สถานทูตไทยในสวิสมีกี่ที่คะ

Previous topic - Next topic

ถามผู้รู้คะ

พอดี่อยากรู้ว่า สถานทูตไทยในสวิสมีกี่ที่คะ.....พอดีแปลเอกสารมาจากไทย แล้วต้องการให้สถานทูตไทยในสวิสแสตม์ให้คะ จะต้องเสียประมาณเท่าไหร่ต่อแผ่นคะ ขอบคุณคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0051 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณถามผู้รู้คะ
 สถานเอกอัครราชฑูตไทยมีแห่งเดียวค่ะอยู่ที่Bern

Royal Thai Embassy

http://www.mfa.go.th/web/1342.php?depid=246

....................................................................
 KÖNIGLICH THAILÄNDISCHES GENERALKONSULAT
 ROYAL THAI CONSULATE GENERAL

http://www.thai-consulate.ch/
 ....................................................................
 Generalkonsulat in Basel
 http://www.thai-consulatebasel.ch/

รอผู้รู้เคยทำหรือมีประสบการณ์เข้ามาตอบนะคะ
 ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เกตุ

เราเคยให้ konsulat ที่ซูริครับรองพาสปอร์ตให้จ่าย 22 ฟรังค่ะ คาดว่า
 น่าจะจ่ายค่ารับรองราคานี้ต่อแผ่นนะคะ ลองโทรถามที่บาเซิลดูนะคะ
 เห็นราคาถูกกว่า

ถามผู้รู้คะ

พอดีต้องการรับรองเอกสารเกื่ยวกะการแต่งงาน แปลมาจากไทยเป็นภาษาเยอรมันแล้ว และผ่านการรับรองจากกระทรวงการต่างประเทศที่ไทยแล้ว................ทางนี้เขาต้องการ ทางนี้รับรองอีกที่
 เห็นคุณอ้อมบอกว่า รับรองที่บาเชิล มีเบอร์โทรใหม่คะ หรือว่าที่ซูริค ที่ไหนถูกกว่ากันคะ.. แล้วจำเป็นจะต้องแปลอีกครั้งใหม่คะ

ขอบคุณคะ

อ้อมเองเจ้า

อ้อมไม่ทราบค่ะว่าที่บาเซิลหรืิือซูริคที่ไหนแปลและรับรองเอกสารถูกกว่ากันยังไงลองโทรไปติดต่อที่บาเซิลดูนะคะเจ้าหน้าที่ใจดีพูดเพราะทำงานเนียบและรวดเร็วด้วยค่ะ  ที่อยู่จดตามนี้ได้เลยนะคะ Royal Thai Consulate-General ..Aeschenvorstadt 71, postfach, CH-4010 Basel  เบอร์โทรนะคะ 061 2064565 ลองสอบถามข้อมูลที่นี่ละกันนะคะ โชคดีค่ะ

ถามผู้รู้คะ

ขอบคุณคะ ถ้าได้เรื่องอย่างไร แผ่นเท่าไหรแล้วจะมาบอกอีกที่คะ

ถามผู้รู้

สวัสดีคะ มาตอบเองเลยนะคะ ว่าเป็นอย่างไร......เอกสารดิฉันแปลมาจากไทยเป็นภาษาเยอรมัน 3 แผ่น. 1. ใบเกิด 2. ทะเบียนบ้าน 3.ใบรับรองโสด ใบละ 800 บาท ผ่านการแสตม์ที่กระทรวงการต่างประเทศถนนแจ้งวัฒนะ ใบละ 200 บาท....... พอมาที่สวิสเอกสารต้องผ่านการรับรองที่กงสุลไทยในสวิส(ที่ชูริค)ค่ารับรองเอกสาร 3 แผ่น 186 ฟรั้ง คะ แล้วหลักจากนั้น ยื่นเรื่องรอการแต่งงาน......................อยากจะบอกพี่ๆๆ เพื่อนๆๆ เกื่ยวกะเอกสารการแต่งงาน ถ้าในกรณีที่เราขอวีช่าท่องเที่ยวหรือเยียม เราสามารถแต่งงานที่สวิสได้ เป็นบางเขตต้องเช็คดูด้วยนะคะ.....อย่าแปลเอกสารที่ไทยแล้วเอามาแสตม์ที่นี้ ที่ไทยแปลถูกก็จริงแต่ไม่ได้แสตม์ผ่านกงสุล เพราะค่าแสตม์ที่นี้ 3 แผ่น ก็ 186 ฟรั้ง เอาเอกสารมาแปลที่สวิสเพราะแปลด้วยแสตม์ด้วยราคาไม่ต่างกันเลยที่ไทยถูกกว่าไม่เท่าไหร และที่สวิสแปลแน่นอนกว่า.........เห็นแปลมาจากไทย บางตัวสะกดผิดก็ต้องแปลใหม่คะ  ทางที่ดีแปลที่สวิสดีกว่าคะ

แต่ทางที่ดีถ้าจะมาแต่งงานให้ขอวีแต่งงานมาจะดีกว่า เอกสารทุกอย่างผ่านการแสตม์จากสถานทูตสวิส จ่าย 7000 บาท ค่าวีช่า  แต่ชื้อตั้วขาเดี่ยว ไม่ต้องมาเสียค่ารับรองเอกสารอีก แค่มาถึงเราก็เอาเอกสารไปยื่นอย่างเดียว........แล้วก็รอวันแต่งได้เลย..  หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์นะคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณผู้รู้
 ดีใจค่ะที่ได้รับข่าวจากคุณอีกครั้ง
 และการแปลเอกสารเรียบร้อยแล้ว
 ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์ต่อคนไทยอื่นๆ
 ที่กำลังจะยื่นเรื่องการขอแต่งงานมาสวิตฯ
 หรือคนไทอื่นๆที่มีปัญหาและไม่รู้ว่าควรจะทำอย่างไรบ้าง
 ถ้าคุณแต่งงานทุกอย่างผ่านเรียบร้อยแล้ว
 ช่วยกรุณาเล่าให้คนไทยอื่นๆเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยได้ไหมคะ

ป้าขออวยพรให้คุณพระศรีรัตนตรัยขอให้ชีวิตคู่ของคุณ
 จงมีความสุขความเจริญครองคู่กันจนถือไม้เท้านะคะ..