News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

เข้ามาทักทาย

Previous topic - Next topic

พิม

สวัสดีค่ะป้าพรและทุกคน พิมเคยเข้ามาทักทายหนหนึ่งแล้ว แต่ตอนนั้นเครื่องพิมพ์ไทยไม่ได้ ก็เลยต้องเขียนเป็นภาษาอังกฤษ ซึ่งก็กระท่อนกระแท่นน่าดู แต่ก็ได้รับการต้อนรับที่อบอุ่นจากทุกคนในบ้านนี้ ป้าพรได้ถามว่าพิมอยู่ที่ไหน พิมไม่ได้ตอบเพราะสังเวชใจตัวเองกับภาษาคาราโอเกะที่แย่ๆ ของเราเอง แต่ก็ดีใจที่ยังมีคนยินดีต้อนรับ วันนี้เครื่องพิมพ์ไทยได้ก็เลยรีบเข้ามาทักทายป้าและทุกคนอีกรอบ พิมอยู่ interlaken ค่ะ มาถึงตอนนี้ป้าคงไม่เครียดแล้วมั้ง พิมหวังว่าป้าคงหายเครียดจากหลายๆ เรื่องที่ป้าบอกมาในเว็ป ทุกข์มีไว้เป็นครูนะคะ ไม่มีใครไม่ทุกข์หรอกค่ะ มากบ้างน้อยบ้างก็ทุกข์ ขอให้ป้ามีทุกข์น้อยที่สุด จนถึงไม่ทุกข์นะคะ  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0061 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะพิม  
 ดีใจที่พิมพ์ไทยได้แล้วดีใจสุดๆเพราะภาษาอังกฤษ  
 และเยอรมันไม่ค่อยแข็งแรงเลย  
 Interlakenสวยมากเป็นเขตที่ป้าต้องใช้เส้นทางเดินเขา  
 ประจำอยู่แล้ว เขตนี้มีคนไทยอาศัยอยู่พอสมควร  
 ปีที่แล้วช่วงหน้าร้อนป้าไปเดินเล่นกับลุงใน  
 ตัวเมืองInterlakenเจอคนไทย2หรือ3คนดื่มกาแฟอยู่  
 อยากส่งยิ้มให้มากแต่เขาไม่ยอมหันมามองเลย  
 พิมมาอยู่นานหรือยังจ๊ะ  
 ไปเที่ยวMYSTERY PARKหรือยัง  
 ป้าได้แต่นั่งรถผ่านแต่ไม่ได้แวะเข้าไปดูเลยเพราะค่าชมแพงมาก  
 เสียดายเงิน สู้มาซื้อของกินดีกว่า  
 MYSTERY PARKไม่รู้ว่าจะตั้งอยู่ได้นานแค่ไหน  
 เพราะตอนนี้ขาดทุนมาก ถ้าล้มละลายก็น่าเสียดาย  
 คนที่ทุ่มเงินลงทุนและซื้อหุ้น  
 คุยนานแล้วพิมคงเบื่อแย่  
 บอกก่อนว่าคงเคยเจอพิมมาแล้วที่Interlaken  
 มาแล้วก็ได้  
 พิมผมยาวไช่ไหม?รูปร่างผอมบาง  
 ขอบใจมากจ้าอยากหายเครียดไวๆ
 ถ้าหน้าร้อนได้ออกเที่ยวได้คงหายเครียดแน่ๆ
 แวะเข้ามาคุยบ่อยๆนะจ๊ะ

พิม

สวัสดีค่ะป้าพร พิมอยู่ที่นี่ยังไม่นานหรอกค่ะ ส่วนเรื่องคนไทยที่เมืองนี้ก็อย่างที่ป้าบอกนะจริงค่ะ พิมไม่ค่อยได้ออกไปไหนหรอกค่ะ อยู่แต่บ้านตอนมาอยู่ปีแรกๆ เห็นคนไทยที่ไหนแถใส่เลย แต่เดี๋ยวนี้เฉยๆ เพราะเขาไม่ค่อยยุ่งกันซักเท่าไหร่ เราก็เลยต้องเจียมตัวเจียมใจอยู่บ้านเฉยๆดีกว่า คงไม่ใช่หรอกค่ะป้า เพราะพิมนี่อย่างบิ๊กเลย และก็ไม่ค่อยได้ออกไปไหน ถ้าเป็นช่วงหน้าร้อนก็จะปีนค่ะปีน ปีนฝาบ้านทำความสะอาด ปีนอีกค่ะปีนเขา ถ้าป้าผ่านมาทางนี้แวะมาสิคะ พิมจะดีใจมากๆ เลย ส่วนเรื่อง MYSTERY PARK พิมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ค่ะ

