จะทำอย่างไรดีกลับลูกชายที่ต้องเกณท์ทหาร

Previous topic - Next topic

แม่ลูกติด

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อน ดิฉันชื่อเรไรค่ะ อยู่สวิสมาแล้ว 6ปีค่ะ หนูมีลูกติดมาด้วย 2 คนค่ะ หนูอยากรบกวนถามแพื่อนๆพี่ๆน้องๆในสวิสหน่อยค่ะ เกี่ยวกับลูกที่ติดแม่มาเป็นเด็กผู้ชาย อายุครบการเกณท์ทหารที่แมืองไทยแล้วจะทำอย่างไรดี ตอนนี้ลูกชายถือใบพำนักประเภทcอยู่อีก2ปีคิดว่าถึงเวลาลูกชายจะต้องได้รับหมายเรียกไปเกณทหารแน่ๆ เรไรไม่รู้จะทำอย่างไรดี เป็นทหารที่สวิสดีกว่าหรือว่าเป็นทหารไทยดีกว่า แต่ลูกชายของเรไรอยากอยู่สวิสไม่อยากกลับเมืองไทย แล้วถ้าเป็นทหารสวิสใช้ระยะเวลากี่ปีค่ะ แล้วถ้าไม่อยากไปเป็นทหารที่เมืองไทยจะทำอย่างไรค่ะ รบกวนคนมีความรู้เรื่องนี้ช่วยตอบเรไรด้วยค่ะ เรไรขอบคุณทุกคนที่ช่วยเหลือค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0052 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณเรไร

อย่าเพิ่งกังวลใจและคิดมากนะคะจะทำให้คุณทุกข์ใจ
 และไม่มีความสุข เข้าใจถึงความรู้สึกของคุณผู้เป็นแม่และ
 ความรู้สึกของลูกชายคุณที่เขาอยู่ที่นี่มานานพอสมควร
 และเคยชินกับการใช้ชีวิตที่นี่...จึงย่อมเกิดความรู้สึก
 ไม่อยากกลับไปเป็นทหารที่เมืองไทย
 ซึ่งแตกต่างกับการเข้าเป็นทหารสวิส

ขอตอบคำถามของคุณเป็นข้อๆนะคะ
 **คำถาม**
 ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อน ดิฉันชื่อเรไรค่ะ อยู่สวิสมาแล้ว 6ปีค่ะ หนูมีลูกติดมาด้วย 2 คนค่ะ หนูอยากรบกวนถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในสวิสหน่อยค่ะ เกี่ยวกับลูกที่ติดแม่มาเป็นเด็กผู้ชาย อายุครบการเกณท์ทหารที่แมืองไทยแล้วจะทำอย่างไรดี ตอนนี้ลูกชายถือใบพำนักประเภทcอยู่อีก2ปีคิดว่าถึงเวลาลูกชายจะต้องได้รับหมายเรียกไปเกณทหารแน่ๆ เรไรไม่รู้จะทำอย่างไรดี เป็นทหารที่สวิสดีกว่าหรือว่าเป็นทหารไทยดีกว่า

**คำตอบ**
 **ถ้าถูกเรียกไปเป็นทหาร**

เด็กสามารถขอผ่อนผันการเกณฑ์ทหารได้
 โดยไปขอใบรับรองสถานภาพนักเรียน/นักศึกษา
 จากสถาบันที่เรียนอยู่ (จากที่นี่)
 ให้ทางโรงเรียนที่กำลังเรียนออกใบรับรองให้ลูกคุณ
 หลังจากนั้นก็นำไปยื่นต่อสถานทูตไทยที่Bern
 หรือที่ ROYAL THAI CONSULATE GENERALที่ไหนก็ได้
 ให้แปลเป็นภาษาไทยและให้สถานทูตไทย
 หรือ ROYAL THAI CONSULATE GENERAL
 ออกใบรับรองให้ว่าเด็กยังอยู่ในสภาพนักเรียน/นักศึกษา
 ยังเรียนหนังสืออยู่และนำใบรับรองของสถานทูต
 หรือจาก ROYAL THAI CONSULATE GENERAL
 ไปยื่นขอผ่อนผันการเกณฑ์ทหารกับหน่วยงานในไทย
 คิดว่าไม่มีปัญหาอะไร...
 ลองแวะเข้าไปอ่านที่นี่เคยตอบไว้แล้วค่ะ
 http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0011&board=lifestyle

และจากที่นี่เกี่ยวกับที่อยู่ของ ROYAL THAI CONSULATE GENERAL
 http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0051&board=lifestyle

