการณ์ป้า

ก็ขอให้เป็นอีกเสียงนึงที่อยากบอกว่าขอบคุณป้าและคุณนิดมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  เห็นใจกับคำบ่นมากกกกกกก  แต่ตัวเองเหมือนกบในกะลาไม่มีปัญญามาช่วยตอบกระทุ้ค่ะ  ตอบแบบกระท่อนกระแท่นจะแย่ไปตามๆกัน เหมือนแม่ปุสอนลุกปุ  

ระอายแก่ใจมากๆ  อยากบอกขอบคุณป้าเพากับคุณนิด....ว่าตั้งแต่แต่งงานยันวันนี้จะไปเพิ่มชื่อบัญชีร่วมกับสามี.....เพราะทุกอย่างเวปนี้ทำให้ได้รุ้ในสิ่งที่ใครจะมาบอกเราได้ถึงขนาดนี้  แม้แต่สามีเราเองหรือสมาคมต่างๆ  เราอยากบอกว่าขอบคุณค่ะ  ขอบคุณมากจริงๆ

เราขอรายงานตัวตามชื่อนี้แหละ  จะได้จำขึ้นใจว่าเวปป้าโดนผุ้ประสงค์ร้ายอีกแล้ว........ ป้าไปขวางผลประโยชน์ใครหรือเปล่าค่ะป้า????????????

น้ำท่วมปาก

พิมพ์ตกไปค่ะ  เปิดบัญชีร่วมกับสามีตามหัวข้อ  ;ความรู้ต่างๆและการใช้ชีวิตในสวิตฯ Webboard--> 0054 <<<KONTOFUEHRUNG>>>

แต่ว่าไปป้าน่าจะพิมพ์เป็นภ.เยอ ด้วยน๊ะจะได้ตะล่อมให้เปิดชื่อร่วมได้สำเร็จค่ะ

เอ๋ (projects)

สวัสดีค่ะ เห็นกระทู้นี้น่าสนใจมากเลยค่ะ

ขอออกความเห็นบ้างนะคะ ถึงจะไม่ได้มีส่วนร่วมรู้เห็นกระทู้ต่างๆ และไม่ได้ใช้ชีวิตประจำวันอยู่ในต่างประเทศและเว็ปนี้ก็ตาม

จากความรู้สึกนะคะ คือ ถ้าเราคิดจะทำเว็บให้เป็นเว็บเปิดและไม่ต้องการให้เขาเข้ามาใช้บอร์ดเพื่อประสงค์ทำอย่างอื่น เราควรหาทางแก้ไขนะคะ การจะมาชี้แจงอย่างนี้บ่อยๆ คงเป็นเรื่องรำคาญใจอย่างยิ่ง  
 ทำไมเราไม่ใช้วิธีการล็อคอินเข้าบ้านล่ะคะ เรื่องนี้คิดว่าได้เคยแจมเล่นๆ เมื่อนานมาแล้ว  เพราะไม่ใช่ว่าการล็อคอินจะเป็นการสะดวกอย่างเดียวนะคะ จะทำให้ปลอดจากขาป่วนด้วย ในการโพสต์ต่างๆ และเราก็สามารถจะลบกระทู้ที่มีล็อคอินได้อย่างง่ายดายน่ะค่ะ

เพราะบางทีเราโพสต์กระทู้ตอบชี้แจงกันแบบนี้มันก็มีผลทางความรู้สึก (ส่วนตัว) กับทางเว็บด้วยอ่ะค่ะ  

ก็เขียนมาให้พิจารณากันค่ะ

ขอบคุณค่ะ

พรหล้า

ไม่มีการขายของแหละดีแล้ว เพราะพรหล้าไปนั่งอ่านความคิดเห็นที่จะให้ขายของในเว็บแล้ว ดูแล้วมันไม่จำเป็นเลย เพราะคนที่เข้ามาวิ่งในนี้ มีเน็ตเล่นกันอยู่แล้ว ถ้าอยากซื้อของผ่านทางอินเตอร์เน็ตจริงก็น่าจะหาซื้อได้ เดี๋ยวนี้เว็บไซต์ขายของเยอะแยะ มีทั้งมือหนึ่ง มือสอง มือสาม เลือกซื้อกันได้ตามสบาย โดยที่เว็บนี้ไม่จำเป็นต้องมามีห้องขายของอีก เพราะมันผิดจุดประสงค์  

**ดีใจค่ะที่เพื่อนๆหลายคนเข้าใจจุดประสงค์ของผู้จัดทำ**  

แม่น้องซัน

ไม่ทราบว่าตัวเองทำผิดไปหรือเปล่า เมื่อกี้เพิ่งเข้าไปตอบว่าถ้ามีก็จะเข้าไปชมในห้องด้วย...ตอบตามความคิดจริงๆน่ะค่ะ ...คือต้องการมีส่วนร่วมในบ้านหลังนี้...ถ้าผิดไปแล้วขออภัยนะคะ

นิด ( แม่ลูกหมู )

ขอบคุณทุกๆน้ำใจ
 ขอบคุณทุกๆคำแนะนำ  
 ยินดีน้อมรับ ค่ะ