ปัญหาเกี่ยวกับการขอVisaแต่งงาน และค่าธรรมเนียม

Previous topic - Next topic

pangya

สวัสดีค่ะป้า pall และเพื่อนๆทุกคนใน webนี้ pang เป็นสมาชิกใหม่ที่เพิ่งได้รู้จักและอ่านคำแนะนำต่างๆในwebนี้จากท่านหนึ่งที่แนะนำมารู้สึกประทับใจในน้ำใจของคนไทยด้วยกันในต่างแดนที่ช่วยกันแนะนำหนทางแก้ไขปัญหาในทุกๆเรื่องจากผู้รู้และมีประสบการณ์ เรื่องมีอยู่ว่า pang กำลังทำเรื่องVisa แต่งงาน โดยที่แฟนได้ยื่นคำร้องที่เมืองที่เขาอยู่และส่งมาให้ใช้แนบในการยื่น Visa แบบแต่งงาน  เอกสารทุกอย่างที่ทางสถานทูตต้องการเตรียมพร้อมและแปลโดย Translation officeที่สถานทูตให้มา เมื่อพร้อมยื่นเอกสารแล้วเจ้าหน้าที่ได้ตรวจสอบพบว่าใบรับรองสถานภาพโสดไม่สมบูรณ์โดยขาดชื่อบิดา-มารดาและคู่สมรสเดิมจึงให้นำกลับไปให้ทางเขตที่pang อยู่เพิ่มเติม เชื่อไหมคะว่าเพืยงแค่เพิ่มชื่อบุคลที่กล่าวมาแล้วข้างต้น ทางหัวหน้าฝ่ายปกครองเขตที่ pang อยู่ไม่ยอมทำให้ pang ใช้เวลาในการกลับไปกลับมาที่ เขตและสถานทูต 4 วัน พยายามติดต่อสอบถามข้อมูลตามหน่วยงานบริการประชาชนต่างๆก็ได้รับคำตอบเดียวกันคือสามารถทำได้โดยไม่ผิดกฎใดๆของกระทรวง แต่ท่านก็ไม่ยอมทำให้แต่อย่างใด pang เริ่มท้อใจและเหนื่อยจนไข้ขึ้น (ตอนนี้ที่เมืองไทยร้อนและมีฝนตกบางวันและpang ต้องขับรถไปกลับระหว่างสถานทูตและเขตคนเดียว เหนื่อยมากค่ะ) จนในที่สุดเจ้าหน้าที่ที่สถานทูตสงสารเลยแนะนำให้ย้ายทะเบียนบ้านไปอยู่เขตอื่น (ก็เท่ากับว่าตอนนี้บ้านของpang ไม่มีเจ้าบ้าน และกลายเป็นผู้อาศัยในบ้านของญาติค่ะ) ตอนนี้ได้ใบรับรองสถานภาพโสดที่มีข้อมูลครบตามที่ควรจะเป็นพร้อมกับความเห็นใจของเจ้าหน้าที่ตามสถานที่ต่างๆที่ได้ไปติดต่อมาค่ะ  

เพิ่มเติมค่ะตอนนี้ค่าธรรมเนียมในการยื่นขอ Visa แต่งงานคือ 10,490 บาทค่ะ เสียดายอยู่เหมือนกันที่รู้จักWebนี้ช้าไป ไม่เช่นนั้นคงจะทำตามคำแนะนำของหลายๆคนใน Webนี้   ที่เล่ามาให้ฟังเสียยาวยืดเพราะอยากบอกให้บางท่านที่กำลังจะดำเนินการเช่นเดียวกับpang ได้รับรู้ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับท่านบ้างไม่มากก็น้อย จะได้เตรียมทุกอย่างให้พร้อม และไม่เสียเวลาในการเดินทาง และ ไม่ต้องเสียความรู้สึกใดๆ

ยังไงก็อยากบอกว่าดีใจเหลือเกินที่ได้รู้จัก Web นี้และขอให้ เจ้าของ web นี้และครอบครัว และทุกๆท่านที่เข้ามา แบ่งปันประสบการณ์
 ขอสวัสดีปีใหม่ไทย และขอให้ทุกๆคนไทยในต่างแดน ประสบแต่ความสุขความเจริญทุกๆท่านด้วยเทอญ ขอบารมีสิ่งศักด์สิทธิ์จงคุ้มครอง
 ทุกๆท่านและครอบครัว