**คำถาม**
 แต่ลูกชายของเรไรอยากอยู่สวิสไม่อยากกลับเมืองไทย แล้วถ้าเป็นทหารสวิสใช้ระยะเวลากี่ปีค่ะ

**คำตอบ**
 ลูกชายคุณยังไม่ได้รับสัญชาติสวิส
 ยังไม่ได้ยื่นเรื่องคำร้องขอสัญชาติเป็นคนสวิสโดยสมบูรณ์
 ดังนั้นลูกคุณยังไม่มีสิทธิได้รับการเข้าเป็นทหาร
 เหมือนชายสวิสทั่วๆไปที่ต้องได้รับใบเกณฑ์ทหารเมื่ออายุครบกำหนด
 ดังนั้นลูกชายของคุณจึงยังไม่มีสิทธิหรือต้องปฎิบัติตามกฎบังคับเกี่ยวกับ
 การรับการเป็นทหารเหมือนชายหนุ่มสวิสทั่วๆไป

**Schweizer Armee**
 Allgemeine Dienstpflicht
 Bundesverfassung, Artikel 59:

«Jeder Schweizer ist verpflichtet, Militärdienst zu leisten. Das Gesetz sieht einen zivilen Ersatzdienst vor. Für Schweizerinnen ist der Militärdienst freiwillig.»

กฎหมายบังคับไว้ว่าชายสวิสทุกคนจะต้องเข้ารับการตรวจสอบการเป็นทหาร
 ว่ามีสภาพพร้อมต่อการเข้าเป็นทหารหรือไม่
 ซึ่งธรรมดาแล้วถ้าจะได้รับการเป็นทหารเมื่ออายุ20ปี
 ปัจจุบันได้เปลี่ยนแปลงไปซึ่งมีกฎดังต่อไปนี้

**อายุครบ16ปีจะได้รับจดหมายจากMilitär- หรือจาก Zivilschutzdienst
 จากเขตรัฐที่อยู่ ส่งมาทางไปรษณีย์
 ว่าคนที่ต้องการจะเข้าเป็นทหารต้องการทำหน้าที่อะไรตอนที่เข้ารับการเป็นทหาร

**อายุ18ปี จะได้รับจดหมายแจ้งจากทางเขตที่อยู่เกี่ยวกับการเข้าเป็นทหาร
 ทุกคนจะได้รับสมุดDienstbüchlein..การเข้าเป็นทหาร
 เขาจะบอกว่าต้องทำอะไรบ้าง
 **ผู้หญิงไม่บังคับแต่ถ้าอยากเข้ารับการเป็นทหารก็อนุญาต

**อายุ19ปีจะเข้ารับการตรวจสอบRekrutierung zum Militär
 ว่าร่างกายสมบูรณ์พร้อมที่จะได้รับการเข้าเป็นทหารหรือไม่
 การตรวจสอบละเอียดมาก..จะมีการฝึกตรวจความแข็งแกร่งของร่างกาย
 ทางหมอ...ตรวจว่ามีจิตสมบูรณ์หรือไม่..และอีกมากมาย
 การตรวจสอบสำหรับชายสวิสที่จะเข้ารับการตรวจสอบ
 การเข้าเป็นทหาร..จะแบ่งเป็น7แห่ง...ที่จะจัดให้เข้ารับการตรวจสอบ
 ซึ่งทางกรมทหารจะแจ้งมาให้ทราบว่าต้องเข้าไปรับการตรวจที่ไหน
 การตรวจสภาพจะใช้เวลาประมาณ2หรือ3วัน
 ถ้าทุกอย่างผ่านพร้อมที่จะเข้ารับใช้ชาติแล้วก็รอจนอายุ20ปี

**อายุ20ปีจะเข้ารับการฝึกการเข้าอบรมเป็นทหารที่เรียกว่า
 Rekrutenschule(RS)ใช้เวลาประมาณ18ถึง21สัปดาห์

เมื่อผ่านการตรวจสอบสภาพสมบูรณ์พร้อมต่อการเข้ารับการ
 เป็นทหารแล้ว...แต่ยังไม่พร้อมต่อการรับใช้ชาติเพราะติดการเรียน
 การศึกษา..สามารถขอผ่อนผันการเป็นทหารได้..
 โดยการเขียนจดหมายเป็นลายลักษณ์อักษรบอกพร้อมทั้งมีใบยืนยัน
 จากสถานที่เรียนหรือสถานที่ศึกษายื่นแนบกำกับไปพร้อม
 การผ่อนผันการเกณฑ์ทหารต้องทำอย่างช้าที่สุด2เดือน
 ก่อนที่จะเริ่มเข้ารับการเป็นทหาร...
 การผ่อนผันการเกณฑ์ทหารจะทำได้จนอายุ26ปี
 หลังจากนั้นจะไม่อนุญาต
 **การขอผ่อนผันการรับการเป็นทหารจะต้องเสียเงินส่วนหนึ่งให้กรมทหาร
 แต่ไม่ต้องตกใจจะได้รับเงินคืนตอนเลิกเป็นทหารแล้ว
 พยายามเก็บหลักฐานการเสียเงินให้ดีอย่าให้สูญหาย
 คนที่เสียเงินส่วนนี้ถ้าอยากได้เงินคืนจะต้องเขียนจดหมายแจ้งขอเงินคืน
 ถ้าไม่เขียนแจ้งจะไม่ได้รับคืน

