ภรรยาขอหย่า

Previous topic - Next topic

apakorn

ก่อนอื่นขอสวัสดีป้าพอลและเพื่อนในบอร์ดด้วยครับ เรื่องของผมมีอยู่ว่า ผมได้เแต่งงานกับภรรยาของผมซึ่งเป็นสาวสวิส  แฟนผมอายุ 26 ยังเรียนหนังสืออยู่และทำงาน เฉพาะเสาร์กับอาทิตย์ ผมอายุ 43 ผมทำงานเกือบ ทุกวันเว้นวันอาทิตย์ อยู่กินกันมาได้ประมาณปีกว่า ในระยะเวลาที่ผมอยู่ที่นี่ก็ได้ทำงานดูแลครอบครัวของผม โดยผมกับแฟนจะช่วยกันจ่ายค่าเช่าบ้านกันคนละครึ่ง แต่ค่าอาหาร และค่าจะปาถะผมจะเป็นคนรับผิดชอบทั้งหมด เพราะว่าแฟนผมเค้าไม่ค่อยมีเงิน ค่าใช้จ่ายส่วนมากผมเป็นคนออก ตั้งแต่ผมมาอยู่ที่สวิสเราก็มีทะเลาะกันบ่อยครั้งแต่ทุกครั้งแฟนผมเค้าจะขึ้นเสีิยงกับผม ไม่เหมือนกับตอนที่แราอยู่เมืองไทยด้วยกัน 3 ปีก่อนเราจะแต่งงานกัน นิสัยตัวตนที่แท้จริง ได้เผยออกมาตอนที่ผมได้มาอยู่ที่นี่กับเค้า ผมได้แต่บอกกับตัวเองไม่เป็นไรอดทนไว้ ทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุด มาวันหนึ่งมาบอกกับผมว่า เค้าไม่รักผมแล้วเค้าต้องการขอหย่ากับผม และเค้าไม่ต้องการให้ผมอยู่ที่นี่ทั้งที่ผมก็มีงานทำ เค้าต้องการให้ผมกลับเมืองไทยทันที แต่ผมบอกกับเค้าผมจะไม่หย่าและเซ็นต์เอกสารใดใดทั้งสิ้น แล้วเค้าก็ขู่ผมด้วยว่าผมไม่มีทางชนะเค้าหลอกเพราะเค้าได้คุยกับทนายเค้าแล้ว
ผมอยากจะสอบถามป้าพอลหรือเพื่อนที่มีประสบการณ์ผมควรจะทำอย่างไรครับ
ผมอยากจะอยู่และทำงานที่นี่ต่อ เพราะผมไม่ทราบเกี่ยวกับกฏหมายที่นี่ผมควรทำอย่างไรครับ