ไม่ทราบว่าต้องทำอะไรบ้างคะ เมื่อจะคลอดบุตรในสวิสเดือนก.ย.นี้คะ

Previous topic - Next topic

Sunshine

สวัสดีคะ พี่ๆเพื่ิอนๆทุกท่าน วันนี้ก็มีเรื่องมาให้รบกวนอีกแล้วคะ
พอดีจุ๊บจะคลอดบุตรเดือนก.ย.นี้ ไม่ทราบว่าจุ๊บต้องทำอะไรบ้างคะ ต้องแจ้งกับทางสถานฑูตไทยไหมต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ
เด็กถือพาส สองเล่มได้ไหมคะ 
รบกวนพี่ๆ เพืี่อนๆด้วยนะคะ อยากเตรียมให้พร้อมแต่เนิ่นๆนะคะเพราะคลอดแล้วคงมีงานล้นมือ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

the sun

สวัสดีค่ะ คุณ ซันชาย เข้ามาตอบให้นิดหน่อยค่ะ การคลอดที่สวิส ไม่ต้องทำอะไรค่ะ คุณมีหมอประจำตัวอยู่แล้วที่ฝากท้องประจำทุกเดือน หมอจะแนะนำคุณเองว่าจะทำไงบ้าง ไม่ต้องกังวล เตรียมตัวเดินเข้ารพ. เตรียมของใช้ที่จำเป็นแพ็คใส่กระเป๋าไว้ พวกแปรงสีฟ้นยาสีฟัน กับชุดนอน หนังสือนิตยสารไว้อ่าน ขนมคบเคี้ยว ส่วนเรื่องไปอบรมดูแลลูกน้อยดิฉันไม่ได้ไปเข้าอบรม เพราะคิดว่าตัวเองฟังไม่รู้เรื่อง เขาอบรมเป็นภาษาเยอรมัน เลยไม่ไป ก้อไม่จำเป็นจริงๆ เพราะสันชาติญาณความเป็นแม่มันพร้อมแล้ว เป็นเองทุกอย่าง คลอดลูก ยังไม่ต้องแจ้งสถานฑูตไทยก้อได้ เอาไว้ทีหลัง อันนั้นไม่สำคัญเท่าการรักษาตัวเองพักฟื้นดูแลลูกน้อยให้แข็งแรงก่อน ค่อยว่ากันเรื่องแจ้งเกิดลูกน้อยกับสถานฑูตไทยที่เบิร์น เพราะการแจ้งเกิดลูกน้อย คุณต้องถ่ายรูปลูกน้อยเป็นภาพ 2 นิ้วเหมือนภาพติดพาสปอร์ต หากลูกคอยังไม่แข็งก้อเป็นการลำบากที่จะจับเด็กอ่อนๆ ถ่ายลูก จริงๆ ยังไม่ต้องแจ้งตอนลูกเด็กแดงก้อได้ ที่สถานฑูตต้องใช้รูปเพื่อแค่ยื่นยันว่าเด็กมีหน้าตาแบบนี้ ไม่ได้เอาไปตงไปติดในเอกสารใดๆ ทั้งสิ้น แค่ให้ท่านฑูตดูหน้าตาเด็กก่อนออกใบสูติบัตรให้
โชคดี ปลอดภัยสุขภาพแข็งแรงทั้งคุณแม่และคุณลูก หน้าที่ๆ ยิ่งใหญ่ๆ ในวันนี้ เอาใจช่วยนะคะ

Jojo

เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ จะคลอดเดือนพฤศจิกายนนี้แล้ว จะได้เตรียมตัวเตรียมเอกสารบ้างเหมือนกัน

เด็กถือพาส 2 เล่มได้ค่ะไม่เป็นปัญหา  ลูกสาวคนโตโจ้ก็มี 2 พาสค่ะ แต่คนโตเกิดเมืองไทยแจ้งเกิดไม่ค่อยยุ่งเท่าไหร่ ทำไมที่นี่แจ้งเกิดลูกยุ่งจัง ค่าทำพาสไทยก็แพงกว่าทำที่เมืองไทยด้วยอ่ะ :'(
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

jaice

หวัดดีค่ะ กำลังจะคลอดเดือน พ.ค นี้ค่ะ ตื่นเต้น อยากทราบว่าเด็กจะได้สิทธิ์อะไรบ้างค่ะ และค่าใช้จ่ายในการคลอดประมาณเท่าไหร่ แฟนบอกประกันจ่ายให้ แต่อยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้ค่ะ ใครมีประสบการณ์บ้างค่ะ

spa

สวัสดีจ้ะคุณ jaice
Quote from: jaice on March 22, 2011, 12:36:48 AM
หวัดดีค่ะ กำลังจะคลอดเดือน พ.ค นี้ค่ะ ตื่นเต้น อยากทราบว่าเด็กจะได้สิทธิ์อะไรบ้างค่ะ และค่าใช้จ่ายในการคลอดประมาณเท่าไหร่ แฟนบอกประกันจ่ายให้ แต่อยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้ค่ะ ใครมีประสบการณ์บ้างค่ะ

คลอดลูกที่นี่มาก็นานโขแล้วถ้าเป็นลูกคนแรกคงอยู่โรงพยายาบาลหนื่งสัปดาห์ค่าใช้จ่ายนั้นประกันสุขภาพจ่ายก็แล้วแต่ว่าคุณทำประกันแบบไหนแต่ส่วนมากแล้วคุณต้องจ่าย 10% ของค่าใช้จ่ายทั้งหมดอันนี้คุณไม่ต้องกังวลอะไรมาก (ส่วนตัวตอนนั้นคลอดโรงพยาบาลของรัฐตกประมาณ 8`000 sfr. ราคานี้มันนานมากแล้วนะคะ)

เด็กจะได้สิทธิอะไรบ้างนั้นถ้าสามีทำงานเป็นลูกจ้างก็จะได้รับ Kinderzulage ทางสามีคุณต้องแจ้งให้ทางบริษัททราบถามว่าได้เท่าไหร่อันนี้ต้องขื้นอยู่กับ Kanton ที่คุณอยู่และแล้วแต่ละบริษัทแต่ละที่ไม่เหมือนกัน เช่น Kanton Zug เด็กจะได้ประมาณ 350 sfr.

อย่ากังวลใจไปเลยค่ะทุกคนต้องมีประสบการณ์ครั้งแรกทำใจให้สบายนะคะเพียงแค่คุณเตรียมตัวให้พร้อมที่จะเป็นคุณแม่ก็พอแล้ว
มีความสุขมากๆนะคะ
สปาร์

jaice

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ คุณสปาร์   ขอให้มีความสุขมาก ๆ นะค่ะ