News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

Need help jaaaa!!!

Previous topic - Next topic

aom

I have been living here in Thun for almost 1 month but I still can't type thai font in labtop. This labtop belongs to my husband and it's Mac ox program , not window at all . Anybody have the way out for me. I feel miss home so much and can't even write message to my mother in computer ..it's bad !

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0033 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ตุ้ม

Try to use  

http://dryes.webvena.com  

then save and paste to where you want to have it in Thai.  As for your mother why not using skype program to talk to her, it costs nothing.  You only need to have computer, microphone and loudspeker for both parties.  Good Luck to you.

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
 ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำตอบ

สวัสดีจ๊ะอ้อม
 เห็นใจอ้อมมากๆเลยที่พิมพ์ไทยไม่ได้
  ลองทำแบบที่คุณตุ้มแนะนำมามา
 ขอเอาใจช่วยให้พิมพ์ไทยได้ไวๆ
 การแต่งงานเรียบร้อยแล้วหรือยังจ๊ะ
 มาเล่าให้พี่ๆฟังกันบ้าง

อ้อม สาวน้อยเชียงใหม่มาแล้วจ้า

สวัสดีค่ะ ป้าเพลา คุณตุ้ม พี่นิดแม่ลูกหมสามตัว ตอนนี้อ้อมก็ยังคงใช้ภาษาไทยในคอมที่บ้านได้ไม่เต็มที่อยู่ดี ต้องพิมพ์จากอีกเวปหนึ่งแล้วก๊อปปี้มาวาง ะดาวน์โหลดไทย font ก็มีปัญหาเหลือเกิน เพราะ labtop ของแฟนเวอร์ชั่นเกินคอมธรรมดา เป็นดปรแกรม mac ox 6 ค่ะ ขนาด yahoo messenger (chat) ยังไม่มีเวอร์ชั่นให้โปรแกรมนี้เลย ใช้ได้แต่ yahoo เวอร์ชั่นเก่า เฮ็อ ...อ้อมกลับมาสวิสคราวนี้ได้เกือบเดือนแล้ว รู็สึกคิดถึงเมืองไทยคิดถึงบ้านมากกว่าคราวที่แล้ว จนบางครั้งท้อกับการที่จะต้องมาเริ่มทุกอย่างใหม่ที่นี่ มันไม่ง่ายเลยค่ะ ที่สำคัญคิดถึงอาหารไทยมาก อาหารสวิสกินยังไงก็ไม่อิ่มเหมือนอาหารไทย เบื่อเรื่องอาหารมากเลยค่่ะ ส่วนเรื่องแต่งงานคงจะเป็นเดือนกุมภาค่ะ ตอนนี้หมั้นและสนุกปนเศร้ากับการเริ่มทุกอย่างใหม่ที่นี่ค่ะ แล้วยังไงจะส่งข่าวมาเป็นระยะๆนะคะ

pall

สวัสดีจ๊ะอ้อม
 ดีใจที่ได้รับข่าวจากอ้อมอีกครั้ง
 และดีใจที่คุยกันรู้เรื่อง(ภาษาป้าไม่ค่อยแข็งแรงจ้า)
 เห็นใจเกี่ยวกับอาหาร  แต่ถ้าอยากกินก็ให้แฟนพามาซื้อ
 ที่ร้านไทยที่Bernมีให้เลือกมากมายแต่ที่Loeb
 ที่อยู่ในตัวเมืองอย่ามาซื้อเพราะราคาแพงมาก
 หายสนุกกับการปั้นหิมะแล้วเหรอจ๊ะถึงได้เริ่มคิดถึงบ้าน
 ดีใจที่อ้อมจะแต่งงานเดือนกุมภาพันธ์
 ถ้าแต่งเสร็จก็เข้ามาเขียนเล่าให้เพื่อนๆพี่ๆฟัง
 อาจจะเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่จะมาอยู่ใหม่ๆ
 ได้ไม่มากก็น้อย

