มีใครทำงานโรงงาน แถว เขต ซูริค หรือ Aaagru บ้าง โรงงานชื่ออะไรบ้าง

Previous topic - Next topic

น้อง

มีใครทำงานโรงงาน อะไรกันบ้างคะ ในเขต ซูริค หรือAaagru  คือว่าอยาก ทำงานโรงงาน รบกวนหน่อยนะคะ เพื่อนๆ แค่บอก ชื่อ โรงงานและที่ตั้งก็พอค่ะ จะติดต่อไปเอง แต่ถ้าให้สุ่มเอง ยากมากค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ./น้อง

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0047 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

น้อง

ไม่ทราบว่าทำไมข้อมูลไม่ไปอยู่ด้านบนคะ เพราะพออยู่ด้านล่างแล้ว ลองตอบดูแล้ว ข้อมูลก็หายไปเลย/น้อง ไม่รู้ทำอะไรผิดไปหรือเปล่า พอพิมพ์เสร็จก็ คลิก เขียนข้อความ หมายถึงส่งหรือเปล่า

pall

สวัสดีค่ะคุณน้อง
 การตั้งทู้ที่นี่เป็นแบบนี้ค่ะทู้ที่ตั้งใหม่จะอยู่ข้างล่างสุด
 ถ้ามีคนเข้ามาตอบจะอยู่ข้างบนค่ะ
 ป้าขอลบทู้ที่ตั้งซ้ำนะคะ...เดี๋ยวรอคนเข้ามาตอบค่ะ

น้อง

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

สวัสดีค่ะป้าเพลา  คุณน้อง ตอนนี้เข้าใจแล้วนะค่ะถึงเหตุที่กระทู้ตั้งใหม่จะอยู่ข้างล่าง ไม่ต้องตกใจค่ะ
 พูดถึงการหางาน ไม่ทราบว่าคุณอยู่เขตแถวไหนค่ะ ขอแนะนำนิดหนึ่งนะค่ะว่า ต้องศึกษารายละเอียดว่า

-  รับพนักงานมีคุณสมบัติอะไรบ้าง เช่น  ต้องการคนพูดและพอเข้าใจภาษาไหม ถือใบพำนักประเภทไหน ส่วนมากเลยที่เห็น นอกจากสวิตพาสแล้ว ก็จะเป็น เซ เคยมีประสบการณ์ทำงานมาไหม
     -  ต้องดูด้วยว่าระยะทางมันเหมาะสมเวลาเข้าทำงานไหม และค่าเดินทางมันคุ้มกับค่าแรงไหม เพราะเห็นบางคนมาบ่นให้ฟังว่า เสียดายงานสมัครไปแล้วเรียกสัมภาษณ์ พอรู้เวลาเข้างาน มานั่งคำนวณคิดกับตารางรถไฟ รถบัส เค้าไม่สามรถเดินทางไปทำงานได้ หรือบางคนความที่กลัวจะไม่ได้งาน ก็ต้องฝืนหาหนทางให้ไปทำงานทัน ทำได้ไม่กี่เดือนก็ต้องออก เป็นการน่าเสียดาย

เรื่องชื่อที่อยู่โรงงาน ถึงเรามีชื่อที่อยู่ แต่เราไม่ทราบถึงภายในว่าช่วงนี้เค้ามีนโยบายจะรับคนใหม่ไหม ยอมรับว่า เราต้องรู้จักคนเพื่อถามไถ่ถึงข่าวคราว การที่เราจะสุ่มส่งใบสมัครไป ถ้าเค้าไม่รับแล้วส่งใบสมัครกลับมา มันบั่นทอนกำลังใจและที่สำคัญอาจทำให้เราพลาดโอกาสของช่วงเวลาที่เค้ารับคนคราวหน้า ถ้าคุณน้องอาจได้งานทำจริงๆขอแนะนำให้ลองติดต่อบริษัทที่จัดหางานดีไหมค่ะ เช่น Adecco  หรือจะลองดูในเวป www.jobwinner.ch จะมีคุณสมบัติ ของพนักงานและเขตที่รับคนบอกไว้ ยกตัวอย่างเช่น รับพนักงานแพคสินค้า ของโรงงานทำเบเกอรี่ ในเขตเมืองซูริต เป็นต้น

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

ถึงคุณน้อง อีกรอบนะค่ะ เราไม่สามารถเอาที่อยู่เหล่านั้นมาลงได้ เพราะเราไม่ได้รับความยินยอมจากเจ้าของในการมาลงโฆษณาประกาศหาพนักงานเหมือนที่บริษัทจัดหางานทั่วๆไป ที่เค้าได้รับความยินยอมและทำข้อตกลงกับโรงงานนั้นๆ มีกฎหมายควบคุม เพราะการเอามาลงถือว่าเราไปละเมิดสิทธิ์ของเค้าและอีกอย่าง คือเราไม่ได้ทราบข้อมูลที่แท้จริงของแต่ละโรงงานว่าเค้ารับคนหรือไม่ หากแต่อย่างในกรณีที่คนบอกต่อๆกันในกลุ่มเพื่อนฝูงเป็นการส่วนตัว หรือคนที่ทำอยู่ที่นั้นมาบอกต่อกัน ข้อมูลจะชัดเจน แน่นอนไม่มีปัญหา อย่างไร หากเพื่อนๆในนี้อยากช่วยกันด้วยน้ำใจ เรายินดีให้ใช้พื้นที่เวปบร์อดเป็นสื่อกลางการให้ติดต่อทีเมลเป็นส่วนการตัวได้ ค่ะ เช่นของนิด ยินดีค่ะ หากใครมีอะไรสงสัยติดต่อมาได้

เจนนี่

หวัดดีค่ะคุณน้อง
 พอดีเจนนี่อยู่ที่โรงงานแห่งหนึ่ง แถวๆ อาก่าวพอดี

ถ้ายังงัยสนใจ เมลมานะคะ จะส่งที่อยู่ดรงงานให้
 dkueng75@hotmail.com

pall

สวัสดีค่ะคุณน้อง
 คคห.ที่5..ที่หายไปไม่มีอะไรหรอกนะคะไม่ต้องตกใจ
 ป้าลบออกไปเพราะเป็นที่อยู่ค่ะ..
 เราระมัดระวังเกี่ยวกับเรื่องนี้มาก
 เพราะมีกฎหมายควบคุมเกี่ยวกับเรื่องนี้
 ต้องระมัดระวังอย่างยิ่งเกี่ยวกับการละเมิดสิทธิ

ต้องขอขอบคุณเจนนี่อย่างมากนะคะกับน้ำใจ
 ที่ต้องการช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์
 และเข้าใจที่ป้าลบประทู้ความเห็นนั้นออกไป
 ขอบคุณเจนนี่มากค่ะ

น้อง

ถึงคุณ เจนนี่ น้องรู้จัก คนที่ทำงานนี้อยู่คนนึง เป็นคน รัสเซียหรือเซอเบียไม่แน่ใจ เธอ อวบหน่อย และผมยาวมาก ขาว เราเคยเรียนภาษาเยอรมันห้องเดียวกัน ชื่อ Alga ค่ะ ยังไงขอบคุณคุณเจนนี่ค่ะ สถานที่ได้รับแล้วค่ะ แล้ว Alga ก็เคยให้ไว้ครั้งหนึ่ง หลายเดือนก่อน  น้องอาศัยอยู่Spreitenbach ใกล้โรงงานนี้มากค่ะ ขอบคุณค่ะ