เด็กกำพร้าสวิส

Previous topic - Next topic

baby

สวัสดีค่ะคุณpall
ตอนนี้หนูต้องการความช่วยเหลือจากคุณด่วนเลยค่ะ คือหนูมีลูกสองคนกับแฟนชาวสวิส แฟนเสียได้สี่ปีแล้วค่ะ 
ตอนนี้หนูอยากพาลูกไปเรียนอยู่ที่สวิส อ้อเด็กมีสวิสพาสค่ะแต่หนูไม่มี ตอนนี้ทางสวิสเขาบอกว่าเราสามคนแม่ลูกไม่สามาถร
อยู่ที่สวิสได้เพราะเงินไม่พอ หนูกับลูกได้รับเงินเดือนแม่หม้ายเดือนล่ะสามพันสิวสแฟรงค์ ถามว่าทำไมถึงอยู่ไม่ได้
ทีนี้หนูอยากถามว่าแล้วถ้าหนูจะพาลูกไปเที่ยวที่สวิสหนูต้องทำยังไงบ้างค่ะ พอดีหนูจองคิวยื่นวีซ่าได้วันที่สิบสี่พฤษภาคมสองพันสิบ
หนูจึงขอความกรุณาจากทุกคนด้วย ตอนนี้เด็กอายุสิบเอ็ดขวบกับสิบขวบเขาถามตลอดว่าแม่บ้านปะป๋าเป็นยังไงบ้าง
หัวอกคนเป็นแม่ก็อยากที่จะพาลูกไปเห็นบ้านเกิดของพ่อเขาบ้างคงไม่ผิดใช่ไหมค่ะ

Jojo

สวัสดีค่ะคุณ baby

ก่อนอื่นขอเป็นกำลังใจให้นะคะ จงสู้ต่อไปเพื่อลูกๆ ;D
ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะคะว่าทำไมคุณถึงถูกปฏิเสธวีซ่า เพื่อที่จะย้ายมาอยู่ที่สวิส
เงินแม่หม้ายที่คุณได้เดือนละสามพันสวิสนั้น ถ้าตีเป็นเงินไทย อยู่เมืองไทย ก็ใช้ชีวิตแบบชิว ๆ ได้ แต่ถ้ามาอยู่ที่สวิส พร้อมลูกอีก 2 คน
คิดว่าไม่มากเท่าไหร่นักค่ะ ถึงลูกจะได้เรียนฟรี แต่มันก็จะมีค่าใช้จ่ายอื่น ๆ ตามมาด้วย เช่น ค่าเช่าห้อง แถว ๆ บ้านเท่าที่เคยอ่านตามหนังสือพิมพ์ ห้องเล็ก ๆ แบบสตูดิโอ ก็เดือนละ 7 ร้อยฟรังขึ้นไป ยังไม่รวมน้ำไฟ ไหนจะค่าประกันสุขภาพของ 3 คนแม่ลูกที่ต้องจ่ายต่อปี ค่าอาหารการกินอีก

ยังไงก็ขอให้ได้วีซ่า ได้พาลูก ๆ มาที่สวิสนะคะ ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

