ถามพี่ๆน่ะค่ะ ว่าถ้าเราจะไปจดทะเบียนที่สวิสเนี่ย เราต้องขอวีซ่าแบบไหนคะ

Previous topic - Next topic

pangya

จริงๆแล้วเห็นด้วยกับคุณเกตุนะคะ การขอ Visa แต่งงาน อย่างน้อยสถานทูตสวิตฯในไทยจะตรวจสอบเอกสารทุกอย่างที่คุณมีก่อนที่จะส่งเอกสารทั้งหมดกลับไปที่สวิตฯ เพื่อให้ทางเขตที่แฟนคุณอยู่ตรวจสอบ นั่นคือระยะเวลาที่ทางสถานทูตบอกว่าใช้เวลาดำเนินการ 8 สัปดาห์  อันนี้คิดว่าไม่ผิดพลาดแน่นอน เพราะมีประสบการณ์ตรงที่ว่าถ้าเอกสารเราไม่สมบูรณ์ เจ้าหน้าที่จะให้เราเปลี่ยนแปลง , แก้ไข ก่อนที่จะส่งไป   ลองคิดดูว่าถ้าเอกสารไม่สมบูรณ์ ทางเขตที่สวิตฯ ปฎิเสธเอกสารของคุณ  มีทางเดียวคือ บินกลับมา เพื่อเอกสาร 1 ใบที่ไม่สมบรูณ์    อีกอย่างกระทรวงการต่างประเทศ มีหน้าที่ตรวจว่าเอกสารนั้นแปลถูกต้องไหม และ รับรองว่าเอกสารนั้นได้ออกจากมาจากหน่วยงานที่ถูกต้องไม่ใช่เอกสารปลอม เพราะต้องมีการตรวจสอบข้อมูลจากกองทะเบียนราษฎ์ด้วยค่ะ และที่เสีย ให้กับสถานทูต ตอนที่ปังจ่ายเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว รวมเบ็ดเสร็จ 10,490 THB มีแยกเป็นค่าธรรมเนียมต่างๆตรวจสอบเอกสารและ ค่า visa แยกเป็นหลายรายการค่ะ ( อ่านไม่ออกเป็นภาษาเยอรมัน)  

ที่ปังเขียนมาเยอะแยะเพราะเห็นด้วยที่คุณเกตุบอกว่าให้แฟนไปถามที่เขตก่อนเพื่อความแน่ใจเพราะ บางเขตไม่รับ visa ท่องเที่ยวแล้วไปแต่งงานค่ะถือว่าผิดวัตถุประสงค์การเข้าประเทศเขา ต้องกลับมาขอ Visa เพื่อไปแต่งงานโดยเฉพาะ   ถ้าจะลองประเมินกันให้ดีๆ การยื่น Visa พร้อมการดำเนินการทุกอย่างไปจากเมืองไทย ปังว่าถูกกว่าไปทำที่โน่นนะคะ และผ่านการตรวจสอบแล้วจากสถานทูตสวิต ฯในไทย และคงไม่ต้องเสียค่าตั๋วเครื่องบินเพิ่ม( ในกรณีที่เอกสารไม่สมบูรณ์ )  

เมื่อ 2ปี ที่แล้วไปเที่ยวที่ สวิตฯ ตอนขากลับเจอพี่คนหนึ่งบนเครื่องก็เล่าให้ฟังว่าแกเตรียมตัวเพื่อไปแต่งงานที่โน่น ขอ วี ท่องเที่ยวแต่ปรากฎว่าแกไม่มีใบเกิดไปอาจจะไม่ได้ตรวจสอบข้อมูลเกี่ยวกับเอกสารที่จะต้องยื่น ก็เลยต้องบินกลับมาเพื่อค้นหาใบเกิด

ที่เขียนมาซะยาวเนี่ย ก็เพราะอยากให้คุณผักบุ้งลองตัดสินใจดูให้ดี เผื่อข้อมูลของ ปังจะมีประโยชน์กับคุณบ้างไม่มากก็น้อย โชคดีค่ะ

Pakky

ต้องการสอบถามเรื่องเกี่ยวกับ"วีซ่าเยี่ยมญาติ" จะเดินทางไปหาแม่ที่ประเทศเบลเยี่ยม ไม่รู้ว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง แต่พอจะรู้ว่าต้องได้หนังสือเชิญจากทางเบลเยี่ยม ใครพอจะรู้ข้อมูลรบกวน แนะนำด้วยนะคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณPakky
 เข้าไปถามที่นี่จะได้ข้อมูลที่ถูกต้องเกี่ยวกับประเทศเบลเยี่ยมนะคะ

http://news.thaieurope.net/content/view/710/25/

มีคนไทยในเบลเยี่ยมจำนวนมากที่นี่สามารถเข้ามาตอบให้ข้อมูลทุกอย่าง

หนุ่ย

มีเพื่อนซึ่งไปได้สามีที่เบลเยี่ยมแต่ไม่เคยพบกันเลยสิบกว่าปีติดต่อไม่ได้อยากรบกวนให้ช่วยค้นหาที่อยู่หรือเบอร์โทร       เขามีชื่อจริงว่า คุณ รัชนี อากาศวิภาค เป็นคนจังหวัดอยุธยา  ขอขอบคุณล่วงหน้ามานะที่นี้086-8028428