มือใหม่แกะกล่องขอคำแนะนำเรื่องวีซ่า3อาทิตย์คร๊า

Previous topic - Next topic

prim

ปริมเข้าเนื้อเรื่องดีกว่า จะได้ไม่เสียเวลาพี่ๆ อิอิ......ปริมคบกับแฟนมาเกือบสองปีแล้วค่ะ แฟนจะบินมาหาที่เมืองไทยทุกๆสามเดือน นานสุดไม่เกินหกเดือน....กาลเวลาผ่านไปปปป  ความรักก็สุขงอมเป็นกล้วยยย อิอิ....แฟนเลยอยากให้ปริมไปสวิสฯบ้างแล้ว อยากให้ไปดูว่าชอบมั๊ย แล้วก็จะวางแผนอนาคตสร้างครอบครัวเล็กๆกันนะค่ะ ^^

ทีนี้ก็เลยเป็นคำถามว่า ปริมจะขอวีซ่า visitor สัก สามอาทิตย์ไม่เกินนั้น  เพราะต้องกลับมาทำงานต่อ  ปริมทำงานเป็นเซลล์อสังหาฯ ตอนนี้รายรับในบัญชีที่จะเตรียมไปขอวีซ่าก็ประมาณ แสนกว่าๆนะค่ะ แต่คิดว่าน่าจะทำตัวเลขได้ประมาณเกือบสองแสน เพราะจะไปประมาณสิงหาฯ   และปริมผ่อนรถอยู่คันนึงเหลืออีกปีเดียวก็หมดแล้ว(อันนี้แจ้งไว้เพราะไม่แน่ใจว่าสามารถเอาให้ทางสถานฑูตดูได้รึเปล่าว่าเรากลับเมืองไทยแน่ๆ )

ส่วนแฟนก็ทำงานบริษัทมั่นคงที่สวิสฯ ทำมาหกเจ็ดปีแล้ว ตำแหน่งประมาณsenior  มีรายได้น่าจะสามถึงสี่แสนต่อเดือน  มีที่พักเช่าอยู่เรียบร้อย  ปริมเลยมองว่าจะให้เค๊าทำหนังสือรับรอง และเชิญเราไป.....ทีนี้ปริมก็เลยอยากสอบถามเป็นคำถามย่อยๆสักสองสามข้อนะคะพี่ๆ  รบกวนด้วยนะคะ
1.  จากเรื่องราวที่ปริมเล่ามา พี่ๆว่าจะมีปัญหาเรื่องวีซ่าโดนปฏิเสธสูงมั๊ยคะ
2. ถ้ามีความเสี่ยงโดนปฏิเสธอยู่ ปริมควรขอเป็นเชงเก้นวีซ่าดีมั๊ยคะ
3. ถ้าปริมจะไปช่วงสิงหาฯ  ปริมควรเริ่มยื่นขอวีซ่าช้าสุดเดือน กรกฎาฯ จะทันมั๊ยคะพี่ๆ

รบกวนช่วยให้คำปรึกษาปริมหน่อยนะคร๊า.....เพราะไม่มีประสบการณ์ขอวีซ่าไปที่ไหนเลยจริงๆ กลัวไม่ผ่านอ่ะคร๊า  ;D

prim

ขอรบกวนถามเพิ่มอีกนิดนึงนะค  ไม่ทราบว่าปริมจะให้แฟนส่งหลักฐานต่างๆมาให้เราช่วงกรกฎา หรือก่อนหน้าดีคะ เพราะจะได้เตรียมให้แฟนทำเอกสารไว้เลย   :)

Ying

เท่าที่ฟังมา ไม่น่ายากนะคะ เพราะว่ามีงานมั่นคงทั้งสองฝ่าย สิ่งที่สำคัญคือต้องโชว์ให้เขาเห็นว่าเราคบกันจริง ไม่ต้องรูปถ่ายก็ได้แต่เป็นก๊อปปี้ passport ของฝ่ายชายว่ามาเมืองไทยจริง แสดงเอกสารให้ครบ และละเอียดค่ะ ใบผ่อนรถแนบไปก็ได้ แต่อย่าลืมใบรับรองการทำงานของเรานะคะ

prim

ขอบคุณมากเลยค่ะคุณหญิง  :D ถ้ายังงั้นสิ่งที่แฟนต้องแสกนส่งให้ปริม คือ จม.เชิญ, หน้าพาสปอร์ตที่เคยมาเมืองไทย, หลักฐานการเช่าที่อยู่อาศัย, หลักฐานการเงิน และงาน ใช่มั๊ยคะ....หรือต้องมีอะไรเพิ่มเติมมั๊ยคะ  ส่วนหลักฐานอีเมลล์ที่คุยกันมีแต่ตอนจีบกันใหม่ๆนะค่ะ อิอิ เพราะปีกว่าๆให้หลังแฟนจะโทรหาทุกวันแทนนะค่ะ  ยังงี้จะทำไงอะคะ :-\