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0055 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

na

สวัสดีคะ่คุณ pang ดีใจที่คุณเข้ามาตามคำแนะนำ และดีใจที่เรื่องทุกอย่างผ่านไปด้วยดี  ยังนึกถึงเรื่องของคุณอยุ่ว่าไปถึงไหนแล้ว วันนี้ได้ข่าว
 ดีของคุณ ขอแสดงความยินดีจากใจจริง

pall

สวัสดีค่ะคุณna  
 ขอบคุณมากค่ะสำหรับการแนะนำPallswiss
 ไปแนะนำให้คนอื่นเข้ามาอ่าน
 และดีใจอย่างมากที่ช่วยเหลือคนไทยด้วยกันด้วยความปราถนาดี
 และด้วยความจริงใจ
 ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณpangya
 ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกับการขอวีซ่าแต่งงานของคุณ
 ทุกอย่างผ่านไปด้วยความเรียบร้อยแล้ว..
 ถึงแม้จะได้รับอุปสรรคความยุ่งยาก
 จากการทำงานของหน่วยงานบางหน่วยไปบ้าง..
 แต่สุดท้ายก็หาทางออกไปได้อย่างดี..
 และขอขอบคุณกับการเข้ามาเขียนให้ข้อมูลคำแนะนำ
 จากประสบการณ์การทำเรื่องขอวีซ่าแต่งงาน
 และค่าธรรมเนียมที่ต้องจ่ายเพิ่มขึ้น
 นับว่าเป็นประโยชน์ให้ความรู้แก่คนอื่นๆ
 ได้รับรู้ไว้..

ดีใจมากค่ะที่เวบนี้พอทำประโยชน์แก่คนอื่นๆได้บ้างไม่มากก็น้อย
 Pallswiss..เปรียบเหมือนแขนงไม้เล็ก1อัน
 ไม่สามารถตั้งอยู่ได้ด้วยความสำเร็จ
 และสามารถเลิกล้มหักลงได้ทุกเวลา...ถ้าปราศจาก
 ความช่วยเหลือจากคนไทยอื่นๆ..
 ที่เป็นแขนงไม้หลายๆอันที่รวมเข้ามามัดรวมกัน
 จนเป็นกลุ่มโตที่มีกำลังแข็งแรง
 ไม่มีใครมาทำลายหรือหักโค่นลงได้
 คนไทยอื่นๆที่เข้ามาช่วยให้คำแนะนำ
 จากประสบการณ์ความรู้ที่ตนเองได้รับมา
 ย่อมทำให้เวบนี้บรรลุถึงจุดประสงค์ตามที่ตั้งใจไว้
 ในการบำเพ็ญประโยชน์เพื่อช่วยคนไทยอื่นๆ
 ทีประสบปัญหาความเดือดร้อน..
 เวบนี้เราทำเพื่อช่วยเหลือคนไทยด้วยกัน...
 และหวังว่าคนไทยอื่นๆเข้ามาช่วยเหลือให้ข้อมูล
 หรือประสบการณ์ความรู้เข้ามาแนะนำกัน..ต่อกันตลอดไป.

คำอวบพรของคุณที่มอบให้ทุกๆคนในเวบนี้
 ป้าก็ขอให้คำอวยพรอันนี้
 จงย้อนกลับไปตอบสนองคุณด้วยนะคะ
 และป้าขออวยพรให้การเริ่มต้นชีวิตคอรบครัวใหม่ในสวิตฯ
 ของคุณมีความสุข..นะคะ
 ถ้าอย่างไรก็แวะเข้ามาเวบนี้บ่อยๆ
 และข้อมูลของคุณที่ได้รับหรือประสบมาสามารถถ่ายทอด
 ให้ความรู้หรือให้ประโยชน์แก่คนอื่นๆได้ในอนาคต..
 ขอบคุณอีกครั้งค่ะ