3 เดือนกว่ากับการต่อสู้เพื่อวีซ่า

Previous topic - Next topic

abhanna

หลังจากยื่นวีซ่า D มาเป็นระยะเวลา 3 เดือนกว่า ก็ได้คำตอบจากทางเจ้าหน้าที่ที่ Lausane ดีมากๆ ที่แจ้งข่าววีซ่าทั้งทางโทรศัพท์และ e.mail โดย big boss เป็นคนแจ้งข่าวเอง  จากเอกสารที่ยื่นไปทางเราก็ศึกษามาเป็นอย่างดีและได้หอบเอกสารทั้งหมดให้ทางเจ้าหน้าที่ที่สถานทูตแนะนำถึง 2 รอบว่าใช้อะไรบ้าง ครบมั้ย   แต่หลังจากยื่นไปทางสถานทูตได้ทำงานผิดพลาดโดยแยกเอกสารแม่และลูกที่ยื่นพร้อมกันช่องเดียวกันออกจากกัน แถมส่งไปที่สวิสห่างกันเกือบ 1 เดือน แต่ยังดีที่เจ้าหน้ายอมรับผิดหลังจากที่ทางสามีส่งเรื่อง complain ไป   
         พอทางสวิส ตรวจเอกสาร ทางเรามี คร6 ( บันทึกหลังใบหย่า )ที่ระบุไว้แล้วว่าลูกอยู่ในความปกครองของฝ่ายหญิง ทางเจ้าหน้าที่จะเอา ปค6 ( ปกครองบุตร ซึ่งเป็นเอกสารที่ใช้สำหรับ unmarried ) ทางเราได้ศึกษา website กฎหมายไทยและปรึกษาเจ้าหน้าที่ทางอำเภอ รวมถึงทนายความ ซึ่งเห็นตรงกันว่า คร6 สมบูรณ์แบบแล้วที่สามารถดำเนินการได้
         ทางเราจึงยืนกรานในเอกสารที่ส่งไป รวมอ้างอิงถึงเจ้าหน้าที่ที่สถานทูตที่ให้คำแนะนำในเรื่องเอกสาร ทำไมมาคัดค้านหลังจากยื่นเอกสารไปแล้ว 3 เดือน ทาง Lausane จึงได้ email ถามทางสถานทูตว่าไม่ได้ศึกษากฎหมายของทางสวิสเหรอ ซึ่งสถานทูตก็ยอมรับ และยังดีที่ทาง Lausanne อนุโลมให้ยืนตามกฎหมายไทย แต่ให้ทางสถานทูตยืนยันว่า เรื่องที่เราอธิบายไปเกี่ยวกับ คร6 ถูกต้องแล้ว ( ทางสถานทูตใช้เวลาหลายวันกว่าจะตอบ email กลับไป ซึ่งทางสวิสก็ช่วยเหลือเราดีในการส่ง email remind อีกครั้ง ) ในที่สุด เราก็เป็นฝ่ายถูก แต่ก็เหนื่อยมากกับการต่อสู้เพื่อความถูกต้อง ยังไงเราก็ไม่ยอมให้ visa ถูกปฏิเสธแน่ เพราะมั่นใจว่าทุกอย่างถูกต้องแล้ว

ใครที่กำลังรอวีซ่าอยู่ และมั่นใจว่าเอกสารเราถูกต้อง ก็ขอให้คัดค้านกันจนถึงที่สุด และขอให้โชคดีทุกคนค่ะ

Switzerland, I am coming