ขอถามอีกนิสสสสสนึงนะคะ ถ้าปริมโทรไปนัดที่สถานฑูตเพื่อจองคิว  หลักฐานทุกอย่างของปริมกับแฟนค่อยเอาไว้ส่งให้สถานฑูตวันนั้นใช่มั๊ยคร๊า.....ขอโทษนะคะที่ถามเยอะไปนิสนึงงง :D :D

Ying

ค่ะ สแกนจดหมายเชิญแะเอกสารที่มี อย่าลืมระบุในจขดหมายว่าจะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทุกอย่าง และในจดหมายควรจะบอกความสัมพันคร่าวๆว่ารู้จักกันมานานเท่าไหร่ อะไรประมาณนั้น และอย่าลืม หลักฐานการเช่าที่อยู่อาศัย, หลักฐานการเงิน และงานค่ะ สำคัญมาก

ส่วนเรื่องอีเมลล์นั้น ตอนหญิงยื่นไม่ได้ใช้ค่ะ แต่มีไว้ก็ดีเผื่อเค้าถาม ส่วนเรื่องโทรศัพท์ ก็เอาเป็นบิลก็ได้ค่ะ เห็นหลายคนทำกัน ก็นั่นแหละค่ะ เผื่อเค้าถามหาจะได้มีครบ

โอ้อย่าลืมใบจองตั๋วนะคะ ถ้าไม่มีก็จบ หญิงจำเอกสารอย่างอื่นไม่ได้แต่ลองไปดูที่กระทู้ของคุณNantaree มีทุกอย่างค่ะ

ส่วนเอกสารยื่นตอนวันที่เราไปสถานทูตตามที่เรานัดไว้ค่ะ เอาไปให้ครบนะคะ พร้อมเงินห้ามขาดห้ามเกินเพราะไม่มีการทอน

prim

ขอบคุณมากๆอีกครั้งเลยค่ะคุณหญิง :D ได้คำตอบแน่นเอี๊ยด ทีนี้ก็เหลือเตรียมเอกสารและเตรียมใจ  ;D ;D....ได้ข่าวว่าช่อง3ที่สถานฑูตแอบโหด :-*.....แล้วจะมาเล่าชะตากรรมให้ฟังนะคร๊า ;D ;D แพลนว่าจะไปสิงหาฯ  แต่เห็นเค๊าบอกห้ามโทรไปจองคิวก่อน3เดือนที่จะไป งั้นปริมต้องรอถึงเดือนหน้าค่อยโทรไปได้ใช่มั๊ยคะ  แต่เห็นมีคนบอกว่าคิวเริ่มยาวแล้วอ่ะ :-\

piyachat

สวัสดีค่ะ คุณพริม คุณหญิง ตั้งใจจะไปเดือนสิงหาเหมือนกันค่ะ :) ครั้งนี้ไปครั้งที่สามค่ะ ก็คงต้องลุ้นวีซ่าเหมือนเดิม :'( ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ  เพื่อบางทีอาจได้เดินทางพร้อมกันน่ะค่ะ

prim

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันคร๊า :D...ไม่ทราบว่าคุณ piyachat โทรไปนัดคิวที่สถานฑูตรึยังคะ ปริมไม่แน่ใจเห็นเค๊าบอกห้ามโทรไปจองคิวก่อนล่วงหน้าเกิน3เดือน....แต่ก็มีคนบอกว่าตอนนี้คิวเริ่มยาวแล้ว...แต่ปริมต้องรอแฟนโทรมาบอกวันที่จะซื้อตั๋วให้ปริมว่าเดินทางวันไหนก่อน จะได้กะเวลาถูก :D  คุณ piyachat จะไปสายการบินไหนอะคะ ของปริมบอกให้แฟนจองอันไหนก็ได้ แต่ต้องDirect Flightเ
ท่านั้น อุอุ แอบโหด ปริมขี้เกียจไปรอต่อเครื่อง :P....เผื่อไม่แน่อาจไปไฟล์ทเดียวกันนะคะ :D :D

ta-ta

โทรจองคิวตอนนี้ได้เลยค่ะ เพราะคิวที่คุณจะได้จะเป็นเดือนมิถุนาแล้วค่ะ ตอนนี้คิวยาวมาก

prim

ขอบคุณมากเลยคร๊า...อ่านจบปุ๊ป ยกหูโทรจองเลยด้วยความกลัวคิวยาว...แต่ดั๊นลืมเลขที่พาสปอร์ต ??? ??? แต่ จนท.น่ารักมาก บอกว่าจะล็อคไว้ให้ พรุ่งนี้ให้โทรไปบอกอีกครั้ง  :D :D  ตกลงนัดวันที่ 20 มิ.ย. นะค่ะ  ขอบคุณอีกครั้งนะคะคุณ ta-ta :D :D