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

มายินดีต้อนรับอีกรอบค่ะ หลังจากไปต้อนรับไว้ที่ทู้แนะนำหลักสูตร นิดรีบมาบอกพี่พิมให้เต้นท่าหมูย่างน้ำตก แทนท่าไก่ย่างของป้าตุ่มก่อน ซึ่งจะเป็นท่ารับน้องใหม่ประจำบ้านหลังคาแดง55555 ดีใจเหมือนกันค่ะที่พี่พิม พิมท์ไทยได้แล้ว เพราะนิดก็แข็งแรงภาษาอังกฤษเหลือเกิน( จนล้นหายหมด )

ตุ้ม

ยินดีต้อนรับคุณพิมค่ะ แวะเข้ามาคุยหรือมาแบ่งปันประสบการณ์นบ้างนะคะ

นิดจ๋า ม่ายย๊อม ม่ายยอม จาเอาทั้งไก่ ทั้งหมูค่ะ

พิม

สวัสดีค่ะ นิด คุณตุ้ม นิด พี่พิมคงเต้นท่าหมูย่างน้ำตกได้เหมือนที่สุดเลย เพราะตอนนี้คนที่บ้านเขาก็เรียกพี่ว่าหมูไทยอยู่แล้ว ก็หน้าหนาวน่ะไม่รู้จะไปไหน เก๊าะกินแล้วก็นอนน่ะเนอะ เลยออกมาเหมือนภาพที่นิดส่งมาน่ะแหละ วันไหนที่มีลูกฮึดอยากสวยก็ออกไปเดินสลายไขมันแต่พอเจออากาศหนาวข้างนอก เฮ้ย เอาไว้หน้าร้อนค่อยเดินแล้วกัน ตอนนี้ก็ดูได้นาหุ่นเราน่ะ ยังมีขอดมีกิ่วนา(คอ)  แฮะ แฮะ สรุปก็คือ ยังไม่ได้ไปไหนเลยอยู่หน้าคอมบริหารนิ้วอย่างเดียวจ๊ะ ยังไงก็ขอบคุณ นิด และคุณตุ้ม รวมทั้งเจ้าบ้านที่ให้การต้อนรับอย่างอบอุ่น ทำให้คิดถึง เพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่เมืองไทยน้อยลง

อ้อม สาวน้อยเชียงใหม่

สวัสดีค่ะคุณพิม ป้า pall พี่นิด คุณตุ้มและทุกๆคน พอดีอ้อมผ่านเข้ามาเยี่ยมแล้วเห็นว่าคุณพิมอยู่ INTERLAKE อ้อมเองไปเที่ยวที่นี่บ่อยเหมือนกันค่ะเพราะ จากTHUN ไป INTERLAKE ไม่ค่อยไกลค่ะประมาณ 15 นาทีก็ถึง แฟนพาไปฉลองวันชาติสวิส 1 สิงหาที่แล้วที่ INTERLAKE เค้าจุดดอกไม้ไฟสว่างไสว สวยมากค่ะ ดูท่ามกลางอากาศค่อนข้างเย็นแล้วฝนก็ตกเพิ่มความเย็นมากเข้าไปอีก บรื๋อ....ออ ล่าสุดไปเที่ยวดูเค้าใส่หน้ากากไม้คล้ายปีศาจหนังวัวเดินขบวนกับเสียงระฆังที่ห้อยคอวัวก็สนุกอีกเช่นเคยค่ะ สำหรับ MYSTERY PARK  ไปมาเมื่อ summer ที่แล้วค่ะ พอดีแฟนได้ gift card เป็นตั๋วฟรีจากพ่อแม่เค้าตอนวันเกิดก็เลยได้เข้าไปดูค่ะ ถ้าให้ออกเองคงไม่ไปแน่แพงมากเลยค่ะ แต่ถ้าไม่คิดอะไรมากเรื่องเงิน อ้อมว่าคุ้มเหมือนกันนะคะเพราะที่นี่เค้าลงทุนสร้างชนิดแบบว่าตระการตาและแต่ละห้อง hall ที่เข้าไปดูเป็นอะไรที่เราหาดูไม่ได้ง่ายๆคะ ส่วนใหญ๋จะเป็นสิ่งที่เรานึกไม่ถึงว่าจะเกิดขึ้นและมีอยู่ในโลกของเราใบนี้ ส่วนใหญ๋จะเป็นเรื่องเหลืือเชื่อที่รอการพิสูจน์ว่ามันเกิดขึ้นและมีอยู่บนโลกนี้ได้ยังไง แต่อ้อมจะเพลิดเพลินกับสถาปัตยกรรมที่เค้าสร้างรูปแบบของห้อง hall ที่ใช้โชว์เรื่องราวมากกว่าค่ะ ยังไงถ้าสนใจลองไปเที่ยวดูแล้วมาเล่าแบ่งปันสู่กันฟังบ้างนะคะ

pall

ดีใจที่อ้อมรู้สึกดีขึ้น
 ช่วงนี้อากาศไม่ค่อยดีเลย
 ที่อ้อมเขียนว่าไปเที่ยวดูเค้าใส่หน้ากากไม้
 คล้ายปีศาจหนังวัวเดินขบวนกับเสียงระฆังที่ห้อยคอวัว
 ป้าคิดว่าคงเป็นอันนี้แน่ๆเลย
 Tschäggättä im Lötschental
 ลองถามแฟนว่าไช่ไหม  
 ที่Thunก็มีเทศกาลสำคัญเก่าแก่เหมือนกัน

พิม

สวัสดีอีกรอบจ้า ทุกๆคนและอ้อมด้วยจ๊ะ ขอบคุณมากนะ ที่เข้ามาทักทาย ใช่ INTERLAKEN กับ THUN ไม่ไกลกันเท่าไหร่ พี่พิมก็เข้าไปหาซื้ออาหารไทยที่ THUN บ่อยๆเหมือนกัน ส่วนเรื่องเทศกาลสวมหน้ากาก ขอโทษพี่เรียกไม่ค่อยถูก อย่างที่ป้าพรบอกนะแหละ พี่เนี่ยประเภทลิ้น*เข้ ออกเสียงภาษาที่ยากจัง พี่ก็ไปดูกับเขาเหมือนกัน แต่อากาศมันหนาวแล้วฝนก็ตกด้วย แต่ก็สนุกดี เพราะคนที่เขาสวมหน้ากากบางทีเขาก็มาเล่นกับคนที่ไปยืนดูด้วย แต่พี่ค่อนข้างเข็ด เพราะเคยโดนเขาเล่นด้วยการเอาแส้ที่เขาถืออยู่ตีหน้า เขาหยอกเล่นนะแต่ก็เจ็บเหมือนกัน ตอนหลังนี่เลยขอยืนดู*งๆ ส่วนเทศกาลวันชาติที่นี่ก็อย่างที่อ้อมบอกน่ะแหละจ๊ะ ส่วนเรื่อง MYSTERY PARKพี่เคยทำงานที่นั่นเมื่อเปิดปีแรก และหลังจากนั้นก็ออกมา ด้วยความรู้สึกที่ไม่ค่อยประทับใจนัก ก็เลยไม่ให้ความรู้สึกสนใจอีก อย่างที่ป้าพรถามตอนแรกแล้วพี่บอกไม่ค่อยทราบน่ะนะ ด้วยเหตุนี้แต่ตัวสถานที่เองก็เช่นเดียวกับที่อ้อมบอกน่ะจ้ะ สวย หรู อลังการ อ้อ ป้าพร พิมเห็นป้าพรบ่นในเวปเครียดอีกแล้วป้า อย่าเพิ่งทิ้งพวกเราไปนา ยิ่งมีที่พึ่งน้อยๆอยู่ พิมรับรองนาจะขอเป็นลูกบ้านที่ดีของป้าพร ถ้ามีอะไรที่พิมพอจะรู้และบอกได้พิมจะพยายามทำทันทีเลย กับทุกๆคนด้วย อ้อมถ้าเหงาก้อเข้ามาบอยๆนะ พี่ก็เหงาเหมือนกันแหล่ะ แต่ก็พอทนได้ แต่บางครั้งพี่อาจจะเช้ามาช้าบ้างอย่าเพิ่งเบื่อนา เพราะบางทีก็มีปลีกวิเวกเนื่องจากเครียดกับคนใกล้ตัว เซ็งอากาศ ไม่ว่ากันนะ ส่วนอีกเรื่องก็คงจะเหมือนกับหลายๆคนในที่นี้นะจ้ะ คือ หางานทำนะ ว่าไม่เครียดๆ เอาเข้าจริงก็เล่นเอาเบลอเหมือนกัน ปัญหาก็คงคล้ายๆกัน ภาษาไม่ค่อยได้นะ บางทีเคยนั่งมองฟ้าแล้ว ร้องเพลงนี้จำชื่อไม่ได้แล้วแต่เป็นเพลงประจำใจ เนื้อเพลงจำแค่ท่อนที่ตัวเองประทับใจน่ะ ฟ้าหลังฝนงามตาความมืดโรยรามลายหายพลัน มีแต่ความเข้าใจอุ่นไอรักไมตรีต่อกัน ผ่านมานั้นลืมมันลบไป เป็นไงใช้ได้ไม๊ แค่นี้ก่อนแล้วกันวันหลังค่อยคุยกันใหม่นะ สวัสดีทุกๆคนจ้า

