สวัสดีค่ะป้าพร ปุ้ยมีของดีมาฝากค่ะ

Previous topic - Next topic

ปุ้ย

สวัสดีค่ะป้าพร  และเพือนๆพี่น้องชาวไทยทุกท่าน  ปุ้ยหยากแนะนำเว้ปธรรมมะ  สำหรับท่านที่ไปไม่ถึงวัด  ท่านสามารถ อ่าน และฟังเสียงพระเทศน์  ในเว็ป  www.dungtrin.com / นี้ใด้นะค่ะเชิญอิ่มบุญทางนี้เลยค่ะ.

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0049 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ป้าชอบมากเลยเป็นเวบที่ดีมากจริงๆ
 มีเรื่องราวให้อ่านมากมายล้วนให้ข้อคิดทั้งนั้นเลย
 ชีวิตคนเราสั้นนัก...เรามีวาสนาได้เกิดมาครบ32
 เรียกว่าทำบุญมากันดีทั้งนั้น
 ป้าเข้าไปอ่านเรื่องเสียดาย... คนตายไม่ได้อ่าน
 ชอบเรื่องนี้มาก
 ยังคิดเลยว่าตัวป้าเองมีบุญได้เกิดมาเป็นมนุษย์
 ยังทำความดีไม่คุ้มกับที่เกิดมาเป็นคนสมบูรณ์เลย
 คนเรายังลุ่มหลงใน  ลาภ  ยศ  สรรเสริญ
 ขอบใจอีกครั้งที่นำเวบดีๆมาแบ่งปันกัน

ปุ้ย

ด้วยความยินดีค่ะป้า...ดีใจที่ป้าชอบค่ะ..ป้าขาพรุ้งนี้ปุ้ยทำบุญที่บ้าน คือปุ้ยนิมนต์พระมาจากโรซาน ป้าแค่ส่งจิตศรัทธามาป้าก็ใด้บุญแล้วค่ะ....เรื่องเสียดาย... คนตายไม่ใด้อ่าน ...ปุ้ยยังไม่ใด้อ่านค่ะ..ปุ้ยเพิ่งอ่านกรรมพยากร์จบไป เล่ม1 กับเล่ม 2  ใด้อะไรข้อคิดอะไรดีๆอีกเยอะมากเลยค่ะ..ชีวิตที่ผ่านมาเหมือนกับเราใด้ใช้กรรมจริงๆด้วยค่ะปุ้ยจะเชื่อเรื่องพวกน้ีมากเลย..

pall

สวัสดีจ๊ะปุ๊ย
 ขอบใจมากจ๊ะขอให้ปุ๊ยมีความสุขความเจริญมากๆนะ
 เห็นด้วยกับสิ่งที่ปุ๊ยพูดคนเราเกิดมาเพื่อชดใช้กรรมเก่า
 หรือเกิดมาเพื่อเสวยสุขสำหรับคนที่สร้างแต่บุญกุศล
 แต่การทำบุญเหมือนกับน้ำถ้าเราไม่หามาเติมใส่ตุ่มบ่อยๆ
 น้ำก็หมดตุ่มได้  
 ปัจจุบันนี้คนยึดมั่นลุ่มหลงกับ
 ลาภ  ยศ และคำสรรเสริญ หัวโขนที่สรวมใส่
 น่าเสียดายจริงๆที่ต่างคิดกันว่าเกิดมาเพื่อเสวยสุข
 หาความสุขกอบโกยใส่ตัวให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้
 ต่างคนต่างไม่เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ความรัก ความเมตตรา
 ช่วยเหลือกันและกันเพราะคิดว่าไม่ใช่ธุระของตน
 ความรักความเมตราช่วยเหลือคนที่ต่ำกว่าเราหรือด้อยกว่าเรา
 แม้เพียงแค่น้อยนิดยังดีกว่าไม่คิดลงมือทำเลย
 เพียงแค่น้อยนิดที่เรามอบให้คนที่ด้อยกว่าเรา
 มีค่ามากมายสำหรับเขาเหล่านี้
 ชีวิตคนเราสั้นนักอยู่ไม่ถึง100ก็จากกันแล้ว
 เราควรมอบความรักความปารถนาดีเมตตราให้แก่กัน
 ป้าเชื่อเรื่องเวรกรรม คนเราไม่ต้องรอชาติหน้าหรอก
 ชาตินี้เห็นผลทันตาแล้วว่าตกนรกหรือขึ้นสรรค์
 ความทุกข์ทรมารใจที่ได้รับในปัจจุบัน
 จากความคิดหรือความผิดที่ตัวเองทำขึ้นมา
 ไม่มีความสุขก็เหมือนตกนรกทั้งเป็น
 ถ้าเราอยู่ด้วยความสุข..อยู่ด้วยความสมถะ
 ยอมรับความเปลี่ยนแปลง
 ทั้งหลายที่เกิดขึ้นด้วยสัจจธรรมของชีวิต
 เราก็มีความสุขเหมือนอยู่บนสวรรค์แล้ว

ปุ๊ยอยู่แถบโลซานเหรอจ๊ะ?

ปุ้ย

สวัสดีค่ะป้าพร    
 เมื่อวานนี้อิ่มบุญกันทั่วหน้า  เพื่อนๆมากันเยอะมากใด้ทำบุญร่วมกันต่างคนต่างก็มีความสุขยิ้มหน้าบานแบกบุญกับบ้านกันทุกคน  
 สว่นพระอาจาร์ก็มีมุกพูดตลกใด้บรรดาโยมๆ ทั้งหลายหัวเราะพูดคุยสนุกสนานดูมีความสุขกันจริงๆ  ปุ้ยเห็นแล้วชื่นใจมีความสุขลึกๆในใจนึกอยู่ใจเลยว่าความตั้งใจไม่สูญปล่าว...ปุ้ยไม่ใด้อยู่แถบโลซานน์ค่ะป้า..ปุ้ยอยู่ที่ Neukich-Egnach  คานโตน TG ค่ะป้า...อยู่ไกลจากวัดประ 400 กม. ปุ้ยที่ทำอาหารและเสริมสวยงัยค่ะป้า...อื่มพอจะนึกออกแล้วใช่มัยค่ะอิอิ..ป้าขาหนูขอนุญาติประกาศบุญให้กับทางวัดจะใด้มัยค่ะ...ขอเบอร์โทรป้าใด้มัยค่ะหนูอยากเรียนให้ป้าทราบถึงจุดประสงค์ของทางวันนะค่ะ...

ปุ้ย

สวัสดีค่ะป้าพอล.....หนูขอรับรองว่านี้ไม่ใด้เป็นการโฆษนาแต่เป็นการบอกบุญแกผู้มีจิตศัรทธาที่ต้องการช่วยเหลือทางวัด เอชาลองส์ เมืองโลซานน์  ...เพราะเท่าที่หนูทราบคือทางวัดต้องการช่วยเหลือด้านปัจจัยเพื่อสมทบทนในการไถ่ถอนอาคารที่ดินที่ยังค้างชำระธนาคารอยู่  และสร้างห้องน้ำห้องสุขาที่อาคารปฏิบัติธรรม และปฏิสังขรณ์ส่วนที่ชำรุดทรุดโทรมของอาคารวัด  ดังนั้น ทางวัดจึงบอกบุญ้ชิญชวนท่านสาธุชนผู้มีจิตศรัทธาทุกๆท่านร่วมเป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่ามหากุศลวันมาฆบูชา  เพื่อรวบรวมจตุปัจจัยที่งหมดนี้ ใช้ในการดังกล่าว  ...กำหนดการ...วันจันทร์ที่ 13 กุมภาพันธ์  พุทธศักราช 2549(2006)ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 3
 เวลา 09 .09 น. ตั้งตนผ้าป่ามหาบารมี ณ วัดพุธรวิหารเอชาลองส์
 เวลา 10.30 น.พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ ฉลองต้นผ้าป่ามหาบารมี
 เวลา 11.00 น. ถวายถัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์
 เวลา 12.00น. เชิญทุกท่านรับประทานหาร
 เวลา 13.39น. ประกอบพิธีทอดผ้าป่ามหาบารมี
 -พระสงฆ์ให้พร ประพรมน้ำพระพุทธมนต์ เสร็จพิธี
 ขออานุภาพแห่งคุณพระศรีรัตนตรัย จงคุ้มครองป้าและทุกๆท่านที่มีจิตศรัมธา จงประสบแต่ความสุข ความเจริญรุ้เรืองด้วยเถิด สาธุ.

pall

ขอบใจมากจ๊ะสำหรับข่าวดีที่เป็นการกุศล
 หรือสิ่งดีๆที่มีประโยชน์ปุ๊ยนำมาลงในเวบนี้ได้เลย
 ป้าไม่ได้คิดว่าเป็นการโฆษณาเลย
 ถือว่าเป็นการบอกบุญกัน
 ถ้าคนอยากจะทำบุญผ่านธนาคาร
 เนื่องจากไม่มีเวลาหรือโอกาสไปวัดด้วยตัวเอง
 ปุ๊ยมีKontoของวัดไหมจ๊ะ?

