ไม่เข้าใจมารยาททางสังคมของคนสวิส

Previous topic - Next topic

pear21

แพรอยู่บาเซิลคะ และก็อยู่ในแฟลตซึ่งมีสี่ชั้น แพรพยายามเข้าใจคนที่นี้รักความสงบ วันนี้ได้รับจดหมายแจ้งว่าบ้านเราเสียงดัง เปิดเพลงดัง คุยกันเสียงดัง หลังห้าทุ่มในวันปีใหม่ และ เสียงดังในวันวาเลนไทม์
      มันจะเป็นไปได้ยังไงในเมื่อเราไม่อยู่บ้าน ปีใหม่ไม่อยู่ที่นี้คะไปเที่ยว  ??? และวาเลนไทม์เราเชิญ พ่อแม่และครอบครัวสามีมาทานข้าว คุยกันถึง ๔ ทุ่ม เลยสงสัยถ้าเราเสียงดังมาก เป็นไปได้ไหมคะ ที่เขาจะมาแคะประตูแล้วบอกให้เราเบาลง หรือ บอกเราเวลาเจอกัน เป็นเรื่องปกติเหรอคะ ที่ต้องสงเรื่องร้องเรียนไปยังผู้ดูแล โดยไม่มีการพูดคุยกันสักครั้ง สำหรับเรารู้สึกมันรุนแรงจัง รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยเถอะคะ ว่าเราสมควรจะทำอย่างไร
   เพราะเราต้องเชิญญาติมากินข้าวอีกอาทิตย์นี้ เราเพิ่งย้ายมาอยู่ทุกคนอยากมาเจอ อยากมารู้จัก หรือ เราจะเขียนโน้ตไปบอกทั้ง สามห้องในตึกว่าเราจะทำอะไร (โดยส่วนตัวเห็นว่าเป็นเรื่องปกติไม่น่ามีปัญหา พอมีปัญหาเลยไม่สบายใจ)

ขอบคุณคะ

Spa

สวัสดีค่ะคุณแพร
สามีของคุณเป็นชาวสิวสย่อมรู้กฏระเบียบเป็นอย่างดีปรกติตามสัญญาเช่าและกฏระเบียบที่พักส่วนมากจะแปะตรงทางเข้าอพาร์ทเมนท์จะมีแจ้งเอาไว้นะคะ
ตามปรกติแล้วถ้าเราจะทำเสียงรบกวนเพื่อนบ้านคุณมีสิทธิทำได้แต่ก็จะไม่เกินเวลาประมาณสี่ทุ่มหลังจากนั้นไม่อนุญาติให้ทำเสียงดังแม้กระทั่งเวลาพักเที่ยงนับจากเวลาเที่ยงวันจนถึงเวลาบ่ายสองโมงก็เช่นกันในกรณีที่คุณไม่ได้ทำเสียงดังคุณก็มีสิทธิค้านได้นะคะก็ตอบจดหมายกลับว่าไม่ได้อยู่บ้านอย่านั่งเทียนเหมาเอาว่าเป็นเราเป็นธรรมดานะคะถ้าเราทำอะไรที่ไม่เข้าหูเข้าตาเพื่อนบ้านเกิดอาการหมั่นไส้เลยโดนเหมาซะเลย
คุณมีทางแก้ปัญหาได้คือบอกกล่าวเพื่อนบ้านโดยการเขียนเป็นจดหมายเวียนแปะเอาไว้ที่ทางเข้าประตูหรือไม่ก็ไปผูกมิตรเพื่อนบ้านเอาไว้
คุณยังโชคดีนะคะที่เค้าไม่โทรไปแจ้งตำรวจแกล้งเราถ้าเค้าจะทำก็ได้เพียงเค้าแค่แจ้งผู้ดูแลและส่งจดหมายเตือนเท่านั้น
ขอให้โชคดีนะคะ
สปาร์
เข้าใจคุณนะคะคนสิวสส่วนมากจะผูกมิตรด้วยยากเพราะว่าเราเป็นต่างชาติพยายามยิ้มและทักทายเข้าไว้

pear21

ขอบคุณคุณ Spaคะ เมื่อตอนเย็นแพรเดินไปเคาะทุกห้องแล้วถาม ผลปรากฎว่าไม่มีใครได้ยินนอกจากห้องเจ้าปัญหาห้องเดียว ลอยหน้าลอยตาตอบแบบไม่เป็นมิตรเอาเสียเลย คุณเธอร้องคาราโอเกะยันเช้าแพรก็ไม่เคยบ่น สามีบอกว่าจะทำจดหมายตอบไปว่าไม่ได้อยู่บ้าน แพรละเซ้ง  :( เรื่องผูกมิตร แพรเป็นนางงามมิตรภาพได้เลยคะ ยิ้มจนบ้างคนคิดว่าแพรเป็นบ้า เวลาทำเค้กหรือขนมก็เอาไปแจกอีกต่างหาก สงสัยคงต้องทำใจยอมรับเขาไม่ชอบเราจริงๆ สามีบอกเราไม่ได้ทำอะไรผิด ไม่ต้องกลัว ตอนนี้เดินยังกลัวโดนว่าเลยคะ

BUAKAO

มันเป๋งจั้นซัน เองแหละคุณแพร ปล่อย ปล่อย ไป ไม่ต้องคิดมาก ให้รกสมอง

Spa

สวัสดีค่ะคุณแพร
ถ้าเป็นอย่างที่คุณแพรบอกมันก็ต้องทำใจเพราะว่าคนประเภทนี้มีเยอะมากเลยเค้าเรียกว่าโรคจิตต้องทำใจทำไม่รู้ไม่เห็นเดี๋ยวก็เบื่อไปเอง
สปาร์

the sun

สวัสดีค่ะ คุณแพรและทุกๆ ท่าน
   พี่บัวขาวเข้าใจปัญหาดี เอ๋าเข้ามาแซวซะงั้น... ฮ่าๆๆๆๆ
ทำใจค่ะคุณแพร ที่นี่ ดีนะที่คุณแพรไม่เจอเพือนบ้านชาวยูโกฯ นั้นยิ่งกว่าสวิสเสียอีก พวกเขาจะแปลกๆ กล้าๆ ไงไม่รู้ บอกไม่ถูก

panjaree

หวัดดีค่ะคุณแพร..โชคร้ายไปนะเจอเพื่อนบ้านแบบนี้ เหมือนที่พี่ๆเขาว่าแหล่ะค่ะ บางคนเหมือนโรคจิต แต่ก็ทำเหมือนที่แฟนบอกแหล่ะค่ะ ไม่ต้องสนใจถ้าเราไม่ผิด เอาเป็นว่าใครดีกับเรา-เราก็ดีกับเขา แต่ถ้าใครไม่อยากญาติดีกับเราก็จบเลยค่ะ เหมือนที่กุ้งทำงานอยู่ตอนนี้ทำในร้านอาหารสวิต ทุกคนดีกับเรา แต่จะมีเด็กเสริฟผู้หญิงยูโกคนนึง ว่าๆไปก็มารยาทไม่ดีเลย เราไปทำงานเราสวัสดีพร้อมกับมองหน้าเขาแต่ว่ามันทำเหมือนเราเป็นอากาศ มันพูดแต่ปาก แต่ตามันมองทางไหนก็ไม่รู้ กุ้งเลยเลยบอกกับแฟนไปเลยว่าต่อไปนี้จบ ฉันจะไม่พูดกับมันก่อนอีกแล้ว  อย่าเครียดนะค๊า.....

moddam

สวัสดีค่ะ คุณแพร แฟนมดอยู่บาเซลเหมือนกัน อพาร์ทเมนท์ มี 5 ชั้น แฟนอยู่ชั้น 4
แฟนบอกว่าไม่รู้ห้องไหนเลี้ยงสุนัขเสียงเห่าดังมาก แล้วก็เสียงปิด-เปิดประตูห้องอื่นจะดังมาก

เหตุการณ์เล่านี้ได้ยินกับหูตัวเอง ผ่านทางสไคป์ค่ะ ไอ้เราก็นึกว่าทำไมแฟนขี้บ่นจัง
บอกว่าอ่านหนังสือไม่ค่อยรู้เรื่อง ที่ไหนได้คุยๆกับแฟนอยู่ เสียงหมาเห่าบ้าง
เสียงประตูปิดดังปัง  :o  ;D

มดว่าบางทีอาจเกิดการเข้าใจผิด ถ้ายังไงลองทำจดหมายชี้แจงก็ได้ค่ะ
เอานิสัยคนไทยรักสงบเข้าสยบความเคลื่อนไหว

