จะขอ Visitor Visa ไปสวิตฯ ครั้งที่ 2

Previous topic - Next topic

Nantaree

สวัสดีค่ะ ป้าพอล พี่ๆ และเพื่อนๆ ทุกคน
ป้าพอลสบายดีไหมคะ  หนาวไหม หิมะหยุดตกยังคะ Nan ฝากน้องอุ้มไปสวิสดีป้าพอล ไม่รู้ป่านนี้น้องอุ้มได้เจอกับป้าหรือยัง อิอิ เพื่อนๆ ล่ะคะ สบายกันดีไหมคะ โทษทีที่ไม่ได้มา post ในเวปเสียนาน แต่ก็ไม่ได้หายไปไหนเข้ามาอ่านอยู่บ่อยๆ Nan ต้องไปเรียนภาษาเยอรมันที่ Goethe ขอบอกว่ายากมาก gramma มีกฎให้จำเยอะแยะไปหมด ยากกว่าภาษาอังกฤษอีก เปลี่ยนใจตอนนี้ก็ไม่ทันแล้ว แต่เรียนภาษาเยอรมันก็สนุกดีนะคะ ไม่นึกเลยชีวิตนี้ต้องมาพูดภาษาที่ 3 ;D ตอนนี้ก็พูดได้บ้าง สื่อสารขั้นต้นๆ ได้บ้าง หวังว่าคงพอจะคุยกับแม่ของแฟนรู้เรื่องบ้าง  แม่แฟนพูดได้แต่เยอรมัน รอบแรกที่ไปคุยกันไม่รู้เรื่องเลยเพราะเรายังไม่ได้ไปเรียน ได้แต่อ่านหนังสือเอาเอง สรุปกะเรียนจบ A2 สิ้น มีค.นี้ก็จะไปเยี่ยมแฟนครั้งที่ 2 แฟนอยากให้ไปเห็นสวิตในฤดู Fruhling ว่าสวยขนาดไหน พอกลับมาก็คงไปเรียนเยอรมันต่อ  เพื่อนๆ คนไหนที่จะใช้ชีวิตอยู่ที่สวิตฯ จะไปเรียนเยอรมันไว้พลางๆ ก็ดีนะคะ อย่างน้อยเราก็พอสื่สารได้บ้าง และค่าเรียนไม่แพง  และไม่ทราบมีเพื่อนๆ คนไหนจะไปยื่นวีซ่าช่วง กพ.บ้างคะ คิวยาวไหมคะ  แล้วคุยกันนะคะ

jmelody

สวัสดีค่ะ พี่แนน :D ...สวัสดีป้าพอลและสมาชิกทุกๆคนด้วยค่ะ

* * หายไปนานเพราะวุ่นเรื่องเรียนแล้วพอกลับมาก็มีงานหลวงมาต่อยาวค่ะ * *
............

นู๋ขอ Visitor visa ครั้งที่สองเหมือนกันค่ะ เพิ่งยื่นไปเมื่อวาน ( 25-01-10 ) วันที่โทรนัด 28-12-09 ทางเจ้าหน้าที่บอกว่างตั้งแต่ 14 มกรายาว เลือกวันเองเลย !!! งง ค่ะ เพราะนึกว่าคิวจะยาว :D

เอกสารที่เตรียมไปให้ก็เหมือนเดิมตามที่เรายื่นไปครั้งแรกเลยค่ะ ( เป็นปึกเหมือนเดิม ) แต่ตอนนี้ค่า Visa ขึ้นเป็น 3,100 บาท แล้วอะค่ะ...แต่ที่สำคัญ ไม่มากมายคำถาม แค่ " วันนี้มาทำอะไรคะ? | ไปหาใครคะ? | แฟนคุณชื่ออะไรคะ? | เคยไปมาหรือเปล่า เมื่อไหร่คะ? จบ!!! อึ้งอีกรอบ รวมใช้เวลาอยู่กับเจ้าหน้าที่ พี่ผู้หญิงผมยาวช่อง 2 (ดูเข้ม แต่สุภาพ) ประมาณแค่ 3 นาทีค่ะ จากนั้นก็ได้ใบแจ้งให้มารับผลวันที่ 28 นี้...

??? ไม่รู้ว่าที่ดูง่ายนี่ จะผ่านหรือไม่ เดี๋ยวได้รับผลแล้วจะรีบนำมาแจ้งนะเจ้าค๊า!!!! :D

Good lucK ค่ะ

Nantaree

สวัสดีค่ะ น้อง Jmelody ชื่ออะไรเอ่ย
พี่โทรไปจองคิวมาแลววันนี้ พี่จะไปยื่น 15 กพ. ใช่ค่ะ ช่วงนี้คิวว่างมาก
ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำเรื่องสัมภาษณ์  ดีจัง กำลังคิดอยู่ว่าเขาจะสัมภาษณ์ว่าอะไรนะ
น้องก็มาช่วยพอดี  ;D จะไปเมื่อไรคะ ไปเมืองไหนคะ พี่หาเพื่อนพี่จักรยานด้วยกันอยู่ ฮ่า
Nan

Nantaree

หวัดดีค่ะ น้อง jmelody
ไปฟังผลมาแล้วเป็นไงบ้าง  เขาให้รับเอกสารไปส่งให้ผู้เชิญ หรือว่าเอา passport ไป
รับวีซ่าเลยคะ ;D บอกกันบ้างนะ พี่จะได้ใช้เป็นแนวทาง ขอบคุณนะคะ
Nan

jmelody

** ชื่อ โจ ค่ะ **

ไปรับพาสปอร์ตคืนมาแล้วค่ะ ! " พร้อมได้รับ VISA ตามวันที่ขอเป๊ะ 90 วัน " ไม่มีเอกสารใด ๆ ทั้งสิ้น

วันนี้ 28-2-2010 หลังจากยื่นใบเสร็จสีส้มให้พี่ยามด้านหน้า

พี่ยาม " สวัสดีครับ ...อืม เอารูปคืนครับ " แกพลิกๆอยู่สองสามที ในใจนึก ทำไมไม่มีซองเหมือนครั้งแรกหว่า?? สงสัยจะไม่ผ่าน ..ใจแป๊ววววว

พี่ยาม " เอ๊านี่ครับ พาสปอร์ต โชคดีครับ!!" เฮ๊ย โชคดีไรพี่หนูไม่ได้วีซ่า

พี่ยาม " ก็เค้าก็ให้แล้วนี่ครับ ! "
โจ " ไม่จริงอะพี่ จริงดิ๊  ทำไมเร็วจัง? ไม่จริงงงงง เพ้ออยู่หน้าป้อมยาม " จริงหรอคะพี่? หนูได้วีซ่าแล้วจริงๆแล้วหรอคะ? พี่ จริงหรอ?

พี่ยาม " เอ๊า ได้แล้วก็ไม่เชื่อ :P "
โจ " แฮะ แฮะ หนูตกใจ โทษทีค่ะ ขอบคุณนะคะ " ...จากนั้นก็แหวกคนออกมา :D

สรุปว่าเมื่อสามวันที่แล้วเป็นการยื่นเอกสารขอต่อวีซ่า มั๊งคะ ...ดีใจจังเลยค่ะ
.................................................

พี่แนนคะ เตรียมเอกสารไปเหมือนตอนขอครั้งแรกแหละค่ะ เกินดีกว่าขาด แล้วเจ้าหน้าที่ก็น่ารักขึ้นเยอะด้วยค่ะ
นู๋อยู่ Blonay คนละฝั่งเลยค่ะ ชอบปั่นจักรยานเหมือนกัน และยังไม่มีโอกาสเลยค่ะ

ปล. ช่วงนี้เจ้า Taky ก็กำลังเพลินกับภาษาอิตาเลี่ยน ส่วนหนูก็ต้องไปต่อภาษาฝรั่งเศส  รีบตามมานะคะ หนูไปปลายมีนา พี่ไปเมษาใช่ไม๊คะ อยากจะหาโอกาสเจอกันเหมือนกัน :D โชคดีค่าพี่แนน

โจ

ปรมัทร์ มณีกร

สวัสดีป้าพอล
พี่แนน & โจ และสมาชิกทุกท่าน
ช่วงนี้อากาศหนาวมากๆๆต้องแหกตาตื่นแต่เช้าไปโรงเรียน แต่..ศรี..ทนได้ค่าาาาาาาาาา 
พี่แนน คงจะมาช่วงอากาศกำลังดีหากผ่านมาทางนี้อีกครั้งแวะมาทักทายกันบ้างนะคะ
โจ เราดีใจกะัตัวเองมากๆๆๆๆๆโชคดีจริงๆนะที่ีvisaผ่านง่ายดาย หากมีเวลาก็มาเยี่ยมกันมั้งนะเดี๋ยวเราจะตำแตงให้กิน ฮิฮิฮิแอบไปดูรูปใน facebook รูปสวยมากดูแล้วอยากกลับเมืองไทย เออ 11-17 feb นี้ที่ Bellinzona มี  Carnival ก็กำลังคิดอยู่ว่าจะแฅ่งตัวยังไงดี จะใส่ชุดไทยก็กลัวจะออกมาเป็นแบบนางผีตานี(พูดเล่น)ช่วงนี้ไม่่ค่อยได้แตะคอมเพราะมันเอ๋อเหรอบ่อยแต่ก็อาศัยอ่านเอาทางโทรศัพท์อะนะ
ขอฝากถึงพี่จิต(เข้ามาอ่านด้วยเถอะสาธุ...ข้ามกระทู้ซะเลย เพราะั่คลิกไทยในโปรแกรมจนตาแฉะแล้วเนี่ย) น้องขอแสดงความเสียใจที่ visa ไม่ผ่าน ลองใหม่อีกรอบนะคะ เอะโจมีเคล็ดลับอะไรดีๆบอกพี่จิฅบ้างดิ หรือว่าเธอมีมนฅ์ดำ ฮิฮิ ล้อเล่น ยังไงน้องยังเอาใจช่วยเสมอนะคะ
คิดถึงนาดาจังเป็นอย่างไรบ้างน้อ
สุดท้ายก็ขอให้ทุกท่านที่กำลังจะขอ visa ผ่านพ้นไปด้วยดีเดินทางอย่างปลอดภัย
โชคีกันทุกๆคน
BOCCA AL LUPO!!!!!!!
Ciao

Nantaree

หวัดดีค่ะน้องโจ  ดีใจด้วยจริงๆ ทำไมมันง่ายและเร็วจัง  เอ..ของพี่จะได้เลยไหม
เพราะพี่กะจองตั๋วแบบอะไรก็ได้ไปก่อน เพื่อประกอบการยื่นวีซ่า สงสัยพี่ต้องหาตั๋วที่เผื่อบินจริงๆ
ยื่นไปก่อนซะแล้ว  เผื่อผลออกมาได้วีซ่าเลย ไม่ต้องรอ 1 เดือน สถานทูตจะยึดวันเดินทางตามประกันและตั๋ว เลยใช่ไหมคะ   ตอนขอวีซ่าครั้งแรกน้องโจต้องอุทธรณ์ไหมคะ ส่วนพี่อุทธรณ์ถึงจะผ่าน

หวัดดีน้อง taky ขยันจังไปเรียนแต่เช้า  พี่อยู่ กทม.ก็เรียนเยอรมันค่ะ จำไม่ได้แล้ว
taky อยู่เมื่ออะไรนะคะ  แล้วกลับเมื่อไรคะ ขอให้สนุกนะคะ
Nan

Nantaree

น้องโจ  ลืมามค่ะ ว่าไปสายการบินอะไร บินไปลงที่ไหนคะ พีลง zurich ค่าตั๋วของ emirates air ตอนนี้ 44,000 baht แพงจัง

jmelody

:) ค่ะ พี่แนน * * วีซ่าได้เร็ว เร็วจนตกใจ ได้วันตามที่เราขอซึ่งต้องตรง ตามวันในตั๋วเครื่องบินเป๊ะค่ะ * * ;D ส่วนเอกสารที่ยื่นก็เหมือนเดิม เหมือนครั้งแรกทุกอย่างค่ะ
ครั้งนั้น ของนู๋ผ่านเลยค่ะ แต่ก็ต้องส่งเอกสารไปทางโน้น ระยะเวลาดำเนินการทั้งสิ้นก็ราวๆ เดือนนึงค่ะ

?? พี่แนนไปเดือนเมษาใช่ไม๊คะ อยู่เมืองไทยให้เกิน 3 เดือนก็โอเคแล้วค่ะ...คิดว่าครั้งนี้ของพี่แนนก็น่าจะได้เลยเหมือนกัน ทางสถานทูตที่นี่ และที่สวิตเซอร์แลนด์ ก็มีข้อมูลของเราหมดแล้ว อีกอย่างผู้เชิญเป็นคนเดิม ไปที่เดิม ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ก็เลยง่ายขึ้น...

@ ตั๋วเครื่องบิน ของนู๋จอง swiss airline ราคา 58,xxx ค่ะ บินยาวไปลง zurich แล้วต่อไปที่ geveva คราวที่แล้วก็เหมือนกัน ...แต่ตั๋วแพงมากเหลือเกินเนอะค่ะช่วงนี้ เป็นช่วง high season ของเค้ามั๊งคะ (ไม่รู้ อิอิ)
* ใบ confirmation ตั๋วเครื่องบิน ส่งทีเดียวค่ะตอนยื่นเอกสารทั้งหมด เป็น booking ที่จะใช้เดินทางจริงเลยก็ดีค่ะ จองล่วงหน้าเร็วๆ แล้วให้ agent เก็บ booking รอเราดีกว่า เดี๋ยวราคาขึ้นอีก :D
...............................................

:)เจ้า Taky คนสวยแห่งฝั่งอิตาลี  ขยันเรียนนะจ๊ะ ไว้จะไปหาให้เป็น guide และไปชิมฝีมือการทำอาหารของแม่สาวไฟแรง อิอิ
...อิจฉาตัวเองเหมือนกันแหละ ได้ไปเที่ยว มิลานมาด้วยอะ

ส่วนเรื่อง visa เค้าไม่มีหรอกมนต์ดำ มีแต่ "ตัวดำ" ทะเลไทยสวยมาก จนเค้าเกรียมเลย 55+ เทคนิคของเค้าก็ไม่มีอะไร มีแต่เอกสารที่แน่นมากๆมาจากทางโน้น ( ใครมีคำถามส่งมาถามได้นะคะ ) ก็อย่างที่เรารู้ๆอะนะว่าจริงๆแล้ว เค้าดูจากอะไร :P

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนที่กำลังจะขอ รอ หรือขอใหม่ ...อย่าเพิ่งเหนื่อย หรือท้อแท้ สู้ๆนะคะ

Bonne journee
Joey

พี่แนนคะน้องอยู่ cantone ticino เมือง Bellinzona South of switzerland ที่นี่สำหรับน้องถือว่าเป็นเมื่องที่สวยมากมี castle ฅั้ง 3 ที่ใหญ่และก็สวยงามห่างจากนี่ไม่มากนักก็จะมีทะเลสาปเลียบไปจนถึงเขต Italy ตอนน้องมาถึงตอนแรกก็พากันไปปั่นจักยานเหมือนกันแต่แค่วันเดียวเพราะแฟนพาไปปั่นลัดเลาะป่าทางขรุขระเจ็บก้นกบเป็นอาทิตย์กว่าจะหายดีหลังจากนั้นก็ขอแค่เดินดีกว่า ส่วนเรื่องกลับไทย visa น้องหมด 27 ส.ค 2010 แต่ลงเรียนไว้ถึง 30 ตุลา นะคะ เรากำลังเตรียมเอกสารขออยู่ต่อเพราะน้องอยากกลับปลายปีหรือต้นปีคะ ช่วงนี้ก็ตั้งใจเรียนมากเพราะทุกคนไม่ยอมพูดอังกฤษด้วยแต่ก็ดีเข้าใจไวขึ้น แต่ถ้าหากพี่แนนหรือหญิงโจพาแฟนมาด้วยครอบครัวนี้พูดได้ อิตาเลี่ยน ฝรั่งเศษ เยอรมัน อังกฤษ เรามีล่ามไว้รอฮิฮิ
โจ แอนดี้เห็นรูปเธอที่ทะเลแบบว่าสวยมากที่ไหนสวยแนะนำมั้งสิ

