สองพาสกับตั๋วเที่ยวเดียว

Previous topic - Next topic

angii

คือว่าเราเป็นลูกครึ่งไทย-สวิตค่ะ

จะไปอยู่กับพ่อวันที่ 15กค.54 ประเทศสวิต

แล้วเราซื้อตั๋วเที่ยวไปอย่างเดียวค่ะ เพราะยังไม่รู้วันกลับ อาจจะสองปี

แล้วถ้า ตม.เค้าถามเรื่องตั๋วกลับหรือวีซ่า (ไม่มีวีซ่านักเรียนหรือท่องเที่ยวค่ะ)

เราต้องโชว์พาสสวิตให้เค้ามั้ย (ตอนเข้าประเทศสวิตก้เอาพาสสวิตเข้าค่ะ ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว)

แต่ ตม. ที่ไทยเข้าจะเซ้าซี้กับเรามั้ย

Jojo

สวัสดีค่ะ

ไม่ได้มีประสบการณ์ตรงนะคะ แต่ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นส่วนตัว  ;D

เป็นลูกครึ่ง ถือสองพาส แต่เกิดที่เมืองไทยใช่มั๊ยค่ะ ตอนออกจากเมืองไทยโชว์สองพาสเลยค่ะ เพราะลูกสาวของโจ้ก็ทำแบบนี้

มีตั๋วเที่ยวเดียว ถ้ากลัวจะมีปัญหาเพราะว่ากรณีของคุณโตแล้ว และบินไปคนเดียว ไม่เหมือนลูกสาวของโจ้ที่เพิ่ง 6 ขวบตอนนั้นและบินไปพร้อมพ่อเค้า อาจจะมีปัญหาบ้าง แล้วแต่ว่าจะเจอคุณ ตม.แบบไหน ทั้งฝั่งไทยและสวิส ::) ::) ทางที่ดีคุณติดสูติบัตรและสำเนาทะเบียนบ้าน และสำเนาพาสปอร์ตของคุณพ่อไปด้วย และให้คุณพ่อของคุณส่งสำเนาทะเบียนบ้านสวิส Familienausweis ที่ได้แจ้งทางฝั่งสวิสว่าคุณเป็นลูกไว้ อันนี้ก็อาจจะช่วยได้ค่ะ เพื่อยืนยันว่าคุณบินไปอยู่กับคุณพ่อ  คงพอจะเป็นประโยชน์บ้างนะคะ แล้วรอให้คนมีประสบการณ์ตรงเข้ามาแนะนำอีกทีค่ะ  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส