พรุ่งนี้จะไปโรงเรียนแล้ว

Previous topic - Next topic

เทวี

พรุ่งนี้เทวีจะไปโรงเรียนแล้วหลังจากที่ไม่ได้ไปโรงเรียนมา3ปี หลังจากจบมหาลัย หวังว่าเราคงไม่แก่เกินเรียนนะ ตื่นเต้นๆๆๆๆจริงเพราะครั้งนี้เรามาเรียนไกลถึงสวิสเซอร์แลนด์เลย ต้องตั้งใจเรียนสุดๆเพื่อกอบโกยวิชาความรู้ใส่ตัวให้มากที่สุด ดีใจจังจะมีเพื่อนเพิ่มขึ้นหวังว่าที่โรงเรียนคงมีแต่สิ่งที่ดีๆเกิดขึ้นนะคะ พรุ่งนี้จะมารายงานหลังเลิกเรียน

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0054 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

อย่าลืม มาเล่าให้ฟังนะค่ะว่า เป็นอย่างไรบ้าง

เทวี

เลิกเรียนแล้ววันนี้หลังจากทบทวนบทเรียนก็รีบเข้ามารายงานเลยค่ะ ที่โรงเรียนดีมากๆเลยคุณครูสอนดีด้วยค่ะ แต่ต้องพูดเฉพาะเยอรมันนะคะ วันนี้มีเพื่อนเพิ่มขึ้นอีก12คนยังจำชื่อได้ไม่กี่คนเอง มีเพื่อนคนไทยด้วยค่ะ ชื่อพี่ปุ๋ย แก่กว่าเทวี2ปี ดีจังเห็นหน้าแล้วรู้เลยว่าเป็นคนไทย แต่พี่เขากลับไม่แน่ใจว่าเทวีเป็นคนไทย เอ้อ ขนาดพวกเดียวกันยังสับสนเลย สงสัยหน้าตาเทวีต้องเหมือนฝรั่งแน่ๆ 55ฝรั่งกะแตงโม เอ่อ เอาเป็นว่าอย่างที่หลายๆคนบอกละคะ โรงเรียนนี้สอนดีมากๆแต่ก็แพงมากๆเหมือนกันดังนั้นต้องโกยอย่างเดียวเลยวิชาความรู้เนี้ยต้องกระตือรือล้นสุดๆค่ะ แต่ยังงง

เทวี

อยู่เลยว่าวันแรกเขาก็เรียนพูดซะแล้วดังนั้นวันแรกถ้ามใครที่พูดภาษาเยอรมันไม่ได้เลยจะงงเป็นไก่ตาแตกค่ะ ต้องมีพื้นฐานนิดๆหน่อยๆกำลังดีค่ะ แต่เทวีว่าถ้าท้อใจตั้งแต่วันแรกหรือถ้าเป็นคนที่ช่างท้อใจอย่ามาเรียนที่นี่เลยค่ะ เพราะที่นี่ทุกคนกระตือรือร้นมากๆซึ่งมันก็เป็นเรื่องดีใช่ไหมค่ะ พรุ่งนี้ต้องไปอีกแล้ว อยากไปโรงเรียนๆๆๆๆ

pall

สวัสดีจ๊ะนิด
 สวัสดีจ๊ะเทวี
 ก่อนอื่นดีใจกับนักเรียนใหม่
 ไม่ช้าเทวีคงจะฟุตฟิตฟอไฟกับฝรั่งได้คล่องแน่ๆ
 นึกแล้วขำนะเทวีเคยได้ยินคนวิจารณ์ว่าเรียนเยอรมันในสวิตฯ
 แล้วภาษาไม่ไปไวเพราะที่นี่พูดภาษาท้องถิ่นและภาษาชะไว๊ซะด๊อย
 (สวิสเยอรมัน)
 เคยเห็นหน้าตาเทวีคล้ายๆคนญี่ปุ่น
 ป้าดีใจที่เห็นเทวีกระตือรือล้นเรียนภาษา
 ถ้าเราได้ภาษาเขาแล้วทุกสิ่งทุกอย่างจะก้าวหน้าขึ้น
 ภาษาเยอรมันเรียนยากมาก
 และยิ่งภาษาท้องถิ่นยิ่งยากไปใหญ่
 ไม่รู้ว่าเขตที่เทวีอยู่เทวีฟังพอเข้าใจภาษท้องถิ่นไหม
 ป้าว่าภาษาท้องถิ่นเพราะมาก...
 ยิ่งของBernเพราะจริงๆ(ป้าอยู่เขตนี้เลยเชียนร์)
 สู้ๆๆอย่าท้อถอยนะจ๊ะเอาใจช่วย

เทวี

สวัสดีค่ะป้าพอลขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ ตั้งแต่เทวีไปโรงเรียนเนี้ยเทวีมีกำลังใจดีขึ้นเยอะเลยเพราะหลังจากเรียนเองตั้งนานก็ไม่ค่อยกล้าพูดกับใครๆเขา...(เพราะพูดไม่ทันเขาน่ะค่ะมัวต่นึกอยู่)ตอนนี้ไปโรงเรียนได้4วันแล้วกลับมาบ้านพูดด้อยท์ไม่หยุดเลยค่ะ ถูกผิดไม่รู้ไม่อายแล้วหนูจะพูดๆๆค่ะ ฝึกปากฝึกสมองให้คิดไวๆ เรียนที่โรงเรียน4ช.ม.กลับมาทบทวนที่บ้านแล้วก็เรียนเพิ่มเติมอีก5ช.ม.ด้วยความที่ไฟแรงค่ะ หวังว่าเร็วๆนี้คงจะได้ขากถุยขากถุย...(เทวีว่าภาษาด้อยท์เวลาพูดเหมือนมีสแลดติดคอนะค่ะ..อันนี้ที่เทวีอยู่นะไม่รู้ที่อื่นเป็นไงที่ป้าพอลอยู่คงจะพูดเพราะอยู่แต่ภาษาท้องถิ่นที่นี้ ไม่ไหวค่ะ สแลดไม่ออกสักที่...เอาละคะพรุ่งนี้เทวีต้องไปโรงเรียนอีกแล้ว เบื่อก็แต่ว่าคนผู้ใหญ่ที่มาโรงเรียนด้วยกันเนี้ยชอบอวดรู้มากๆเลยค่ะไม่ยอมตั้งใจฟังครูเทวีเสียเงินตั้งเยอะอยากพูดให้ได้สำเนียงเยอรมันนะค่ะ แต่ต้องมานั่งฟังพวกอวดรู้พูดภาษาเยอรมันสำเนียงอิรัก สำเนียงอิหร่าน สำเนียงตรุกีเนี้ย เบื่อมากๆเลย พวกนี้บางคนอยู่ที่นี่ตั้งนานบางคนเป็น9-10ปีแนะยังพูดห่วยแตกอยู่เลยเพราะมัวแต่คิดว่าข้าพูดได้แล้วเลยไม่สนใจฟังครู เอ้อ สอนคนรู้มากแล้วเป็นอย่างนี้ทุกที