Nantaree

ขอบคุณน้องโจ ที่แสนใจดี และน้อง Taky มากๆ นะคะ ใช่ค่ะตั๋วช่วงนี้ แพงๆๆ
Taky พี่เคยไป Lugano ขี่มอเตอร์ไซด์ไปกับแฟน 2 ชม. และเลยไปอิตาลีด้วย
กลับมาเดินแทบไม่เป็น ปวดก้นมาก  แต่ระหว่างทางไป Lugano สวยเหมือนภาพวาดเลย
บ้านแฟนพี่อยู่ Liectenstein ค่ะ เคยมาเที่ยว Vaduz ไหม นั่นคือเมืองหลวง
แต่ขอบอก ไม่มีไรหรอก ประเทศเล็กๆ สวยเหมือนสวิตแหละ แต่ไม่มีแหล่งท่องเที่ยว อิอิ

โหยน้อง taky อยู่นานจัง ได้วีซ่าท่องเที่ยวไปกี่เดือนเนี่ย อิจฉาจัง ;D

nutrada

สวัสดี คุณแนน

ไปยื่นวีซ่ามาหรือยังค่ะ  ผลเป็นไงบาง อย่าลืมมาอัพเดตกันบางนะค่ะ ส่วนเราจองคิวแล้วค่ะ เลือกวันเองไปเดือนมีนาคม ค่ะ

ส่วนที่ยังเป็นปัญหาก็คือเรื่องงานเหมือนเดิม บริษัทที่ทำอยู่เป็นของต่างชาติ เคยสอบถามไปแล้ว ไม่สามารถลางานได้ ถ้าต้องการ ไป 90 วัน ต้องลาออก ตอนสัมภาษณ์คงต้องตอบตามความจริงว่า ไม่สามารถลางานได้ คงจะลาออกถ้าผลวีซ่าผ่าน กลุ้มใจอยู่เหมือนกัน คุณแนน เรียนรที่เกอเธ่อยุ่ใช่ไหมค่ะ เราไปเรียนมาครอสนึ่งแล้ว ยากดีค่ะ   

สวัสดีคะป้าพอล พี่แนน และทุกท่าน หวังว่าคงจะสบายกันทุกคนนะคะ
เรื่อง visa นั้น ตอนแรกน้องก็ขอมาแค่ 90 วัน จากนั้นก็ขออยู่ต่อโดยทำ visa เรียนก็ได้ 1 ปี คะเป็นพาส B เราสามารถขอต่อได้ 3 ปีแต่ต้องทำเรื่องขอต่อปีต่อปีแต่ว่าค่าเีรียนนี่สิโค-ตะ-ระ-แพง ค่า ไม่รู้จะเรียนต่ออีกปีรึเปล่า ยังงัยก็ขยันเรียนเข้าไว้นะคะ
Ciao Buona gionata

Nantaree

สวัสดีค่ะ โจ และน้อง Taky
วันนี้พี่ไปรับ passport พร้อมวีซ่ามาแล้ว พี่ไม่โดนสัมภาษณ์เลยสักคำ พี่ยื่นวันที่ 11 กพ.
16 กพ. ก็รับวีซ่าเลย อิอิ ง่ายเกินไป ไม่อยากเชื่อ พี่เดินทาง 14 เมย. ค่ะ
โจเดินทางเมื่อไรคะ เที่ยวให้สนุกนะคะ
Nan

nutrada

สวัสดีค่ะป้าพอล และเพื่อนทุกคน
ดีใจกับคุณแนนด้วยนะค่ะ ที่วีซ่าผ่านแล้ว  (ตื่นเต้นแทนจังเลยค่ะ) ของเราจองคิวได้15 มีนา นี้ค่ะ กังวลเหมือนกันว่าเขาจะสัมภาษณ์เรื่องงานเหมือนกัน เพราะว่าลางานไม่ได้จริงๆ บริษัทเป็นต่างชาติเคยลา 1 ครั้งแล้ว ถ้าจะไปอีกรอบคงต้องลาออก ไม่รู้ว่าจะตอบคำสัมภาษณ์ยังไงดีเหมือนกันค่ะ ยังไงคุณแนนแนะนำด้วยนะค่ะ  อ้ออีกเรื่องอยากถามคุณแนน  คุณแนนได้รับหนังสือให้การรับรองที่ต้องส่งให้ผู้เชิญไหมค่ะ เพราะสับสนเหมือนกัน จากที่เคยถามไปว่าต้องได้รับใบนี้ทุกครั้ง แต่รู้จักจากเพือนคนนึ่งเขาบอกว่าครั้งที่ 2 ที่ขอ ได้รับ Passport เลย ไม่มีเอกสารอะไรเพิ่ม