มือใหม่แกะกล่องขอคำแนะนำเรื่องวีซ่า3อาทิตย์คร๊า

Previous topic - Next topic

piyachat

คุณปริม แนบไปด้วยได้เลยค่ะ แล้วก็อีกอย่างหนึ่ง ในจอหมายเชิญ ให้เจ้าบ้านเขียนรับรองมาด้วยว่าจะส่งเรากลับแน่นอน จากครั้งแรกที่ตาขอ ก็ให้เจ้าบ้านระบุแบบนี้เหมือนกันค่ะ

micky

ใช่ค่ะคุณปริม เห็นด้วยกับคุณ Piyachat ค่ะ ต้องแนบไปเลยทีเดียว พร้อมทั้งรับรองการกลับมา ถ้าตอบสัมภาษณ์เสียงดังฟังชัดนะคะ มั่นใจค่ะ เพราะเคยเจ้าหน้าที่บอกว่าให้พูดดัง ๆ เค้าไม่ได้ยิน โชคดีค่ะ

prim

นอกจากเอกสารที่แจ้งมาทั้งหมด  ปริมต้องกรอกใบสมัครอันนี้ด้วยใช่มั๊ยอะคะ (เอกสารตามลิ๊งค์ด้านล่างอะค่ะ) :) พอดีดาวน์โหลดมาจากเว๊บสถานฑูต  หรือว่าเค๊ามีให้เรากรอกตอนไปยื่นวีซ่าวันนั้นอะคะ.......จากปริม จะเปลี่ยนชื่อเป็น เจ้าหนูจำมัย.....ถามเยอะจิงไรจิง ;D ;D

http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0384.File.tmp/visumantrag-schen-en-de.pdf

ta-ta

คุณปริมต้องกรอกเองค่ะ เขาจะมีตัวอย่างให้ดู แต่ให้แฟนกรอกให้แทนก็ได้ค่ะ แต่คนเซ็นต้องเป็นคุณเท่านั้น
เขาไม่ได้บังคับว่าจะต้องกรอกแค่ข้างใน

prim

ขอบคุณมากค๊า ;D คือปริมกรอกเป็นภาษาอังกฤษเลยใช่มั๊ยคะ  ไม่ต้องกรอกเป็นภาษาอื่นใช่มั๊ยคะ ;D

micky

สวัสดีค่ะ คุณ Prim ขอเล่าของมิกกี้หน่อยนะคะ ของมิกกี้พิมพ์คอมปริ้นเป็นภาษาอังกฤษค่ะ  ขอมาสองรอบแล้ว ของมิกกี้ก็เป็นภาษาอังกฤษหมดเลยค่ะ ได้วีซ่าหรือยังค่ะ

prim

;D ของปริมจะยื่นเดือนหน้าวันที่ 20 คร๊า  แต่ตอนนี้เตรียมเอกสารแต่เนิ่นๆแล้ว ทั้งฝั่งแฟนปริม และตัวเอง.....อืมมมรบกวนถามอีกนิดนึงนะคะ  ถ้าจะขอวีซ่าแบบ Visitor จะใช้ฟอร์มปริ๊นจากตรงไหนได้บ้างอะคะ  รบกวนพอจะมีลิ๊งค์ให้ปริม Printออกมาได้มั๊ยคะ  หรือต้องไปกรอกเอาที่สถานฑูตเลย  พอดีอยากเตรียมเอกสารให้ครบไปเลย ถึงเวลาก็ยื่นเลยนะค่ะ....อิอิ รบกวนหน่อยนะคร๊า ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยค่า :DDDD

micky

งั้นคุณปริมส่งอีเมล์ให้ได้ไหมคะ แล้วจะส่งทางเมล์ไปให้ เป็น PDF ค่ะ

Gigi

Quote from: prim on May 18, 2011, 03:45:41 PM
;D ของปริมจะยื่นเดือนหน้าวันที่ 20 คร๊า  แต่ตอนนี้เตรียมเอกสารแต่เนิ่นๆแล้ว ทั้งฝั่งแฟนปริม และตัวเอง.....อืมมมรบกวนถามอีกนิดนึงนะคะ  ถ้าจะขอวีซ่าแบบ Visitor จะใช้ฟอร์มปริ๊นจากตรงไหนได้บ้างอะคะ  รบกวนพอจะมีลิ๊งค์ให้ปริม Printออกมาได้มั๊ยคะ  หรือต้องไปกรอกเอาที่สถานฑูตเลย  พอดีอยากเตรียมเอกสารให้ครบไปเลย ถึงเวลาก็ยื่นเลยนะค่ะ....อิอิ รบกวนหน่อยนะคร๊า ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยค่า :DDDD

ที่สถานทูตมีฟอร์มให้ นะค่ะ ถ้าไม่อยากวุ่นวายมีข้อมูลทุกอย่างพร้อม ไปกรอกตรงนั้นก้ ได้ ค่ะ สามชุด ใช่เวลา เกือบ 10 นาทีได้ เขียนให้ เหมือนกัน สามชุด รูปถ่ายให้ พร้อม เอกสารทุกอย่าง เผื่อสถานทูตเรียกเพิ่มเติมด้วย แต่ละคนไม่เหมือนกัน บอกละเอียดเลยไม่ได้ แต่ต้องไปกรอก ล่วงหน้าก่อน ถึงช่องให้ นัดนะค่ะ เพราะ สวิต ตรงมาก ถึงเวลา ไม่มา ข้ามเลยนะค่ะ ต้องโทรนัดใหม่ โชคดีค่ะ