**ถ้าใครไม่อยากโดนเรียกการเข้าเป็นทหารตลอดเวลา
 สามารถทำได้โดยใช้เวลาการรับเข้าเป็นทหารตลอด300วัน
 ต่อเนื่องกันโดยไม่มีการหยุด
 ถ้าทำได้แบบนี้จะไม่ได้รับใบWiederholungskurse (WK)
 เป็นใบที่ต้องเข้ารับการเป็นทหารที่ทางกรมทหารจะส่งมาให้เป็นทหารทุกครั้ง
 อีกต่อไปแต่จะเป็นทหารสำรองภายในกำหนด10ปี
 พร้อมที่จะโดนเรียกรับใช้ชาติยามเกิดความคับขัน
 หลังจากพ้นกำหนดที่ตั้งไว้10ปีก็เป็นอันว่าเป็นอิสระ
 ไม่ต้องรับใช้ชาติอีกต่อไป
 ** Dauer der Militärdienstpflicht**
 ระยะเวลาของการปฎิบัติหน้าที่การเป็นทหารตามกฎบังคับ

** Die Dienstpflicht endet im Alter von 30 bis 34 Jahren
 การเข้ารับการเป็นทหารจะสิ้นสุดหน้าที่ตามกฎหมายบังคับ
 เมื่ออายุ30ถึง34ปี

** für höhere Unteroffiziere spätestens nach dem 36. Altersjahr,
 ** für Hauptleute mit speziellen Funktionen nach dem 42. Altersjahr
 ** für höhere Stabsoffiziere bei Bedarf nach dem Ende des 50. Altersjahres.

** Militärdienstpflicht für Doppelbürger**
 การเป็นทหารตามกฎบังคับสำหรับคนถือสองสัญชาติ
 ถ้าใครก็ตามที่ถือสองสัญชาติและได้เข้ารับการเป็นทหาร
 ที่เป็นกฎบังคับของประเทศเกิดของตนเอง
 สามารถนำใบที่ได้รับการเข้ารับเป็นทหารมายื่นแสดงที่สวิตฯได้
 จะได้รับการยกเว้นไม่ต้องเข้ารับการเป็นทหารที่นี่
 แต่จะได้รับการทำหน้าที่อื่นแบบ
 Zivildienst หรือ Ersatzleistungen

หวังว่าคำตอบพอจะเป็นประโยชน์ช่วยคุณได้ไม่มากก็น้อยนะคะ
 รอคนที่รู้ดีกว่าเข้ามาช่วยตอบด้วยค่ะขอบคุณสำหรับคำตอบ

แม่ลูกติด

หนูขอบคุณป้าพอลมากมากคะ หนูบอกตรงๆว่าเป็นอยู่อย่างกลุ้มใจมากมาก เป็นห่วงลูกชายเพราะเขาติดแม่มาก ติดเพื่อนด้วยถ้าเขาจะต้องไปเป็นทหารไทยแบบหลีกเลี่ยงไม่ได้ หนูนี่แหละเป็นอยู่แบบกลุ้มที่สุด หนูจะเดินเรื่องขอสัญชาติสวิสให้เขา อย่างน้อยหนูคิดว่าเขาอยู่ที่นี่ก็ยังใกล้แม่มากกว่า แล้วลูกชายหนูก็อยากอยู่ที่นี่ด้วย เรไรขอขอบคุณป้าพอลมากค่ะ ที่ช่วยแนะนำบอกกล่าวมา หนูคิดว่ามันเป็นประโยชน์กับหนูมากคะ ช่วยหนูได้เยอะเลย แต่ถ้ายังมีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆคนไหนมีประสบการณ์หรือรู้เห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ กรุณาช่วยตอบเรไรด้วยนะคะ เรไรยินดีรับฟังทุกคนคะ และขอขอบคุณทุกคนที่ใจดีช่วยตอบปัญหาของเรไรคะ จากใจเรไร

pall

สวัสดีค่ะคุณเรไร
 ดีใจค่ะที่คำตอบพอจะช่วยคุณได้บ้าง
 เข้าใจถึงความรู้สึกของคนเป็นแม่ดีมากค่ะ
 ที่พยายามหาทางทุกอย่างเพื่อช่วยเหลือลูก
 เกี่ยวกับการเกณฑ์ทหาร..
 ไม่อยากให้ต้องไปรับการการเกณฑ์ทหารแบบนี้
 มีบางคนอาจจะซิกแซกกันบ้าง
 แต่เรื่องนี้เป็นเรื่องเฉพาะบุคคลที่แต่ละคนทำกัน
 ไม่สามารถนำมาเขียนบอกกันได้
 เพราะเป็นเรื่องผิดกฎหมายและเหมือนเป็นการไม่รักชาติตัวเอง
 ตามที่บางคนอาจจะเคยโดนด่าหรือโดนวิจารณ์กันมาแล้ว
 ป้าก็ขอได้แต่เอาใจช่วยค่ะ
 ไม่ต้องกังวลใจให้มากนะคะ
 รอคนอื่นๆที่มีประสพการณ์เข้ามาช่วยตอบค่ะ
 ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