น้องใหม่อยากปรึกษารุ่นพี่ค่ะ

Previous topic - Next topic

นุช

สวัสดีค่ะทุกๆคน พอดีมีคนแนะนำเวปนี้มาดีใจมากๆเลยค่ะ นุชอายุ 34 ค่ะ แต่งง่นและจดทะเบียนสมรสกับคนไทยเมือ่10ปีก่อน และเลิกกันมา 7-8ปีแล้วค่ะ เขามีครอบครัวใหม่+ลูกแล้ว แต่เราก็ยังไม่ได้หย่ากันน่ะค่ะ จนนุชจะมีแฟนใหม่ค่ะเป็นคนสวิสค่ะ นัดเขามาหย่า 1 พค.คะ นี่แฟนนุชก็จะมาวันพรุ่งนี้ค่ะ (สวิส)วันเสาร์ เขามาเมืองไทยบ่อย2002 เรารู้จักกัน4ปีค่ะ แต่นุชไม่เคยไปสวิสค่ะ พึ่งตกลงปลงใจก็ปีใหม่เขาขอแต่งงานน่ะค่ะ ปัญหามันเกิดตรงนี้ค่ะพี่ๆๆรบกวนด้วยค่ะ..ร้อนใจโทรไปสถานทูตวันศุกร์ต้องโทร8.00-9.00 น.ก็เลยต้องรบกวนพี่ๆค่ะ
 1.พอเราได้ใบหย่า เราจะจดทะเบียนสมรสใหม่ได้ใหม่ค่ะทำยังไงบ้าง
 2.ระหว่างจดทะเบียนที่เมืองไทยกับที่สวิส อย่างไหนจะดีกว่าค่ะแบบง่าย กว่าน่ะค่ะ แฟนมาอยู่ 3 เดือนคะ แฟนอยากอยู่เมืองไทย ฉันยังไงก็ได้ แต่เราต้องกลับไปเยี่ยมลูกๆเขาปีล่ะ2ครั้ง อนาคตก็ยังไม่แน่ว่าจะอยู่ที่ไหนค่ะ แล้วก็ไม่รู้ว่าจะเสียผลประโยชน์อะไรบ้างค่ะ
 3.แฟนบอกว่าที่เขตของแฟนอยู่ถือวีซ่าเยี่ยมญาติและวีซ่าท่องเที่ยว แล้วจะแต่งงานไม่ได้ค่ะ เขตเขาไม่ยอม งั้นวีซ่าเยี่ยมญาติตัดไปเลยที่จะไปจดทะเบียนที่นั้น แล้วถ้าทำวีซ่าแต่งงาน แล้ววีซ่ามันจะผ่านใหม่ค่ะ ในเมื่อเราพึ่งหย่า
 ***รบกวนด้วยค่ะ ตอนนี้กลุ้ม มากๆๆ รอคอยอีก 3 วันกว่าสถานทูตจะเปิด ***
   มีเพื่อนแต่งงานกับหนุ่ม UK เขาจดทะเบียนที่เขตบางรัก คือแฟนเตรียมเอกสารที่ต้องใช้แล้วเขาก็ไปรับรอง เรียบร้อย พยาน2คน แล้วเขาก็ไปจดที่เขตบางรักค่ะ แล้ว สวิสเนี่ยจะเหมือนกันใหมค่ะ ****กลุ้มมากๆๆค่ะ ขอบคุณเพื่อนๆๆทุกคนน่ะค่ะ จะเข้ามาอ่านคำตอบทุกๆ ช.ม.เลยค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0062 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณนุช
 เห็นด้วยค่ะถ้าทำเรื่องหย่ากับสามีเก่าให้เรียบร้อย
 เรื่องจะได้จบสิ้นกันไปเพื่อความสบายใจ
 และคุณจะได้เริ่มต้นชีวิตใหม่ให้ถูกต้องเสียที
 ป้านำเอาข้อมูลของสถานฑูตสวิสในเมืองไทยมาให้คุณลองอ่านดู
 สำหรับการจดทะเบียนสมรสในประเทศสวิตฯ
 สำหรับคนสวิสที่มีถิ่นพำนักชั่วคราวอยู่ในประเทศไทย
 **ยังไม่ได้เดินทางกลับประเทศสวิตฯแต่ยื่นเรื่องแต่งงานก่อน
 เป็นการยื่นเรื่องแต่งงานในเมืองไทย
 คุณลองเข้าไปอ่านทบทวนดูช้าๆ...
 ถ้าเอกสารทุกอย่างเรียบร้อยตามที่สถานทูตต้องการ
 ก็ไม่มีปัญหาอะไร
 http://www.eda.admin.ch/bangkok_emb/g/home/marsta.ContentPar.0012.UpFile.tmp/Heirat_in%20CH_10112005_.pdf

**คำถามของคุณ**
 1.พอเราได้ใบหย่า เราจะจดทะเบียนสมรสใหม่ได้ใหม่ค่ะทำยังไงบ้าง
 **คำตอบ**
 ไม่มีปัญหาค่ะลองอ่านLinkที่ให้มานะคะ..เพราะใบหย่าคุณต้องนำมาแปลอยู่แล้ว
 เป็นหลักฐานแสดงสถานภาพของคุณที่เขาต้องการ

**คำถาม**
 2.ระหว่างจดทะเบียนที่เมืองไทยกับที่สวิส อย่างไหนจะดีกว่าค่ะแบบง่ายกว่าน่ะค่ะ แฟนมาอยู่ 3 เดือนคะ แฟนอยากอยู่เมืองไทย ฉันยังไงก็ได้ แต่เราต้องกลับไปเยี่ยมลูกๆเขาปีล่ะ2ครั้ง อนาคตก็ยังไม่แน่ว่าจะอยู่ที่ไหนค่ะ แล้วก็ไม่รู้ว่าจะเสียผลประโยชน์อะไรบ้างค่ะ
 **คำตอบ**
 กฎหมายใหม่เปลี่ยนแปลงไปไม่เหมือนสมัยก่อน
 ที่มีคนไทยทำวีซ่ามาเที่ยวหรือมาเยี่ยมญาติ
 และทำเรื่องยื่นขอแต่งงานได้เลย
 ปัจจุบันได้เปลี่ยนแปลงไปแล้ว..บางรัฐไม่อนุมัติอีกต่อไป
 หรือถึงแม้รัฐเดียวกันแต่อยู่คนละเขตก็ยังไม่เหมือนกัน
 ถ้าคุณทำเรื่องยื่นขอแต่งงานจากเมืองไทยมาเลย
 จะได้แน่นอนใจและสบายใจกับการทำเรื่องยื่นขอแต่งงาน
 และคุณไม่มีปัญหาเกี่ยวกับการเข้ามาอยู่ที่นี่
 คุณไม่ได้เสียผลประโยชน์อะไรเลย
 หลังแต่งงานคุณจะเข้ามาอยู่ในประเทศสวิตฯ
 หรือต้องการอยู่ที่ประเทศไทย
 คุณยังมีสิทธิ์ยื่นขอสัญชาติสวิสได้ตามกฎที่เขาระบุไว้
 ถ้าคุณยังอยู่กับคู่สมรสเดิม(ในกำหนดปีที่เขาตั้งไว้)
 และคุณมีความผูกพันกับประเทศสวิตฯตามที่เขาระบุไว้

