การนำเอกสารไปแปล ต้องไปกระทรวงต่างประเทศเพื่อรับรองด้วยมั้ย

Previous topic - Next topic

น้องต่ายค่ะ

เพิ่งไปแจ้งสถานทูตค่ะ ว่าจะขอวีซ่าไปแต่งงาน เค้าก็ให้เตรียมเอกสารค่ะ ตอนนี้เอาไปแปลอยู่ตามที่ๆ เค้่ากำหนดให้ค่ะ พอแปลเสร็จแล้ว ต้องไปกระทรวงต่างประเทศ ให้เค้ารับรองด้วยรึป่าวคะ หรือว่าเอาไปยื่นที่สถานทูตได้เลยตะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0060 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ผ่านมาบอก

สวัสดีคะ คุณไม่ต้องเอาเอกสารไปแสตม์ที่กระทรวงต่างประเทศนะคะ ถ้าคุณของวีแต่งงานมาคะ เพราะเอกสารทุกอย่างจะผ่านทางสถาทูตแสตม์ให้คะ      แต่ถ้าของวีท่องเที่ยวแล้วเอาเอกสารมาแต่งที่นี้ต้องเอาไปแสตม์คะเพื่อความแน่นอนคะ  โชคดีคะ.

pangya

ถ้าเอกสารที่มีเป็น Copy ไม่ใช่ตัวจริงต้องนำไปรับรองที่กระทรวงการต่างประเทศก่อนยื่น Visa ค่ะ แต่ถ้าเป็นต้นฉบับก็ไม่ต้องรับรอง เพราะถ้าเป็น Copy ไม่มีรับรองเอกสารจากกระทรวงการต่างประเทศ ทางสถานทูตในไทยก็จะให้คุณเอาไปรับรองก่อนที่จะยื่น ค่ะ