ถือพาสบีค่ะและต้องการไปเที่ยวที่อิตาลีต้องทำอย่างไร

Previous topic - Next topic

จุ๊

ตอนนี้ถือพาสบีอยู่ค่ะ และมีกำหนดการจะไผปเที่ยวที่อิตาลีต้องดำเนินการอย่างไรบ้างค่ะ ขอวีซ่าที่ไหนถ้าตอนนี้พักอยู่ที่ซูริค ใครทราบช่วยให้ข้อมูลหน่อยค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0050 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

namelin

เทวี

คือว่าเทวีไม่ค่อยรู้เรื่องของซูริคเท่าไรนะคะรู้แค่ว่าซูริคไม่ไกลจากซังกาแลนด์ที่เทวีอยู่เลยขับรถประมาณ1ชั่วโมงกว่าๆก็ถึงกันที่ร่ายแบบนี้เพราะเทวีจะแนะนำว่าให้ไปขอแชงเก็นวีซ่าซิค่ะง่ายดีให้สามีขอให้ก็ได้ไม่จำเป็นต้องเป็นสถานทูตอิตาลีอย่างเดียว เพราะถ้าเป็นสถานทูตอิตาลีแล้วคุณมีแฟนเป็นคนสวิสอันนี้ต้องมีการนัดหมายล่วงหน้าก่อนถึงจเอข้าสถานทูตเขาได้แต่ถ้าแฟนคุณเป็นยุโรปเปียนไม่มีปัญหาค่ะไปได้เลยไม่ต้องนัดหมาย แต่ที่เทวีบอกเนี้ยให้ไปขอที่สถานทูตออสเตรียจะง่ายกว่าค่ะ แล้วคุณก็เดินทางผ่านซังกาแลนด์ไปแสตมป์ที่ด่านของออสเตรียก่อน เทวีว่าถ้าขับรถจากซูริคไปออสเตรียก็ประมาณ2ชมฬเท่านั้น คราวนี้วีซ่าของคุณจะไปได้ทั่วยุโรปเลยค่ะ แต่มีอายุแค่6เดือนนะคะ เพราะการขอวีซ่าไม่ยุ่งยาก และไม่เสียค่าธรรมเนียมด้วย ขอที่สถานทูตออสเตรียดีกว่าขอที่อิตาลีในกรณีที่สามีเป็นสวิสนะคะ แต่ขอเทวีนี่สามีเป็นอิตาลีด้วยก็เลยขอที่สถานทูตอิตาลีง่ายและเร็วกว่าและไม่เสียค่าธรรมเนียม กรณีของคุณอาจจะยุ่งนิดนึงคือ ถ้าคุณขอที่สถานทูตออสเตรียคุณต้องไปแสตมป์ครั้งแรกที่ออสเตรียก่อน ที่เหลือคุณก็เดินทางได้ทั่วยุโรปค่ะ

จุ๊

ขอบคุณมากค่ะกับคำแนะนำ มีคำถามอีกแล้วค่ะ ถ้าต้องการได้เชงเก็นวีซ่าแบบเข้าออกได้หลายครั้ง เวลา 1 ปี หรือจนกว่าพาสบีจะหมดอายุ เป็นไปได้ไหมค่ะ

เทวี

อันนี้เทวีไม่ทราบค่ะแต่คิดว่าไม่น่าจะได้นะคะ รอผู้รู้มาตอบแล้วกันค่ะ

namelin

แต่หากคุณขอวีซ่าด้วยความช่วยเหลือของสามี วีซ่าของคุณอาจมีข้อกำหนดต่อท้ายว่า วีซ่ามีผล เมื่อเดินทางร่วมกับคู่สมรส (Gültig nur in Begleitung des CH-Ehegatte)
 ซึ่งใช้การไม่ได้ หากคุณจะเดินทางลำพัง คงต้องขอวีซ่าตามปกติ
 การแต่งงาน ช่วยให้ได้วีซ่าง่ายขึ้น แต่ก็ไม่อัตโนมัติ ยังคงต้องดำเนินการปกติ อย่างคนที่มีพาสไทย (หากมีเพียง 1 พาส-ในกรณีเดินทางคนเดียวนะคะ)
 ส่วนระยะเวลาวีซ่าที่จะได้ ก็ขึ้นอยู่กับเหตุผล
 เช่น คนที่อยู่แถวชายแดน แล้วข้ามไปซื้อของฝั่งตรงข้ามบ่อยๆ อาจจะได้ 1 ปี จะได้ไม่ต้องไปขอทุกอาทิตย์ แต่ถ้าเป็นนักท่องเที่ยวทั่วไป เขาก็คงให้ตามสมควร
 เข้าใจถูกป่าวอะคะ หุหุ ที่รู้ก็ประมาณเนี้ยอะคะ

น้ำท่วมปาก

ตอบจากประสพการณ์น๊ะค๊ะ
 ตัวเองกับแฟนชอบซิ่งมอเตอร์ไซด์ค่ะ  
 การขอวีซ่าครั้งแรก  จะได้อัตโนมัติ 6 เดือนเท่านั้น  การขอจะต้องมีจม.เชิญ หรือ ที่พักแน่นอน หรือ ใบจองโรงงแรม  ตัวเองใช้ใบจองโรงแรมค่ะ และห้ามลืมแสตมป์ผ่านเขตน๊ะ  เพราะจะมีัผลต่อการขอครั้งต่อไป

การขอครั้งต่อไป  จะได้ 1 ปีค่ะ  

ก็ขอให้การท่องเที่ยวสนุกสนานน๊ะค๊ะ  

namelin

อยากให้คุณน้ำกับคุณเทวี ช่วยเล่าประสบการณ์การขอวีซ่าที่กล่าวถึงมาในที่นี้ ให้ฟังหน่อยได้ไหมคะ ถึงสถานที่ ขั้นตอน และรอนานเท่าไหร่คะ
 เรื่องการขอวีซ่าน่าสนใจดีคะ แต่ละแบบ แต่ละที่ก็ต่างกันไป อยากฟังไว้เป็นความรู้นะคะ
 ขอบคุณมากคะ

สุดทางรัก

ดิฉันเคยไปเที่ยวปารีสค่ะ

เพราะมีญาติอยู่ที่นั้น ขอวีซ่าแชงเก้น ครั้งแรกได้ 3 months

และครั้งที่ สอง ได้ 6 months

นี่ว่าจะไปขอครั้งที่สาม ไม่แน่ใจว่าเขาจะให้หนึ่งปีหรือเปล่า เพราะบางคนถ้าเฉยๆ ไม่ขอเขา เขาก็จะให้เหมือนครั้งที่แล้ว ๆ เรื่อยไป แต่ถ้าเราขอเขา เขาก็จะเพิ่มให้ในการไปต่อครั้งต่อไป แต่ได้มากสุดก็หนึ่งปีค่ะ