สวัสดีค่ะ เพิ่งมาอยู่สิวส วันที่ 2 ธ.ค. หาเพื่อนและคำแนะนำคะ

Previous topic - Next topic

ganns

สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นขอแนะนำตัวนะคะ ชื่อแอนนะค่ะ อายุ 32 ปี เพิ่งแต่งงาน มาอาศัยอยู่สวิสเมื่อ 2 ธ.ค. นี้เองคะ พักอยู่แถวหมู่บ้าน Oberhofen, Aarau นะคะ ยินดีที่รู้จักนะคะ

ตอนนี้ ก็อยู่บ้าน ทำงานบ้านบ้าง ทำครัวบ้าง ทุกอย่างใหม่หมด แตกต่างจากที่เมืองไทย แต่อยากเรียนรู้ภาษาเยอรมันค่ะ
อยากสอบถามพี่ๆ น้องๆ ที่มาอยู่สวิส จัดการกันอย่างไร กับการเรียนภาษคะ เพราะตัวแอนเองไม่มีพื้นฐานเยอรมันเลย
ภาษาอังกฤษได้บ้างคะ ฟัง เขียน พูดเข้าใจบ้าง ตอนนี้กำลังจะไปติดต่อสมัครเรียน
ที่ วัดไทยศรีครินทร์ พี่ๆ น้องๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากคะ

Jojo

สวัสดีค่ะ

ชื่อโจ้ค่ะ อยูโอลเทน ห่างจากอาเร่าไม่ไกล นั่งรถไฟ 7-10 นาทีได้มั๊ง

อยากแนะนำเรื่องเรียนภาษาเยอรมันค่ะ ถ้าจุดประสงค์คุณไม่ได้ต้องการหาสังคมคนไทยในสวิส แนะนำเรียนที่ ECAP อาเราค่ะ อยู่ตรงข้าม Manor อาเร่าไม่แพงค่ะ อย่างถ้าอยู่ว่าง ๆ ไม่มีภาระลูกเต้าอย่างกะโจ้ ลงเรียนแบบเรียนทุก ๆ วันไปเลยค่ะ หนักหน่อยแต่ได้เร็ว สนใจให้คุณสามีดูในเว๊บไซด์ www.ecap.ch เป็นโรงเรียนที่รัฐบาลสวิสให้การสนับสนุนอยู่ค่ะ
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส