ค่าครองชีพ Zurich กับ Geneva ติดอันดับ 1 ใน 10 เมืองที่แพงที่สุดในโลก

Previous topic - Next topic

เทียนหอม

สวัสดีค่ะ ป้าพอล อาตุ้ม คุณนิด และพี่ป้าน้าอาน้องๆ ทุกท่าน
 เห็นข่าวนี้น่าสนใจเลยเอามาฝากกันค่ะ
 ที่มา http://money.cnn.com/2006/01/31/real_estate/world_cities_most_expensive/index.htm
 ปล. ส่งกำลังใจให้ป้าพอลนะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0063 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ตุ้ม

สวัสดีค่ะเทียนหอม

เพราะได้มาอยู่เมืองเศรษฐีนี่เอง  ถึงได้รู้สึกว่าเป็นกระยาจก  จะหยิบซื้อดูอะไรมันก็จะราคาสูงไปหมด  ยิ่งเรื่องทีพักอาศัยไม่ต้องพูดถึงเลย   กระเป๋าแฟบบบบ

pall

สวัสดีจ๊ะเทียนหอม
 ขอบใจมากสำหรับกำลังใจที่มอบให้
 ยอมรับว่าช่วงนี้มีปัญหาหลายๆอย่าง
 เกี่ยวกับเวบการทำเวบและปัญหาส่วนตัว
 รู้สึกเหนื่อยท้อถอยและหมดกำลังใจ
 ต้องขอโทษด้วยนะจ๊ะที่เข้ามาเขียนบ่นในทู้นี้

ขอบใจมากจ๊ะสำหรับข้อมูลดีๆ

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
 ดีใจจริงๆที่เขตBernไม่ได้ติดกลุ่มกับเขาด้วย
 แต่แปลกใจที่กระเป่าแฟ่บผิดปรกติมาก
 เห็นด้วยกับคุณเลยขนาดของลดครึ่งราคาหรือลด70%
 ยังไม่มีปัญญาซื้อเลย

บัวขาว

แพงจริง จริงยืนยัน... อย่างไก่ตัวโตตัวหนึ่งบางครั้ง สิบกว่าฟรัง ไปเที่ยวเบลเยี่ยมมา สองยูโรกว่าเอง .. ขนาดไก่ก็เท่ากัน .. รสชาติเหมือนกันอีกต่างหาก :-)))))

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall ขอเอาใจช่วยอีกคนค่ะ  ไม่ว่าจะเป็นปัญหาส่วนตัวที่จะงัดหรือจะฟัดกับคุณลุง  5555 หรือปํญหาในเวปที่คุณทำจากน้ำใจใสสะอาดเพื่อช่วยเหลือเพื่อนๆคนไทย  ที่จริงเวปของคุณไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเลยนะคะ  เพราะไม่ได้เป็นเวปการเมือง(ที่น่าเป็นห่วง)หรือเวปค้าขาย  มีแต่คุยกันสนุกสนานและแนะนำสิ่งที่มีประโยชน์เพื่อช่วยเหลือเพื่อนๆในการดำรงชีวิตในสวิสฯ  มีอะไรที่ลูกบ้านพอที่จะช่วยเหลือหรือผ่อนแรงให้คุณได้มั่งไหมคะ  เผื่อจะทำให้คุณสบายใจขึ้นบ้าง  มันถึงเวลาแล้วที่พวกเราที่ได้รับผลประโยชน์จากเวปคุณได้ทำอะไรกลับให้คุณได้บ้าง  แต่ถ้าให้ไปช่วยงัดกับคุณลุงไม่ขอช่วยนะคะ 5555

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณบัวขาว  ไก่สวิสแพงกว่าเพราะสวยและหล่อกว่าไก่เบลเยี่ยมค่ะ  อีกทั้งขันตรงเวลาเป๊ะเหมือนนาฬิกาสวิสอีกดัวย  5555

เทียนหอม

สวัสดีค่ะ ป้าพอล อาตุ้ม คุณบัวขาว

ป้าพอลสู้ๆเด้อค่ะ

หนูเชื่อว่า เว็บนี้มีประโยชน์กับพวกเราทุกคนอย่างไม่มีข้อกังขาใดๆ ตอนนี้ป้าอาจรู้สึกเหนื่อยที่ต้องคอยตามแก้ไขปัญหาต่างๆที่ผ่านเข้ามา และรู้สึกเป็นภาระรบเร้าจิตใจมากจนอยากจะเลิกทำ

อย่างที่อาตุ้มบอกค่ะว่า มีอะไรให้ลูกบ้านจะช่วยรับภาระได้บ้างหรือเปล่าคะ ยินดีและเต็มใจอย่างยิ่งนะคะ

พูดถึงเรื่องค่าครองชีพอีกซักนิด
 จำได้ว่า พอกลับมาที่อเมริกานี่ จะรู้ถึงความแตกต่างเลย จ่ายไป US$10 ที่นี่ได้ของหลายถุงเลย ที่สวิสได้นิดเดียวเองค่ะ  

ตัวอย่างชัดๆ
 มีเงิน 80 บาท ได้ไข่สวิส 10 ฟอง ได้ไข่เมกันตั้ง 2 โหล

panada

แต่ที่สวีเดน ไม่ค่อยแพงหาซื้อง่าย อะไรก็ถูก ขนาดถูกมาก บางคนยังประหยัดอยู่

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีค่ะทุกๆคน ป้าจ๋า ป้าตุ้ม คุณเทียนหอม บัวขาว คุณปนัดดา
    คุณเทียนหอม หายหน้าหายตาไปนาน แต่พอมาทีก็จะมีอะไรดีๆมาฝากเสมอนะค่ะ ช่วงนี้นิดจะมาล้ากว่าคนอื่นๆหน่อย  ถึงเข้ามาแต่ก็ย่องๆเข้าบ้านแบบเงียบๆไม่ส่งเสีย( ประมาณเหมือนเด็กแอบหนีเที่ยวแล้วย่องกลับบ้านกลัวแม่ตีงะ )  ด้วยเหตุที่คาถาแบ่งภาคเริ่มเสื่อม และหมดมุขจากอาการเดียวกับป้าจ๋า เอ้...เรามาบ่นถูกทู้หรือป่าวนี่

ยิ่งพูดถึงเรื่องค่าครองชีพแล้ว หน้ามึนไปตามๆกันช่วงนี้ จากเพื่อนๆหลายคนไม่ว่าไทยหรือสวิสแม้จะพูดคนละภาษา แต่ความหมายเดียวกัน ได้บ่นให้ฟังจนหูอื้อไปชั่วคราว ทั้งภาษี ทั้งค่าเบี้ยประกัน ทั้งรายได้เงินเดือนที่จะมีการปรับลดลงและการลดจำนวนพนักงาน.  
 สังเกตดูว่าช่วงหลังๆมานี่ ถึงแม้ว่า มิโกรหรือโคป จะมีผลิตภัณฑ์ออกมาในรูปแบบโลโก้ของเค้าด้วยราคาที่ดูเหมือนถูกลงเพราะเริ่มมีคู่แข่งทางการค้าเข้ามา ก็ยังช่วยอะไรไม่ได้มาก เพราะ รายจ่ายของประชาชนขึ้นแต่รายรับนับวันจะลดลง คนเริ่มประหยัด( หรือต้องประหยัดรัดเข็มขัดกันท้องกิ่ว )วิ่งหาของถูกกว่าขึ้นๆไป จำได้เมื่อสิบกว่าปีก่อนมาใหม่ๆ ไข่มิโกร 10 ฟองราคา 1.50  นม 1 ลิตร 0.85 แต่ปัจจุบัน ทุกอย่างขึ้นเท่าตัว

ป้าตุ้มค่ะ แล้วระหว่าง ไก่ของโคป กับ ไก่ของมิโกร ใครสวยใครหล่อกว่ากันค่ะ5555