News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ทำงานที่สวิส

Previous topic - Next topic

sky2092

ผมอยากไปเรียนที่สวิสอยู่ครับ
แต่ค่าใช้จ่ายและค่าครองชีพดูแล้วสูงมาก
ปกตินักเรียนที่ไปเรียนที่นั่นทำงานอะไรกันครับ
รายได้จะพอจ่ายค่าเทอมและค่าครองชีพหรือเปล่า
จะทำงานเก็บเงินได้มั๊ยรับ

ตุ้ม

จริงค่ะที่ค่าครองชีพที่สวิสฯสูง  แต่นักเรียนที่มาเรียนที่นี่ก็มีสิทธิ์ที่จะทำงานได้อาทิตย์ละ 10 ชั่วโมงแต่ถ้าเป็นระยะที่ปิดภาคเรียนคุณมีสิทธิ์ที่จะทำงานเต็มเวลาค่ะ  ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขื้นอยู่กับนายจ้างว่าจะยินยอมพร้อมที่จะรับคุณเริ่มเข้าทำงานเป็นครั้งแรกหรือไม่  เพราะนายจ้างจะต้องขอใบเพอมิทครั้งแรกให้แก่คุณ  ส่วนการทำงานนั้นก็ขึ้นอยู่กับความสามารถของคุณเองว่าจะทำงานอะไรได้  งานทั่วๆไปที่พอจะหาได้ไม่ยากนักสำหรับนักเรียนก็คือ งานโรงแรม ร้านอาหาร งานชั่วคราวที่จะปิดประกาศไว้ที่มหาลัยสำหรับนักเรียนและงานบ้านทั่วๆไป  ส่วนที่ว่าจะเก็บเงินได้หรือไม่นั้นก็ขึ้นอยู่กับงานที่คุณได้ทำและการรู้จักใช้จ่ายอย่างเศรษฐกิจพอเพียงของตัวคุณเอง

Jojo

สวัสดีค่ะ คุณ sky2092

ถ้าถามว่าเป็นมาเรียนต่อที่สวิส แล้วหางานทำไปด้วยแล้วจะมีเงินเก็บมั๊ย ??? สำหรับตัวเองคิดว่า ขึ้นอยู่กับการใช้ชีวิตของตัวคุณเองค่ะ อีกอย่างไม่รู้ว่าคุณจะมาเรียนต่อด้านไหน มีพื้นฐานวิชาชีพอะไรมาจากเมืองไทยมาก่อน ???
ถ้าคุณมีพื้นฐานความรู้ หรือวิชาชีพแบบเฉพาะทางมา แล้วภาษาอังกฤษชนิดสุดยอดขั้นเจ้าของภาษา หรือขั้นโทอิค โทเฟล หรือภาษาเยอรมันขั้นใช้งานได้ โจ้ว่าโอกาสที่คุณจะได้งานเงินเดือนดี ๆ น่าจะมีมาก อย่างนี้พอเป็นค่าเทอม ค่าเช่าห้อง ค่ากิน ค่าอยู่ และเหลือเก็บได้ แต่ถ้ามีความรู้จากเมืองไทย ที่ไม่ใช้วิชาชีพเฉพาะ ตามที่ตลาดแรงงานสวิสต้องการ ถ้าทำงานร้านอาหารก็ได้ค่าแรง ชม.ละ 21 ฟรังค์ แต่ถ้าค่าแรงได้เป็นรายเดือน ตกเดือนละ 3400 ฟรังค์ค่ะ ยังไม่หักโน่นหักนี่นะ ถ้าทำงานทำความสะอาดก็ได้ ชม.ละ 25 ฟรังค์ เรียนด้วยทำงานด้วย คงทำเต็มร้อยไม่ได้แน่ ๆ ก็ลองบวกลบคูณหารดูนะคะ ว่าจะเหลือเท่าไหร่ อย่าลืมว่าค่ารถเมล์รถไฟที่สวิสแพงมาก ๆ ค่ะ ถ้าโชคดีได้งานใกล้ที่พัก ก็ดีไปค่ะ
แต่ถ้าคิดว่ามาเพื่อมาเอาประสบการณ์ โจ้ว่าน่าสนใจนะคะ ยอมอด ยอมทน ตั้งใจเรียนจนจบ โจ้ว่าใบประกาศฯ ใบนี้ที่ได้จากสวิส น่าทำให้อนาคตคุณรุ่งได้ในอนาคตค่ะ  ;D เพราะที่นี่คุณจะได้เรียน ได้ความรู้ในรื่องภาษามาก ๆ ไม่ว่าจะเยอรมัน ฝรั่งเศส อิตาลี สเปน ฯลฯ มันอยู่ทีตัวคุณว่าจะขวนขวายใส่ตัวเองได้มากแค่ไหน ในช่วงที่คุณอยู่ที่สวิส

โชคดีค่ะ  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส