ขอความเห็นการยื่นวีซ่าไปเรียนภาษาที่สวิส

Previous topic - Next topic

beaujtt

สัวัสดีค่ะ

ตอนนี้โบว์อายุ 27 ปีมีความต้องการที่จะไปเรียนภาษาเยอรมันเป็นเวลาอย่างน้อย 6 เดือน โดยเเฟนต้องการจะเป็นสปอนเซอร์ดูเเลในเรื่องค่าใช้จ่ายเเละที่อยู่ให้

โบว์เคยไปสวิสมาเมื่อเดือนสิงหาคมปีที่เเล้ว เป็นเวลา 2 อาทิตย์ ด้วยว้ซ่าเยี่ยมเยียน ขณะนี้การงานที่ทำ เเละรายได้ค่อนข้างมั่นคง เเละตัวเราเองก็รู้สึกว่าการเรียนภาษาเยอรมันด้วยตนเอง หรือที่นี่ ไม่ค่อยมีการพัฒนาเนื่องจากเราไม่ได้ใช้ หรือฝึกพูดมากนัก หากไปเรียนที่นั่นน่าจะเป็นเร็วกว่า เเละเห็นว่ามีด้านบวกหลายด้านหากไปที่นั่น เช่นได้ไปดูว่าเราสามารถจะใช้ชีวิตอยู่ที่นั่นได้มั้ย หรือว่าชอบมั้ย ส่วนตัวเห้นว่าหากขอไปเเค่สามเดือนเป็นเวลาที่สั้นไป ถึงเเม้ว่าจะเเฮปปี้กับการทำงานอยู่มากเเต่คิดว่าเราน่าจะไปลองดูก่อน หากไม่ชอบยังไงก็กลับมาหางานใหม่ เเละความรู้ทางด้านภาษาก็น่าจะส่งผลดีกับการงานในอนาคต

รบกวนขอคำเเนะนะจากผู้ที่มีประสบการณ์หรือความรู้ในประเด็นนี้ด้วยค่ะ ว่าวีซ่าที่ขอควรเป็นวีซ่านนักเรียนเพื่อไปเรียนภาษา หรือว่าควรลองขอเเบบเยี่ยมเยียนเป้นเวลา 3 เดือน หากผ่านเเล้วค่อยไปทำเรื่องขอเรียนภาษาอยู่ต่อที่นั่นดีคะ

chaba

ไม่มีประสบการ์ณตรงนะค่ะ แต่มีเพื่อน ฟิลิปินส์ค่ะ ขอมาแบบเรียนภาษา 1ปี ขอมาเลยค่ะ สอบถามที่สถานทูตน่าจะดีที่สุดค่ะ ให้แฟนเมลไปถามดีกว่านะส่วนนี้ รู้แต่ว่า 6เดือนต้องไปรายงานตัว ประมาณนี้ค่ะ เพื่อนเราไม่มีงานทำนะค่ะ
แต่เขาก็มาได้และไปเรียนทุกวัน คือก็ต้องโชว์ค่าเรียน หรือเอกสารจาก โรงเรียนนะค่ะ คิดว่าไม่น่ามีปัญหา
ที่รู้มีแค่นี้ค่ะ

beaujtt