pall

สวัสดีจ๊ะพิม
 ขอบใจมากเลยสำหรับข้อความที่มาจากใจของพิม
 เรื่องเวบป้าไม่เคยคิดว่าป้าเป็นเจ้าของเลย
 ป้าคิดเสมอว่าขอให้ทุกคนคิดว่า
 เวบนี้เป็นของคนไทยเราในสวิตฯทุกๆคน
 ป้าไม่เคยนึกเสียดายค่าเช่าเนื้อที่จะแพงแค่ไหน
 ตราบใดที่ป้ายังมีปัญญาจ่ายก็จะจ่ายจนตายจากกัน
 ยอมรับว่าเรื่องนี้ไม่ใช่ปัญหาใหญ่เลย

ป้าอยากให้ทุกคนคิดว่าPallswiss
 เป็นบ้านหลังหนึ่งที่พวกเราคนไทย
 ในสวิตฯเข้ามาพบพุดคุยหรือถ่ายทอดความรู้ให้กันและกัน
 การตอบผิดพลาดหรือตกหล่นไม่จำเป็นจะต้องมานั่งเถียง
 หรือเอาชนะกัน  นิ้วคนเรายังไม่เท่ากันเลยคนเราไม่รู้ไปหมด
 ทุกอย่างหรอกป้าก็ยังไม่รู้อะไรมาก  การที่ทุกคนเข้ามาช่วยตอบ
 ทำให้ป้าได้รู้เพิ่มไปอีก
 การตอบใครรู้ก็มาช่วยกันป้าจะเน้นตลอดว่าคนที่มีประสพการณ์
 นี่แหละคือผุ้รู้ที่ดีที่สุด
 ป้าได้แต่หวังและอยากให้ฝันของป้าอันนี้เป็นความจริง....

ขอกราบทูลอัญเชิญเพลงพระราชนิพนธ์มาลง

http://www.geocities.com/bmaband/king45.htm

http://web.ku.ac.th/king72/2530/music.htm

ขอบเพลง
  แสงเทียน (Candlelight Blues)  
 ชะตาชีวิตมาก

พิมมาช้าไม่ว่ากันอยู่แล้ว ถ้าเหงาก็เข้ามาบ่นกันได้เลย
 ขอบใจอีกครั้งจ๊ะ

panada

มาทักทายคุณพิมกันด้วยคนคะ