baby

สวัสดีค่ะคุณjojoและลูกสาวที่น่ารักมาก

ขอบคุณมากน่ะค่ะสำหรับกำลังใจและความคิดเห็น
เรื่องเงินเดือนแม่หม้ายนั้นจริงค่ะถ้าฉันอยู่เมืองไทยนั้นสบายมาก      แต่ในอีก6-7ปีข้างหน้านั้นลูกก็จะไม่ได้รับเงินเดือนแล้วน่ะและอีกอย่างคือสามีก็ตายแล้วเหลือแต่ฉันผู้เป็นแม่ที่จะเรียกร้องสิทธให้ได้นะตอนนี้ใช่ไหมค่ะ?คุณรู้ไหมว่าตอนนี้ประเทศไทยเรานั้นบางคนจบปริญญาแต่ต้องกลับมาไถ่นาเลยค่ะฉันถึงต้องดิ้นรนไงค่ะอณาคตคนเรานั้นไม่แน่นอนไม่รู้จะตายวันไหนฉันถึงกลัวถ้าฉันตายไปอีกคนแล้วลูกของฉันจะทำยังไง      ตอนนี้ยังมองไม่เห็นอณาคตลูกเลยถ้าลูกยังอยู่ที่เมืองไทยแต่ถ้าฉันได้พาลูกไปอยู่สวิสอย่างน้อยฉันก็พอรู้บ้างว่าสวัสดิการทางนั้นดีมากใช่ไหม่ล่ะค่ะ
ฉันถึงต้องทำเรื่องขอความช่วยเหลือจากประเทศสวิสไงค่ะแต่กลับถูกปฏิเสธมาอย่างบอบช้ำน้ำใจฉันกับลูกที่สุดเราสามคนแม่ลูกคิดว่าอยู่ที่ไหนก็ได้ขอแค่มีที่สุกหัวนอนก็พอไม่จำเป็นต้องมีห้องใหญ่หรอกค่ะ
ทำยังไงได้เนาะเพราะเงินตัวเดียว     ประเทศสวิสเขาแบ่งชนชั้นด้วยหรือค่ะ?
ขอบคุณนะค่ะที่ช่วยชี้แนะและถ้าเป็นไปได้ก็ขอคำชี้แนะอีกน่ะค่ะสวัสดีค่ะ

Jojo

เข้าใจหัวอกคนเป็นแม่ค่ะ ยังไงก็ลองสู้ๆๆ สักตั้งละกันผลจะออกมาเป็นยังไงช่างมันให้ถือซะว่าได้ลองทำแล้วดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย ไม่ลองไม่รู้ ;D

เมืองไทยมีปัญหาเยอะมาก และเริ่มจะมากขึ้น มากขึ้นทุกวัน ก็นั่นละค่ะเหตุผลที่โจ้ชวนสามีกลับสวิส แล้วผลที่ได้ก็คือ คุณภาพชีวิตมันดีจริง ๆ แต่ความเป็นอยู่ไม่สบายหรือง่ายเหมือนเมืองไทยบ้านเรา แต่ก็ได้อย่างเสียอย่างจะให้มันดีเลิศไปหมดทุกอย่างในโลกนี้มันคงไม่มี ???

เรื่องแบ่งชั้นวรรณะ ไม่รู้ว่าเค้าแบ่งกันหรือป่าว แต่มาอยู่ที่นี่บางทีก็รู้สึกว่าตัวเองเป็นพวกคนต่างด้าว เป็นพวก ลาว พม่า เขมรที่มาอยู่เมืองไทยอ่ะ..555 แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร แต่มีอย่างหนึ่งอ่ะที่มันสงสัยค้างคาใจมานานๆๆๆๆ มาก ๆ คือเรื่องทางการสวิสเค้าเอาเกณฑ์อะไรชี้วัดการให้วีซ่าการเข้ามาอยู่ที่ประเทศสวิส เพราะเห็นพวกศรีลังกามาอยู่กันเพี๊ยบ ไง๊วีซ่าเค้าได้มาง่ายกันจัง ตามพ่อแม่มาบ้าง ตามแฟนมากันบ้าง ซึ่งแฟนหรือสามีเค้าก็ชาวศรีลังกาเหมือนกัน หรือพวกยูโกฯ อย่างเนี้ย พอมาอยู่กันทีก็พากันมีลูกกันครอบครัวละ 3-4 คน ไม่เห็นจะมีปัญหากันตรงไหน แต่ทำไมทีคนไทยกว่าจะปล่อยวีซ่ากันมาแต่ละที ดูแล้วดูอีก อุทรกันแล้วอุทรกันอีก มันต่างกันตรงไหน ??? ฉะนั้นลองสู้ดูอีกทีนะคะ เหนื่อยแทนเลยต้องขับรถทางไกลขนาดนี้ นี่ถ้ามีญาติของสามีทางฝั่งสวิสช่วยอีกแรงคงจะดีไม่น้อย :'( :'(

โชคดีนะคะ ;)
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส