<<<Kinderzulagen (KZG)เงินเด็กสำหรับคนที่มีลูกอยู่ที่เมืองไทย>>

Previous topic - Next topic

pall

**การขอเงินย้อนหลังเด็กKinderzulagen...**
 ก่อนอื่นทำความเข้าใจเกี่ยวกับการขอก่อนนะคะว่า
 การขอเงินย้อนหลังเด็กแต่ละรัฐจะกำหนดระยะเวลาไม่เหมือนกัน
 บางรัฐกำหนดระยะเวลาย้อนหลังให้ประมาณ1ปี..บางรัฐกำหนดให้2ปี..ฯลฯ
 แต่ละรัฐจะกำหนดระยะเวลาจ่ายให้เงินย้อนหลังไม่เหมือนกันและจำนวนเงินเด็กKinderzulagen
 ขึ้นอยู่กับAusgleichskassenหรือFamilienausgleichskasse(FAK)  
 ซึ่งอาจจะมีบางคนสงสัยทำไมได้ไม่เหมือนกัน
 ดังนั้นเพื่อข้อมูลที่ถูกต้องอย่างแท้จริงควรไปสอบถามเขตที่พำนักอยู่
 ว่ากำหนดระยะเวลาย้อนหลังให้ประมาณกี่ปี?

สวัสดีค่ะคุณแนน
 คิดว่ารัฐBaselที่คุณอยู่ให้เงินเด็กKinderzulagenย้อนหลังประมาณ2ปี
 ดังนั้นเงินเด็กKinderzulagenที่คุณได้มาCHF3000.....และได้เดือนละ CHF150
 ถ้าคิดแล้วประมาณ20เดือนคิดว่าช่วงที่ขาดหายไปไม่กี่เดือนคงเป็นช่วงทดลองการทำงาน
 ยังไม่ได้รับการบรรจุหรือเหตุผลอื่นๆ..คิดว่าเขาคงไม่ได้โกงคุณหรอกค่ะ
 ถ้าคุณต้องการข้อมูลที่ถูกต้องและเพื่อความสบายใจควรนำเอกสารไปสอบถาม
 เจ้าหน่าที่ที่AHV Zweigstelleเขตที่คุณอยู่จะได้ข้อมูลที่ถูกต้องแม่นยำนะคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณpair
 เข้าใจผิดหรือเปล่าคะเพราะการยื่นเรื่องขอเงินเด็กKinderzulagen
 คุณต้องมาทำเรื่องยื่นที่นี่ค่ะไม่เกี่ยวกับเมืองไทย
 ลองไปอ่านที่เขียนอีกครั้งนะคะ

แนน

ขอบคุณคะป้าพอลที่ให้ความรุ้กับแนนเดียวแนนจะลองทำตามคำแนะนำของป้าดูนะคะแล้วอย่างไงจะแวะเข้ามาอีกคะ