วัดเอชาลองส์ เมืองโลซานน์ ไม่รู้จักและไม่เคยไป
 ป้าเคยไปแค่2วัดคือวัดสมเด็จย่าและวัดป่า(หลวงพ่อชา)
 เคยไปนั่งสมาธิที่วัดป่ามา
 ยอมรับโดยส่วนตัวว่าเป็นคนที่ไม่ชอบความวุ่นวาย
 ชอบความสงบเรียบง่ายสมถะและชอบความสันโดษมาก

ต้องขอโทษด้วยที่ลืมเข้ามาคุยด้วย
 ช่วงนี้ยอมรับว่าเอ๋อมากๆ...ชีวิตตอนเข้าสู่วัยตะกายฝาโลง
 เป็นช่วงวุ่นวายหนอ...วุ่นวายจริงๆ...
 คนเราจะวัดจิตใจของเราว่าปล่อยวางหรือยึดมั่นหรือไม่
 คือช่วงที่มีปัญหาหรือความวุ่นวายกระทบใจช่วงนี้
 จิตของเราจะแกว่งเข้าหาแต่ความทุกข์ ความเศร้าหมอง
 ทั้งๆที่ทุกข์และสุข...เราจับหรือสัมผัสไม่ได้
 มันเป็นแค่สิ่งสมมุติเท่านั้นเอง

ขอบใจอีกครั้งนะจ๊ะสำหรับข่าวที่เป็นการบุญการกุศล

ปุ้ย

สวัสดีค่ะป้าพอล..ขอบคุณค่ะที่ป้าอุตส่าแวะมาตอบเกรงใจป้าจัง...วัดนี้ปุ้ยก็ไม่เคยหรอกค่ะป้า..แต่พระนี้หนูเคยเจอ 2 ครั้ง คร้ังแรกนี่เพื่อนนิมนต์มา  พอเกิดศรัทธาหนูก็เลยนิมนต์มาเองครั้งที่ 2 คะ..แต่ก็ตั้งใจใว้ว่าจะต้องไปให้ถึงวัดนี้สักวันค่ะป้า.วัดสมเด็จย่านี้หนูเคยไปค่ะ..แต่วัดป่านี้อยู่ที่ใหนค่ะป้า..แล้วที่สวิตนี่มีกี่วัดค่ะป้า...Kontoของวัดนี้ป้าต้องโทรไปขอจากที่วัดนะค่ะ...นี่เป็นที่อยู่ของวัดนะค่ะป้า..Chemin du College 1C
                       1040  Echallens
                       Lausanne Suisse.
                      Tel.0041(0)21 881 59 77
                       Fax 0041(0)21 881 59 87
                       Email.buddhadham@bluewin.ch
                      www.buddhadham.ch
 ป้าคะชีวิตนี้สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมค่ะป้า สติหนอค่ะป้า ทุกอย่างบนโลกนี้เป็นแค่สิ่งสมมุดเท่าน้ันเองค่ะป้า...หนูเป็นกำลังใจให้ป้าค่ะ...

pall

วัดป่าในความหมายของป้าคือวัดนี้
 คิดว่าปุ๊ยคงรู้จักนะจ๊ะ
 ขอบใจอีกครั้งสำหรับกำลังใจที่มอบให้

Wat Dhammapala
 Am Waldrand
 3718 Kandersteg

ตอนป้าไปวัดนี้ใหม่ๆหน้าแตกๆๆๆๆๆๆๆ
 ป้าคิดว่าพระท่านพูดไทยไม่ได้
 พูดภาษาอังกฤษกระร่องกระแร่ง
 ท่านบอกพูดไทยก้อได้....

ขอบใจอีกครั้งจ๊ะ

ปุ้ย

ขอบพระคุณค่ะป้า...แล้วหนูจะหาโอกาศไปให้ใด้ค่ะ...อิิอิ สงสัยไม่ใช่พระไทยแน่เลยป้าจึงหน้าแตกๆๆ...ด้วยความยินดีค่ะป้า