เรื่องของคุณสุนัขที่ชื่อตูมตาม

Previous topic - Next topic

Jojo

สวัสดีค่ะทุก  ๆ คน

พอดีไปอ่านเจอลิงค์เรื่องนี้เข้าเลยทำให้นึกถึงคุณแม่กะคุณสุนัขที่เมืองไทยนะคะ

http://www.thaiseoboard.com/index.php/topic,185271.0.html

เพราะคุณสุนัขที่บ้านก็พันธุ์บางแก้ว ดุใช้ได้ รักเจ้าของ โจ้ยังเคยโดนเค้ากัดจนเป็นแผลเป็นทุกวันนี้ตอนที่ไปห้ามเค้าไม่ให้กัดคนอื่น
ทุกวันนี้เค้าอายุ 15 ปีกว่าได้แล้ว ตอนเด็ก ๆ เค้าน่ารักเหมือนลูกหมีน้อย แต่ทุกวันนี้เป็นหมากะทิอ่ะ ขี้เรื้อน ขนไม่มี หูตาไม่ดี ลุกเองไม่ไหวแล้ว แต่แม่โจ้ก็ยังดูแลเค้าอย่างดี ป้อนข้าว ป้อนน้ำ เช็ดอึ เช็ดฉี่ให้ นี่ล่ะสาเหตุใหญ่ที่แม่เค้าห่วงไม่ยอมมาเที่ยวสวิส

เป็นข้อคิดเตือนใจให้กับคนที่อยากเลี้ยงสัตว์อ่ะ ถ้าจะเอาเค้ามาเลี้ยงแล้วก็ต้องดูแลเค้าให้ถึงที่สุด ไม่ใช่ตอนเด็ก ๆ น่ารัก น่าชม พอแก่มาดูไม่ได้ก็ทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ  :-\

ถึงชอบกฎระเบียบการเลี้ยงสัตว์ที่สวิสอย่างแรง เคยเห็นคนเลี้ยงก็แก่ หมาก็แก พากันเดินเล่น เดินออกมาฉี่ มาอึ ไม่ว่าจะฝนตก แดดออก หิมะตก  ;D เมืองไทยเรายังห่างไกลยิ่งนัก  :'( :'(
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Sissi

สวัสดีค่ะคุณโจ้ ขอบคุณที่เอาลิ้งคํมาแชรํนะคะ อ่านเรื่องน้องหมาตูมตามแล้ว ดีใจที่ตอนนี้น้องหมาได้เป็นสุนัขทรงเลี้ยงของพระองคํภาแล้ว ท่านทรงมีพระเมตตาต่อหมาแมวจรจัดมากๆ ท่านทรงตั้งเครือข่ายคนรักน้องหมา และได้เป็นองคํประทาน ในโครงการปรับปรุงศูนย์ควบคุมสุนัขกทม.(ประเวศ) ทุกวันนี้มีข่าวหมาแมวจรถูกทำร้าย เช่นข่าวน้องหมาฟลุ๊กที่ถูกมีดสปาต้ารํฟัน เศร้าใจจริงๆค่ะ เปิ้ลติดตามเรื่องราวนี้มาตลอด จนได้รู้จักกองทุนร่วมด้วยช่วยแมวหมา ที่ได้ช่วยน้องหมาฟลุ๊ก คุณโจ้ลองเข้าไปดูเฟสบุ๊คของกองทุนซิคะ เปิ้ลได้ช่วยบริจาคให้กองทุนเรื่อยๆ อยากให้คนไทยที่อยู่ที่นี่ช่วยสนับสนุนกองทุนให้ทำงานช่วยเหลือหมาแมวจรจัดต่อไปค่ะ

http://www.facebook.com/update_security_info.php?wizard=1#!/pages/%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B9%81%E0%B8%A1%E0%B8%A7%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B2-Cats-Dogs-Rescue/192146384141500

Sissi

ถ้าเข้าลิ้งคํนี้ไม่ได้ ให้เข้าไปที่เฟสบุค แล้วพิมพํ Cats & Dogs Rescue นะคะ คิดว่าคุณโจ้คงมี profile ในเฟสบุคเช่นกัน