อยากถามพี่ๆเพื่อนๆ ที่ทราบเกี่ยวกับวีซ่าสวิสหน่อยน่ะค่ะ คือว่าตอนมาที่สวิสนี่น้องขอวีซ

Previous topic - Next topic

อมยิ้ม

(คือตั้งแต่ 1 ก.พ.-30 เม.ย)แต่ว่าน้องยังอยากอยู่ต่ออีกซัก 1-2 เดือน จะเป็นไปได้ไหมคะ ถ้าเราทำเรื่องขอยื่นระยะเวลาการอยู่ต่อที่สถานฑูตที่นี่  แล้วในการขออยู่ต่อนี้จะมีผลต่อการมาสวิสครั้งต่อไปไหมคะ เพราะว่า แฟนน้องจะให้มาเที่ยวอีกครั้งในเดือน ก.ย.น่ะค่ะ

รบกวนพวกพี่ๆ ช่วยตอบด้วยนะคะ เพราะว่าจะได้รีบทำเรื่องหรือไม่ก็ต้องทำใจ รอมาใหม่ในครั้งหน้า
 ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0044 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณอมยิ้ม
 การขอวีซ่าเข้าประเทศสวิตฯปัจจุบันนี้
 การขอยุ่งยากและซับซ้อนพอสมควร
 มีระเบียบและกฎหมายเพิ่มเติม
 สมัยก่อนถ้าขอวีซ่ามาได้3เดือนก็สามารถยืดระยะเวลาเพิ่มได้
 อาจจะเป็น6เดือนหรือ1ปี(แล้วแต่เขตที่อยู่)
 บางคนอาจจะไม่ได้..อาจเพราะมีสาเหตุและเหตุผลต่างๆ
 ที่ทางเขตไม่ยอมออกต่อให้..บางคนอาจจะได้มาโดยง่ายดาย
 ไม่มีปัญหาอะไร..เอาอะไรมาเป็นกฎตายตัวไม่ได้..สำหรับเหตุผล
 และการตัดสินใจของเจ้าหน้าที่...ซึ่งมีคนเถียงกันมาแล้วว่า
 ตัวเองทำไม่ได้..คนที่ทำได้ก็บอกว่าตัวเองทำมาได้

**คำถามของคุณ**
 คือตั้งแต่ 1 ก.พ.-30 เม.ย)แต่ว่าน้องยังอยากอยู่ต่ออีกซัก 1-2 เดือน จะเป็นไปได้ไหมคะ ถ้าเราทำเรื่องขอยื่นระยะเวลาการอยู่ต่อ

**คำตอบ**
 เมื่อ2อาทิตย์ที่แล้วป้าไปถามเขตที่อยู่มาก็ได้รับคำตอบว่า
 ปัจจุบันการขอวีซ่าจะได้มาแค่3เดือนเท่านั้น
 และถ้ามาอยู่ที่นี่แล้วถ้าจะขออยู่ต่อ...ถ้าวีซ่าหมด
 ก็ต้องออกไปนอกประเทศมีกำหนด1เดือน
 แล้วเข้ามาใหม่ขอวีซ่าอยู่ต่อไปอีก..
 **แต่ก็มีคนขอวีซ่าอยู่ต่อได้โดยที่ไม่ต้องออกนอกประเทศ....
 (เหตุผลข้อนี้ป้าให้คำตอบคุณไม่ได้ว่าทำไม..ถึงทำได้เขา)
 ไม่แน่อาจจะโชคดีก็ได้ถ้าเขตที่อยู่ไม่เข้มงวด
 และมีเหตุผลที่ต้องการอยู่ต่อ(อันนี้สำคัญต่อการตัดสินใจของเจ้าหน้าที่)....
 **ดังนั้นถ้าคุณต้องการให้น้องอยู่ต่อ
 ถ้าคุณไม่อยากให้น้องต้องออกไปอยู่นอกประเทศ1เดือน
 คุณลองเขียนยื่นคำร้อง..มีเหตุผลที่คิดว่าสำคัญ
 ที่เจ้าหน้าที่ยอมรับฟังและเห็นด้วยไม่แน่คุณอาจจะ
 สามารถต่อวีซ่าหใน้องคุณได้อยู่ต่อไปอีกได้

**คำถาม**
  ถ้าเราทำเรื่องขอยื่นระยะเวลาการอยู่ต่อที่สถานฑูตที่นี่ แล้วในการขออยู่ต่อนี้จะมีผลต่อการมาสวิสครั้งต่อไปไหมคะ เพราะว่า แฟนน้องจะให้มาเที่ยวอีกครั้งในเดือน ก.ย.น่ะค่ะ

**คำตอบ**
 ถ้าอ่านตามระเบียบที่เขียนหรือออกไว้เขาจะมีเวลากำหนดบอกไว้ว่า
 ถ้าขอวีซ่าเข้าประเทศสวิตฯได้ในจำนวน3เดือนก็ต้องรอยื่นเวลาให้ครบ3เดือนใหม่ถึงจะขอวีซ่าได้ใหม่
 แต่ก็มีคนแย้งออกมาไม่ต้องรอจนถึง3เดือนก็ขอมาใหม่ได้แล้ว
 อันนี้ไม่ขอตอบนะคะ
 ขอตอบจากที่ตัวเองทำมา
 ตอนที่ขอวีซ่าให้แม่มาเที่ยวที่นี่จะขอวีว่าใหม่อีกครั้ง
 ต้องรอให้ครบระยะเวลาที่เเม่มาอยู่ที่นี่จึงทำเรื่อง
 ขอวีซ่าใหม่และก็ได้มาอีกไม่มีปัญหา

รอคำตอบจากคนอื่นๆที่มีประสบการณ์และเคยทำมาแล้ว
 มาช่วยบอกกันอาจจะเป็นข้อมูลหลายๆอย่าง
 ที่อาจจะแตกต่างกันไปบ้างตามที่ตัวเองเคยขอมา
 ถือว่าเราให้ข้อมูลเป็นประโยชน์กัน
 ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาช่วยตอบค่ะ

pall

ลืมให้Linkคุณอมยิ้มไป
 คุณให้แฟนลองเข้าไปอ่านที่นี่อาจจะเป็นข้อมูลได้บ้าง
 ไม่มากก็น้อยนะคะ

http://www.ch.ch/suchen/index.html?keywords=Visum&go_search=suchen&lang=de&url_limiter%5B%5D=%2Fprivate&url_limiter%5B%5D=%2Fbehoerden&url_limiter%5B%5D=%2Funternehmen&url_limiter%5B%5D=%2Fschweiz

Merkblattนี้นะคะ
  BFM - Merkblatt für die Einreise in die Schweiz (PDF, 64 kb)

เกตุ

เราเคยต่อได้ 1 เดือนค่ะ แต่ก็หลายปีแล้ว และเราต่อเพื่อรอแต่งงาน
 อ่ะค่ะ เขายอมต่อให้แค่เดือนเดียว ถ้าแต่งไม่เสร็จต้องกลับไปยื่นเรื่อง
 ขอแต่งงานมาจากเมืองไทย