ไม่ได้วีค่ะ เอาอะไรมาพิสูจน์ว่ากลัวไม่กลับ???

Previous topic - Next topic

july9

ไปรับเล่มมาแล้ว เรากะแฟนต่างคิดว่าได้แน่ แต่จริงๆในใจเราลึกๆก็คิดว่า เออ เค้าอาจจะไม่ให้ แต่เราก็คิดๆหาเหตุผลไม่ได้ว่าถ้าเกิดเขาไม่ให้วีซ่าเรา เขาจะบอกเหตุผลว่าอะไร ซึ่งไม่น่าจะมีเหตุผลข้อนั้น สรุปแล้ววันนี้ไปรับ ก็ได้กระดาษมาสองแผ่น เราไปถึงก็เข้าไปรับเลย เจ้าหน้าที่หน้าบึ้งให้เซ็นชื่ออย่างเดียว ไม่พูดอะไร เราก็อ่านอย่างรวดเร็ว ปรากฎว่าวีไม่ผ่าน เราก็ไม่อะไร เซ็นเสร็จเขาก็คืนมาให้ชุดนึง มันติ๊กที่ช่องว่า your intention to leave the territory of the member states before the expiry of the visa could not be ascertained เออ แหม ทำไปได้นะ คนเรา  เหอๆ  แว๊บแรกเลยนะคิดว่า แหม อยากจะไม่ให้วีอยู่แล้วล่ะสิ แต่ไม่รู้จะหาเหตุผลว่าอะไรที่ไม่ให้ ก็เลยต้องเลือกสักข้อ เขาเลยติ๊กข้อนี้ เพราะแบบว่า สำหรับเราฟังไม่ขึ้น อืม อาทิตย์หน้าแฟนจะยื่นอุทธรณ์ให้ที่สวิสอ่ะ  เราก็แบบว่า งง ว่า ทำไมมาหาว่าชั้นจะไม่กลับตามกำหนดวีวะ หรือว่ากลัวชั้นจะไม่กลับ แหมชั้นไม่ใช่จะยากจนหรือไม่มีอะไรเลยจนต้องขอไปตายเอาดาบหน้าที่สวิส ไม่กลับแล้วไทยแลนด์  เออ ก็เป็นผู้ช่วยผู้จัดการอ่ะนะ ทำธุรกิจครอบครัวอ่ะ ทีแรกขอไป9เดือน ก็บอกไปแล้วว่าทำไม เพราะว่าเพื่อนขอได้ ก็ขอมั่ง แต่เมื่อบอกให้ไม่ได้ ก็เลยเปลี่ยนเป็น 3เดือน อย่าคิดเป็นตุเป็นตะไปเองเลยว่าขอไป3เดือน แต่ชั้นต้องไปอยู่ 9เดือนแน่ๆ ไรงี้ แต่ก่อน เคยได้วีไปประเทศนึงได้มาสามเดือน ก็อยู่แค่เดือนกว่าเอง เอกสารทำงานก็ให้ สเตทเมนทั้งของกิจการครอบครัว และของตัวเอง ก็เลขเจ็ดหลักนะ แต่ก็ไม่สนใจ คืนมาให้ตั้งแต่วันยื่นแล้ว ไปสถานทูตนี่ก็ไปกลับไปกลับมาสี่รอบแล้ว เหนื่อยมาก ค่าเดือนทางก็ไม่ต่ำกว่าหมื่นอ่ะ จะบ้าตาย ไม่ได้อะไรเลย เฮ้อ ที่สุดอ่ะ เซ็ง
คือเราสงสัยว่า เอาส่วนไหนมาตัดสินว่ากลัวเราไม่กลับ แล้วเราจะต้องเอาอะไรมาพิสูจน์ว่าเราจะกลับ เราไม่ได้มีหนี้สิ้นหรือซื้ออะไรไว้แล้วจะเอาไปโชว์ว่าจะกลับมา เจ็บหัวใจจริงๆ

prim

เห็นแล้วปริมแอบเสียวเลยอ่ะค่ะ  ขอแค่สามอาทิตย์ก็จริง แต่แอบหวั่นไม่ได้.....ยังไงขอให้อุทรณ์ผ่านฉลุยด้วยดีนะคะ กลับมาเล่าสู่กันฟังนะคะ :)  เด๋วอังคารนี้ปริมต้องไปฟังผลแล้วเมือนกัน  แอบเสียวววว :P

abhanna

สวัสดีค่ะทุกคน
เมื่อวานไปรับ visa D มาแล้ว สู้จนถึงที่สุดจนเขาหาเหตุผลไม่ได้เหมือนกัน ทางสถานทูตประจำประเทศไทยอ้างว่าทางสวิสเป็นคนตัดสินว่าผ่าน ไม่ผ่าน  ทางสวิสก็บอกว่ารอคำตอบจากสถานทูตประจำประเทศไทย  ทีนี้ก็เอาซะ e.mail ร้องเรียนหัวหน้าทั้ง 2 ฝ่ายนั่นแหละ ( ต้องแข็งเข้าไว้ เรามั่นใจว่าเราถูก ) และก็ส่ง e.mail ร้องเรียนไปถึงสถานทูตไทยประจำกรุงเบิร์นด้วย  ทางสถานทูตไทยก็ให้ความอนุเคราะห์ดีนะคะ ตอบ e.mail และก็ให้โทรไปปรึกษาได้ ( แต่เผอิญ วี ผ่านก่อน )
Visa D เขาให้เป็น single entry และ duration stay 3 เดือน  จนกว่าเราได้ permit จึงอนุญาตให้เดินทางไปประเทศต่อไปได้ เซ็งเหมือนกัน ได้ contract consult งานที่ไนจีเรีย 2 weeks ก็ต้องปฏิเสธไป

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่ยื่นวี นะ รู้ความรู้สึกของการรอคอยเลยว่ามันน่าโมโหด้วย  สู้เต็มที่ แข็งเข้าไว้อย่ายอม

เจอกันที่สวิสค่ะ

july9

ยินดีล่วงหน้ากับคุณ prim เลยแล้วกันค่ะ อิอิ
;D
คุณ abhanna เราดีใจด้วยค่ะ ถ้าอุทธรณ์แล้วไม่ได้วี เราจะร้องเรียนบ้าง แฟนบอกว่าถ้าอุทธรณ์ไม่ผ่านจะให้ทำวีแต่ง แต่เรายังไม่แน่ใจ เราอยากไปด้วยวีเยี่ยมก่อน เหตุผลที่เขาไม่ให้วี สำหรับเรานั้นฟังไม่ขึ้นอ่ะค่ะ ตลกมาก จันทร์นี้จะส่งEMSเอกสารสองแผ่นที่ได้รับมา เพราะแฟนโทรติดต่อทางนู้นแล้วว่าต้องทำอะไรบ้าง และทางนู้นก็บอกให้เอาเอกสารที่ว่านี้ไปให้ดูด้วย  คราวนี้ขอให้ได้วีมานอนกอดสมใจเหมือนเพื่อนๆบ้างเถอะ  :-*