Ying

เรื่องตั๋ว ยังไม่ต้องซื้อนะคะ จองก็พอ เพราะเดี๋ยวพอได้วีซ่าเค้าจะให้เรายื่นใบจิงตั๋วอีกที ตอนนั้นเราจะเปลี่ยนวันหรืออะไรก็ได้

piyachat

คุณปริมค่ะ ตาไปการบินไทย ไม่อยากรอเปลี่ยนเครื่องเหมือนกันค่ะ กลัวหลงด้วย ใช่แล้วค่ะเรื่องตั๊วเครื่องบิน ยังไม่ต้องจ่ายเงินน่ะค่ะ ให้เค้าออกใบจองเฉยๆก่อน พอวีซ่าผ่านแล้วค่อยจ่ายเงินค่ะ  ขอให้ทุกคนโชคดีวีซ่าผ่านฉลุยน่ะค่ะ ส่วนของตัวเองเอาไว้เดือนหน้าค่อยโทรไปนัดรอดูเจ้าบ้านก่อนว่าอยากให้ไปอีกอ่ะปล่าว เพราะเพิ่งกลับมาเมื่อเดือนมีนาคมค่ะ ไปอยู่มาสามเดือนค่ะ ยังไม่แน่ใจด้วยว่าต้องอยู่เมืองไทยให้ครบกี่เดือนก่อน สามหรือหกเดือน วันนี้โทรไปถามสถานฑูต เห็นเค้าบอกไปได้ปีละสองครั้ง ถ้าเป็นวีซ่าท่องเที่ยวไม่เกินเก้าสิบวันก็ต้องเว้นระยะหนึ่งเดือน แต่บางท่านบอกสามเดือน บางท่านบอกหกเดือนเลยยังงง งง อยู่ พรุ่งนี้คงต้องเสียเงินนาทีละเก้าบาท อีกหนึ่งรอบค่ะ

prim

วันนี้ปริมเสียไปเกือบเก้าสิบบาท แค่โทรไปนัด  ปริมไปนั่งฟังระบบอัตโนมัติทำไมรู้ ไม่ยอมกด0 ก็หมดเรื่องอิอิ ตกลงยื่นวันที่ 20มิ.ย คร๊า......ปริมไปแค่สามอาทิตย์อ่ะคะ  เพราะต้องกลับมาทำงาน เสียดายเวลาทำงานปั๊มคอมมิชชั่น ไม่งั้นจะไปเป็นเดือน ;D....ถ้าครั้งแรกขอไม่ผ่าน ก็จะอุทรณ์.....โหยคิดไกล ยังไม่ทันยื่นเรยยย อิอิ ;D....แต่แฟนบอกถ้าไม่ผ่าน จะมาเมืองไทยเอง แล้วค่อยคุยกันถ้าแต่งแล้วไปง่ายกว่า........เอ๊า.....สู้ต่อปายยยยย จีบัน :DD

micky

คุณปริม เคสของคุณน่าจะไม่ยาก เพราะว่ามีงานทำ เพียงแต่ว่าให้นำสลิปเงินเดือนค่ะ เก็บรวบรวมไว้จนถึงเดือนล่าสุดค่ะ พร้อมกับหนังสือรับรองการทำงานค่ะ เป็นภาษาอังกฤษก็ได้ยื่นให้สถานทูตด้วยค่ะ และแนะนำว่าเอาสมุดบัญชีตัวจริงไปเผื่อไว้ด้วยค่ะ  ประกันภัยสุขภาพและการเดินทางต่างประเทศ ถ้าไปครั้งแรกแนะนำว่าซี้อแค่ตามจำนวนวันที่ไปค่ะ น่าจะดีกว่าซี้อแบบรายปีค่ะ ดีใจด้วยค่ะที่ได้คิวแต่เนิ่น ๆ จะเป็นกำลังใจให้ค่ะ 

prim

ขอบคุณมากเลยคร๊าคุณ  micky  :D  ขอถามนิสนึงนะคะ (ใครมาตอบอะไร ปริมถามหมด อิอิ  ;D) เอกสารต่างๆที่เราอยากเอาไปให้เค๊าดูเพื่อยืนยันว่าเรากลับมาทำงานแน่ๆ เราสามารถแนบไปเลยรึเปล่าคะ หรือว่าให้เค๊าเรียกเพิ่มเติมก่อน....แบบว่าปริมอยากจัดเต็มให้ไปเลย จะได้ไม่ต้องลำบากให้เค๊าเรียกเพิ่ม.....ขอบคุณอีกครั้งค๊าคุณ micky... :-*