News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ดีใจที่ผ่านไปได้

Previous topic - Next topic

สวัสดีค่ะ

สวัสดีค่ะ
จากที่เคยถามเรื่องแปลเอกสาร เพื่อจะทำใบขับขี่สวิสฯอ่ะค่ะ 
แปลเอกสารเป็นภาษาฝรั่งเศส
แวะมาบอกข่าวดี วันนี้สด ๆ ร้อน ๆ ได้ไปสอบขับมาแล้ว  และได้ใบขับขี่มาครอบครองเรียบร้อยแล้วค่ะ ดีใจที่ผ่านไปได้

ค่าใช้จ่ายที่จ่ายไปทั้งหมด   680 ฟรังค์ ค่ะ
แปลเอกสาร                                        120  ฟรังค์
ค่าเปลี่ยน หรือทำบวก ค่าใบฝึกขับ        260  ฟรังค์
ค่าเรียน  4 ชม.                                    300  ฟรังค์

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0046 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

ขอแสดงความยินดีด้วย นะค่ะ หลังปีใหม่มาก็มีข่าวดีๆของคนในบ้านหลังคาแดงให้ชื่นชมกัน

คนst.gallen

คุณสวัสดีคะ รบกวนถามหน่อยนะคะ เรื่องแปลเอกสารว่าคุณยังมีตัวอย่างการแปลอยู่ไหมคะ อยากดูเป็นตัวอย่างคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
 แล้วก้ดีใจด้วยที่สอบผ่านคะ

pall

สวัสดีจ๊ะนิด
 สวัสดีจ๊ะคนst.gallen  
 สวัสดีค่ะ คุณสวัสดีค่ะ

ดีใจมากค่ะที่ได้รับข่าวดีตอ้นรับปีใหม่เลย

ป้าคิดว่าคนอื่นก็คงสนใจเหมือนป้านะคะ
 ที่อยากรู้ถึงการสอบหรือเรียนขับรถที่นี่
 อยากให้คุณเข้ามาช่วยเขียนถึงข้อสอบ
 ข้อมูลเป็นความรู้เป็นวิทยาทานแบ่งปันกัน
 ขอขอบคุณมากค่ะ

เทวี

ใช่ค่ะ คุณสวัสดีคะ ช่วยมาเขียนแนะนำหน่อยนะคะว่าตอนที่ไปสอบเนี้ยต้องสอบอะไรบ้าง สอบขับ สอบเขียนด้วยไหม มีขั้นตอนยังไงบ้าง ได้ยินว่ามาถ้ายังพูดเยอรมันไม่ได้พาสามีที่พูดได้ไปแปลให้ได้ด้วยเหรอคะ เทวีสนใจจังเลย อยากจะทำบ้างตอนนี้มีใบขับขี่สากลอยู่ค่ะ หมดอายุเดือนสิงหา 2006 นี้คะ และเทวีจะครบรอบแต่งงานกับสามีเดือนพ.ย.2006 นี้ค่ะ มันเกี่ยวข้องกันยังไงบ้างคะ เห็นว่าต้องทำใบขับขี่ภายใน1ปีหลังแต่งงานกับชายสวิสนะคะ รบกวนช่วยแนะนำบ้างนะคะ

พิม,

ยินดีด้วยค่ะ พิมเองพยายามมาหลายรอบแต่ไม่สำเร็จซะที เก่งจริงๆ เลย ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ

ตุ้ม

คุณเทวีเอาใบขับขี่สากลไปขอใบขับขี่สวิสก่อนที่จะหมดอายุและก่อนที่จะอยู่ในประเทศสวิสฯเกินหนึ่งปีนะคะ  รีบไปติดต่อสอบถามก่อนว่าต้องทำอะไรหรือสอบอะไรบ้างจะได้เตรียมตัวทัน  ทีเจนีวาสอบภาษาอังกฤษได้ค่ะ  ไม่ทราบว่ารัฐที่คุณอยู่ใช้ภาษาอังหฤษได้หรือไม่

สวัสดีค่ะ

สวัสดีค่ะ ืุทุก ๆ คน  ไม่ได้เข้ามาหลายวันเลยค่ะ พอได้ใบขับขี่มาอีกสองวันก็เดินทางไปบ้านที่   Charmey  ที่นั่นไม่มีอินเตอร์เน็ตค่ะ  
 เป็นบ้านที่ให้เค้าเช่า พอดีไม่มีคนเช่าก็เลยไป ตั้งใจจะไปหัดเล่นสกี แต่ไม่ได้เรื่องค่ะ ล้มไม่เป็นท่าเลยเลิกเล่น
 เอาไว้ปีหน้าค่อยเริ่มใหม่  
 เรื่องแปลใบขับขี่พอดีไม่ได้เก็บ  copy ไว้น่ะค่ะ  พอได้มาก็นำไปยื่นพร้อมกับเอกสารอื่น ๆ  
 ลืมนึกถึงน่าจะ  copy เอาไว้  น่าเสียดายนึกไม่ถึง ส่วนที่ป้าพรขอให้เขียนนั้น คงไม่สามารถแนะนำอะไรได้มากนัก นอกจากคนที่มีเคสคล้าย ๆ กัน ก็คือ คนที่มีใบขับขีสากล และอยู่สวิสฯ ไม่ึถึงหนึ่งปีอ่ะค่ะ
 อย่างคุณเทวีนี่เลยค่ะ  
 ** ใบขับขีสากล อนุญาตให้ใช้ได้หนึ่งปี นับจากวันที่เราเดินทางเข้าประเทศ **   ซึ่งตรงนี้เราเจอมากับตัวเอง แต่ก็ผ่านไปได้
 เพราะเกิดอุบัติเหตุ ไม่รุนแรง และเราไม่ได้เป็นฝ่ายผิด แต่ติดตรงที่ว่าเราใช้ใบขับขี่สากลซึ่งยังไม่หมดอายุนะค๊ะ แต่
 ตำรวจเค้าขอดู พาสเบ ค่ะ เค้าก็เตือนเราให้รีบไปทำ เพราะเราอยู่สวิสมากกว่าหนึ่งปี เกินมานิดหน่อย เดือนสองเดือนอ่ะค่ะ  
 เอาอย่างนี้นะค๊ะ เดี๋ยวจะไปตั้งกะทู้ใหม่ เรื่องการขอทำใบขับขี่สวิสสำหรับคนที่มีใบขับขี่สากล ดีกว่านะค๊ะ
 แต่ขอติดไว้ก่อน พอดีตอนนี้เริ่มปวดหัว เนื่องจากพอกลับจากบ้านที่ Charmey  แล้ววันถัดมาก็ต้องไปเริ่มเรียนภาษา
 ตั้งตื่นแต่เช้านั่งรถไฟเข้าเมือง อากาศหนาวมาก ๆ ตอนเช้า พักผ่อนไม่เพียงพอเลยมึน ๆ อ่ะค่ะ จะพิมพ์ต่อ
 แต่มันเริ่มจะพิมพ์ไม่รู้เรื่องเริ่มไม่ถูก  เอาไว้พรุ่งนี้จะพิมพ์รายละเอียด ขั้นตอน แล้วเอามาลงให้นะค๊ะ