the sun

สวัสดีค่ะคุณ ปัญจรีย์ (ไม่รู้เขียนชื่อถูกหรือป่าว) และคุณแพร พร้อมด้วยทุกๆ ท่านค่ะ
 ตะวันก้อเบื่อมากกกกกกกกกกก กับเพื่อนร่วมงานพวกยูโกฯ ถ้าอุทานใส่หน้าหรืออ้วกใส่หน้าได้แล้วหายเบื่อ ก้อคงทำไปแล้ว คืองี้ มีคนเซอเบรี่ยนอยู่คนหนึ่ง เซอเบรี่ยนมะก่อนมันเป็นประเทศยูโกสลาเลีย แต่แยกตัวไปตอนเกิดสงครามกลางเมือง เลยเรียกมันรวมกันเป็นพวกยูโกฯ พวกเค้าจะเห็นแก่ตัว เห็นความสำคัญของคนอื่นลดรองจากเขา เช่นเวลางาน ตะวันบอกว่าจะขอสับเปลี่ยนวันทำงาน ให้ท่านยูโกฯมาเข้างานแทนตะวันวันศุกร์ ตะวันจะหยุดแล้วจะมาทำงานวันเสาร์แทน แต่วันศุกร์ ต้องเข้างานครึ่งวันเหมือนตะวันทำอยู่ วันเสาร์ทำเต็มวันซึ้งมันจะต่างเวลางานกันแค่ ชม.กว่าๆ เพราะวันเสาร์ร้านปิดเร็วขึ้น คุณท่านนังยูโกฯ ไม่ยอมซะงั้น แค่เสียเวลางานชม.กว่าครับท่าน บอกว่าเสียเปรียบตะวัน ตะวันคิดว่าหากเป็นการเสียเปรียบก้อจะชดให้ทีหลังก้อได้แค่ชม.กว่า คุณท่านนังยูโกฯไม่ยอมซะงั้นอ้างโน้นอ้างนี่ว่าเขาก้อจะหยุดเหมือนกันยูต้องได้เวลางานจากเขา ตะวันยูหยุดนั้นมันเรื่องของยูที่ต้องเสียเวลางานไปยูมีธุระ ยูไมได้เรียกว่าการสับวันทำงาน นี่ไอไมได้หยุดแต่ไอตอ้งการสับวันทำงานแค่นั้น ..แต่คุณท่านนังยูโกฯ  มันกลับบอกว่ายูหยุดไปเลยไอจะมาทำงานสองวันซ้อนเอง อ้าววววว......  เป็นงั้นไป จากที่เราไม่ตอ้งการหยุดแค่ต้องการสลับวันทำงานตามเจ้านายสั่งไว้ใครมีธุระไปไหนให้สลับกันทำงานเพือให้เวลางานมันกระจ่ายได้ทั่วไปทุกคน ตะวันก้อเถียงๆ แต่ภาษาด้อยกว่าเขา เถียงมันไม่ทัน ตะวันเลยหันมาพูดอังกฤษแทน แต่มันก้อยังยืนกระต่ายขาเดียวจะมาทำให้ได้ แบบไร้การศึกษามากๆ เถียงเอา ตะวันเลยเลี่ยงการทะเลาะด้วยการเดินหนี รอเจ้าของร้านมาจะฟ้อง(ไม่ใช่จ้องฟ้องนายนะ แค่ปกป้องสิทธิของเราที่พึงได้ เจอเยอะกว่าที่พูดมาแต่จะฟ้องอยู่เรื่องเดียว เพราะไม่ใช่คนฟ้องนายเลียนาย ) ถึงกิริยามัน อันไม่น่าพึงประสงค์ของมัน การทำงาน พวกนี้จะไม่ค่อยมีเซนส์ในการทำงานดีแต่พูดๆ แต่เขาชอบเอาเปรียบคน เราเคยทำงานมาก่อนที่ไทย หน้าที่การงานที่ไทยก้อไม่ได้น้อยหน้าใคร คือรู้ง่ะว่าทำงานไงคนแบบไหน ที่ทำงานเป็นไม่เป็น แต่แค่เราด้อยภาษากลายเป็นเราด้อยไปทุกอย่าง ก้อยอมรับข้อนี้ข้อเดียว ทุกอย่างเรากล้าวัดกันเลยเรื่องการทำงาน เรืองความแม่นยำหรื่อเอกสารต่างๆ  แม้แต่เรื่องแก้ปัญหาเฉพาะหน้า พวกนี้จะไม่ค่อยจะมี

panjaree

หวัดดีค่ะ พี่ตะวัน (ชื่อ ปานจรี)หรือเรียกว่ากุ้งก็ได้ค่ะ ปัญหาเราก็ประมาณคล้ายๆกันเลยนะค๊ะ เพื่อนร่วมงานอีกคนผู้ชายตุรกี แต่เขาอยู่เยอรมันตั้งแต่เล็กๆ เขาทำตัวเป็นกันเองกับเรา ทุกคนnettกับเรา แต่คุณเธอนี่ ไม่อยากจะพูดเลยค่ะ หรือมันเห็นว่าเราหัวดำหรือปล่าวไม่รู้ วันนี้ไปทำงานทั้งวัน ไม่พูดและไม่มองหน้าหล่อนเลยค่ะ (อยากให้รู้ว่าไม่ง้อ)