**คำถาม**
 3.แฟนบอกว่าที่เขตของแฟนอยู่ถือวีซ่าเยี่ยมญาติและวีซ่าท่องเที่ยว แล้วจะแต่งงานไม่ได้ค่ะ เขตเขาไม่ยอม งั้นวีซ่าเยี่ยมญาติตัดไปเลยที่จะไปจดทะเบียนที่นั้น แล้วถ้าทำวีซ่าแต่งงาน แล้ววีซ่ามันจะผ่านใหม่ค่ะ ในเมื่อเราพึ่งหย่า
 **คำตอบ**
 ลองเข้าไปอ่านข้างบนใหม่อีกครั้งนะคะ

ลองเข้าไปอ่านทู้เก่าๆอาจจะเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์แก่คุณได้บ้าง
 ยกตัวอย่างมาให้คุณลองเข้าไปอ่านนะคะ

ของคุณผักบุ้ง
 http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0048&board=lifestyle

ของคุณpangya
 http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0059&board=lifestyle

เดี๋ยวรอคนที่มีความชำนาญที่ทำเกี่ยวกับเรื่องนี้มาช่วยตอบ
 ปัญหาของคุณนะคะมีหลายคนที่กำลังยื่นเรื่องขอแต่งงานแบบคุณ
 เช่นคุณpangya...หรือท่านอื่นๆอีกหลายคนที่มีประสบการณ์
 ทำเรื่องการยื่นขอแต่งงานมาแล้ว..จะได้ข้อมูลที่ถูกต้องแม่นยำกว่า
 ขอขอบคุณล่วงหน้าแทนคุณนุชด้วยค่ะ

นุช

ขอบคุณค่ะ ป้าค่ะ หนูเข้าไปอ่านแล้วค่ะ และลองโทรไปถามทางกระทรวงมหาดไทย callcenter 1548 ถามเขา เขาบอกว่า กฎหมายไทยถ้าคุณหย่าไม่ถึง 1 ปี คุณไม่สามารถแต่งงานใหม่ นอกจากคุณจะมีใบรับรองจากแพทย์ว่าคุณไม่ได้ตั้งครรภ์ หรือศาลสั่ง คุฯสามารถ จดได้ หนูเลยถามว่าแล้วถ้าเป็นคนต่างชาติล่ะเขาบอกถ้าคุณต้องการจดทะเบียนใหม่คุณก็ต้องทำแบบนี้(จดในเขตหรืออำเภอ)แล้วหนูเลยถามว่า แล้วถ้าจะจดที่สวิสล่ะค่ะ ต้องใช้ไหมต้องแปลไหม เขาบอกว่าต้องแปล แต่ทางสวิสอาจไม่อนุมัติก็ได้........
  แล้วหนูลองโทรไปถามสายด่วนงานรัฐ1111 เขาบอกว่า คุณสามารถจดที่ไหนก็ได้เพราะคุณแยกกันอยู่นาน7ปี โห...แต่ละคำตอบไม่เหมือนกันเลยค่ะ อีกเขตบางซื่อ บอกว่าไม่ทราบกฎหมายประเทศสวิส แต่ประเทศไทยคุณต้องมีใบแพทย์ค่ะ ....ในเวปสถานทูตก็ไม่ได้บอกด้วยน่ะค่ะว่าใบหย่าต้องมีอายุเท่าไหร่ แต่ถ้าจดกันแบบคนไทยกับคนไทย เขียนบอกค่ะ
 เฮ้ออออ!!!!!กลุ้มมากมากมกาค่ะ

มน.ตต.

เคยอ่านเจออยู่นะคะเรื่องนี้  แต่ว่าพยายามไปเสิร์ชหามาให้แต่หาไม่เจอ  เท่าที่จำได้นี่ที่สวิสต้องจดทะเบียนหย่านาน 3 เดือน และมีใบรับรองแพทย์ว่าว่าไม่ตั้งครรภ์แนบมาด้วย  โดยนับวันที่ตั้งแต่วันที่เราลงชื่อในทะเบียนหย่านะคะ  ไม่ใช่วันที่ที่แยกกันอยู่แบบกรณีของคุณ  เช่นถ้าจดทะเบียนหย่า 1 พค.  จะจดใหม่ได้ก็ตั้งแต่วันที่ 1 สค. เป็นต้นไปนะคะ

นุช

ขอบคุณคุณ มน.ตต.มากค่ะ แล้วถ้าหนูเดินเรื่องไปจดทะเบียนที่สวิส
 คือ หย่าเสร็จก็เดินเรื่องเลย แปลและอื่นๆอย่างน้อยก็1อาทิตย์ และไปยื่นระยะเวลารอก็ 2 เดือน ที่เปรียบเทียบก็คือ จะยื่นได้ไหมค่ะ เพราะกว่าจะได้จดใหม่ก็พอดี 3เดือน ไม่ทราบก็เลยถามน่ะคะ

pangya

สวัสดีค่ะคุณนุช ในกรณีของคุณนุชนะคะตอบยากจังเลยเพราะว่าคุณยังไม่ได้หย่าขาดจากสามีเก่า ในความเห็นของปังคิดว่าน่าจะรอเวลาซักนิดนึงให้เลย3 เดือนอย่างที่ คุณ มน.ตต. ว่าอย่าลืมว่าถ้าไม่มั่นใจคุณจะเสียเงินค่า วีซ่า ฟรีนะคะ ไม่สามารถขอคืนได้ แต่ความคิดของปังถ้ารออีกซัก 3 เดือน อะไรๆ อาจจะผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ และไม่ทราบว่าแฟนคุณยื่นคำร้องขอดำเนินการจดทะเบียนสมรสหรือยัง เพราะว่าของปังกับแฟนทุกอย่างก็ต้องใช้เวลาเหมือนกันค่ะ (หมายถึงขั้นตอนการเตรียมเอกสารทุกอย่าง) แฟนปังยื่นคำร้องกับเขตที่เขาอยู่ ก็ต้องรอไม่ได้ได้เอกสารภายในวันเดียว เราเริ่มดำเนินการกันตั้งแต่ต้นเดือนมีนาคม แต่ปังเองก็เพิ่งจะได้ยื่นเมื่อวันที่ 11 เมษา นี่เอง ตอนนี้ก็กำลังรอ วีซ่าอยู่ แต่กรณีของคุณนุช คงต้องทำอะไรอีกหลายอย่าง ค่อยๆ คิดแล้ว ส่วนเรื่องใบรับรองแพทย์ว่าไม่ได้ตั้งครรภ์ ขอแนะนำให้ไปตรวจกับโรงพยาบาลที่ อินเตอร์หน่อยนะคะ จะได้ไม่ต้องเสียเงินเสียเวลา หลายๆรอบ ถ้าเป็นไปได้อยากแนะนำให้ไปปรึกษาที่สถานทูต ว่าต้องหย่านานเท่าไรเขาถึงอนุญาติให้จดใหม่ได้ เพราะว่ากรณีของคุณ ปังก็ไม่แน่ใจ อาจจะไม่มีปัญหาก็ได้ ไหนๆแฟนก็จะมาแล้วลองจูงมือกันเข้าไปปรึกษากับเขาดู ข้อมูลแน่นอนไม่ผิดพลาดค่ะ  ขอให้โชคดีนะคะ......

มน.ตต.

เข้าใจว่า(ตรงนี้คิดเองนะคะ)  คงเริ่มยื่นเรื่องทำตั้งแต่ 1 สิงหาคม นะคะเพราะว่าต้องเอาหลักฐานไปยื่นไงคะ  แล้วคราวนี้หลักฐานที่ยื่นก็คงเห็น ๆ ว่าหย่า 1 พค นี่ละคะ  เพราะเวลาเค้าดูหลักฐานก็จะดูขณะนั้นเลยนะคะ  คงไม่ดูให้ว่าเรื่องจะเสร็จตอนไหน...............แต่ยังไงแล้วเพื่อไม่ให้เสียสิทธิ์ที่เราพึงได้นะคะ  อยากจะให้แฟนของคุณนุชช่วยเช็คดูที่เขตอีกที่เพื่อความถูกต้องนะคะ  เพราะเกรงว่าเวลายื่นไปแล้วจะเป็นแบบคุณปังย่าบอกนะคะ  เพราะได้ยินมาว่าถ้าวีซ่าไม่ผ่านนี้ไม่ได้เงินคืนใช่ป่าวคะ

ถ้าไม่อยากรอนานถึงสามเดือน (อันนี้เข้าใจวัยรุ่นอยู่คะ....555) แนะนำว่าอย่างแรกถ้าอยากจะรีบทำเรื่องหลังหย่าเลย  ลองไปปรึกษาสถานฑูตสวิสในไทยตอนแฟนมาเมืองไทยแล้วไปด้วยกันดูก่อนนะคะ  แล้วก็ถามให้แน่ ๆ เรื่องว่าหลังหย่ากี่เดือนถึงจะแต่งงานใหม่ได้  ทางสวิสเค้าจะดูตามหลักฐานคะ  เค้าคงจะไม่ดูความเป็นจริงทางพฤตินัยนะคะ  ถึงเราจะบอกเค้าว่าเราแยกกันอยู่ 7 ปี เพราะเมืองไทยเวลาแยกกันอยู่ไม่มีคำสั่งศาล เหมือนทางสวิสนะคะ ฉะนั้นคำพูดมันคงเป็นหลักฐานที่อาจจะใช้ยืนยันไม่ได้ในกรณีนี้นะคะ

ลองดูนะคะ  เพราะที่บอกว่าหลังหย่า 3 เดือนนี่  ยังไม่ได้เอาหลักฐานมายืนยันให้ดูเลยคะ  พอดีหายังไม่เจอ(แต่ว่าเคยอ่านเจอจริง ๆ คะ)  ไม่แน่ใจว่าไปอ่านเจอจากไหนด้วยคะ จะพยายามหาให้นะคะ

นุช

ขอบคุณน่ะค่ะ พี่ๆๆ ทุกคน วันอังคารนุชไปสถานทูตมาแล้วค่ะ สบายใจแล้วค่ะ บินไปหย่ามาเรียบร้อย เมือ่วันจันทร์ แล้วก็ขอใบสถานภาพหย่าร้างด้วยค่ะ ตอนนี้ กำลังเดินเรื่องนำไปแปลค่ะ พรุ่งนี้ ก็คงเรียบร้อย เจ้หน้าที่สถานทูตก็ดีค่ะ (มีบูดบึ่งนิดหน่อย) คือไม่ดีตรงที่ดิฉันถามว่านานเท่าไหร่ค่ะ ถึงจะจดทะเบียนได้ไหม เขาถามว่า ทำไมคุณถึงถามแบบนี้ ดิฉันก็ตอบว่า ก็กฎหมายไทย เวลาคนไทยจะจดใหม่ มันมีข้อกำหนด เขาตอบดิฉันว่าไงรู้ไหมค่ะ เขาบอกว่า ก็นี่ คุณเดินเรื่องไปจดที่สวิสไม่ใช่หรือ คุณจะถามทำไม และคุณได้อ่านในเวปหรือป่าว เอกสารอะไรบ้างที่คงพึงมี ในนั้นเขาไม่ได้กำหนด ว่าเวลานานเท่าไหร่คุณถึงจะจดได้ ดิฉันคิดว่าคุณคงได้อ่านน่ะค่ะ ......................เจอเข้าไป อึ้งเลยค่ะ แต่เขาตอบ แบบมีเหตุผลน่ะค่ะ เราผิดเองน่ะค่ะ  เฮ้อออออออออ.....ก็กลัวเสียเงินฟรีๆๆนี่หน่า...ขอบคุณเพื่อนๆๆน่ะค่ะ แล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกน่ะค่ะ