เรื่องแท่นพิมพ์ป้าเห็นใจมากจริงๆ
 อ้อมลองให้คนทางเมืองไทยส่งมาให้
 ขนหน้าแข้งคนสวิสล่วงแค่2เส้นเองจ๊ะ
 ถ้าได้หายเหงาได้มากกว่านี้
 อ้อลืมบอกไปจ้า
 คอมพี่นิดแม่ลูกหมสามตัว  
 มีปัญหาไม่สามารถเข้ามาจับคอมได้
 ไม่ทราบว่าต้องใช้เวลาในการรบกับคอมนานแค่ไหน
 พี่นิดฝากความคิดถึงมายังอ้อมด้วย

จะรอฟังข่าวตลอดจ๊ะ

โอเลี้ยง

สวัสดีค่ะป้า คุณตุ้มและคุณอ้อม คุณอ้อมร้านอาหารไทยที่ thun ก็มีค่ะ มี 2 ที่ ที่แรกก็ตรงเมืองเก่าน่ะค่ะ เดินเลาะแม่น้ำมา ออกมาเป็นถนนใหญ่ เดินไปเรื่อยๆ ร้านอาหารไทยอยู่ริมทางซ้ายมือ เป็นร้านคนจีนน่ะค่ะ ชื่อถนน Hofstettenstrasse แล้วอีกที่หนึ่ง ตรงค่ายทหารน่ะค่ะ ที่เค้ามีรถทหารเก็บเยอะๆ นั่นแหล่ะ แฟนคุณอ้อมต้องรู้จักแน่ๆ  แล้วก่อนถึงค่ายมันจะมีทางเข้าไปเป็นซอยใหญ่ๆ หน่อย  นั่นเป็นร้านไทยค่ะ มีอาหารขายด้วยในส่วนข้างในร้าน เคยไปทานก๋วยเตี๋ยวที่นั่นเลย 10 ฟรังค์  แอบอิจฉาเล็กๆ เพราะที่ thun มีคาร์ฟูแล้วก็เป็นเมืองที่สวย ยังไงก็ขอให้มีความสุขนะคะ ใกล้จะแต่งงานแล้ว เริ่มมาอยู่ใหม่ๆ ขั้นปรับตัว มันก็ยากอย่างนี้ล่ะค่ะ  เดี๋ยวอยู่ๆ ไปก็ชิน ออกไปไหนบ่อยๆ เดี๋ยวก็ได้เพื่อนเองแหล่ะค่ะ

บอมย์

บอมย์ มีคีย์บอร์ดไทย ถ้าต้องการเมล์มาบอกนะคะ จะส่งไปให้ค่ะ

ตุ้ม

ที่บ้านก็มีไทย-อังกฤษ(อเมริกัน)คีย์บอร์ดไมได้ใช้  ถ้ามีใครอยากได้ก็บอกมานะคะ

อ้อม สาวน้อยเชียงใหม่

อ้อมขอขอบคุณป้า pall คุณบอม คุณตุ้มนะคะที่เป้นห่วงแล้วยังจะส่งแป้นพิมพ์ให้ด้วย ซาบซึ้งมากค่ะ นี่ไงคะที่ใครๆเค้าว่า คนไทยอยู่ที่ไหนก็ไม่ทิ้งกัน ปลื้มมากค่ะ ความจริงอ้อมก็อยากรบกวนให้ส่งมาให้นะคะแต่กลัวว่าจะรบกวนค่าส่งพี่ๆน่ะค่ะ คงแพงน่าดู แล้วอ้อมก็ไม่แน่ใจว่าแป้นพิมพ์จะใช้ได้กับ program mac os x ของ notebook ที่อ้อมใช้อยู่หรือเปล่า เพราะ อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ส่วนใหญ่ทำมาใช้เฉพาะกับวินโดวสืค่ะ ยังไงอ้อมคงต้องรอได้คอมใหม่ปีหน้าน่ะค่ะ ตอนนี้ก็คงต้องอดทนไปก่อน แต่โชคยังดีที่มีเว็บแป้นพิมพ์ไทยให้ได้พิมพ์ข้อความถึงป้าและพี่ๆทุกคนที่นี่ ป้าจ๋าอ้อมยังคงคิดถึงบ้าน คิดถึงพ่อกับแม่เหมือนเดิม ไม่ว่าอ้อมจะสนุกเพลิดเพลิน ฟกช้ำกับการเล่นหิมะที่นี่ยังไงก็ยัง home sick fever อยู่ดีค่ะ แต่โชคดีที่แฟนเข้าใจและปลอบตลอดเวลา อยู่ที่สวิสได้ก็เพราะเค้านี่แหละค่ะ เรื่องอาหารไทยขอบคุณทุกคนนะคะที่แนะนำ จะลองไปสักวันค่ะ ป้าจ๋า รบกวนฝากความคิดถึงถึงพี่นิดด้วยนะคะ แล้วเรื่องชีวิตของอ้อมที่นี่จะส่งข่าวให้ทุกคนเรื่อยๆค่ะ ที่นี่ก็เป็นบ้านอีกหลังในสวิสของอ้อมค่ะ  ไม่ลืมกันแน่นอน ...ยังไงป้าและพี่ๆรักษาสุขภาพด้วยนะคะ รักและเป็นห่วงค่ะ

ตุ้ม

คุณอ้อมคะ  ลองสอบถามผู้ที่รู้ดูนะคะว่าจะใช้ได้หรือไม่  ถ้าได้จะส่งไปให้ค่ะ  เพราะซื้อมานานแล้วและไม่ได้ใช้  ที่บ้านใช้คีย์บอร์ดสวิสค่ะ  เนื่องจากมีตัวอักษรที่ไม่มีในภาษาอังกฤษหลายตัวแต่มีอักษรของอังกฤษครบถ้วน  ส่านภาษาไทยก็หัดจำแล้วหัดพิมพ์สัมผัสเอา  ตัวที่ไม่ค่อยได้ใช้ก็ลองจิ้มทั่วไปจนพบค่ะ 5555

phon

สวัสดีค่ะคุณอ้อม เข้าใจเลยค่ะ เรื่องการปรับตัวและอาหารการกิน อยู่ Thun เหมือนกันค่ะ แต่ไม่ค่อยได้ออกไปไหน แบบว่ารักบ้านค่ะ คือ ข้างนอกหนาว ก็เลยไม่ไป  อิอิ ก็อยากจะแนะนำโปรแกรม โทรคุยทางเนทที่ถูกและสัญณาณดีนะค่ะ (อันนี้ไม่ได้ค่าโฆษณานะค่ะ) ลองให้แฟนคุณโหลดมาให้ลองเล่นดูนะค่ะ  www.voipstunt.com  ราคาโทรกลับมือไทยมือถือและก็ที่บ้าน ก็นาทีล่ะ 0.020 sfr ค่ะ  คุยได้เป็นชั่วโมงเลยค่ะ ก็ประมาณ 1 แฟร้งคก่าๆ์ ค่ะ  ใช้ระบบเติมเงินผ่านบัตรเครดิตค่ะ ส่้วนเรื่องอาหารนี่ก็เป็นเหมือนกันค่ะ อยากกินอาหารไทยมากๆ แต่ราคาอาหารที่นี่ก้อแพงมั๊กๆ สุดท้ายคิดได้ค่ะ ลองไปซื้ออาหารมาทำกินเอง มั่วๆ เอา เติมแต่งรสชาติเอาตามชอบค่ะ แล้วก็เปิดเนทล่ะค่ะ หาสูตรเอา เดี๋ยวหาเวปให้นะค่ะ  http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=pookhakae
 ลองดูนะค่ะ  ทุกวันนี้ก็รอดตายมาได้เพราะหาเอาในเนทล่ะค่ะ  เอาใจช่วย สู้ๆ ค่่ะ