ไปพิธีงานศพที่โบสถ์คริสต์ ต้องทำยังไงบ้างค่ะ

Previous topic - Next topic

Jojo

สวัสดีค่ะป้าพอล และทุก ๆ คน

พอดีว่าแม่ ของเพื่อนสามีเพิ่งเสียตอนปีใหม่ แล้วสิ้นเดือนนี้จะไปพิธีงานศพ เป็นวันฝังนะคะ
แต่ไม่รู้ว่าต้องทำยังไง เพราะเป็นของศาสนาคริสต์ และก็เป็นครั้งแรกที่ไปด้วย
เคยเห็นแต่ในหนังฝรั่ง แน่นอนต้องใส่ชุดดำใช่มั๊ยค่ะ แล้วจะต้องมีช่อดอกไม้ติดถือไปด้วยหรือไม่ ???
ถ้าต้องมี ควรจะเป็นสีอะไร เป็นช่อ หรือเป็นดอกเดียว ปรึกษาสามีก็ไม่ได้เรื่องอะไรเพราะเค้าถือศาสนาพุทธอ่ะ
เค้ารู้แต่พิธีแบบของไทย คือใส่ซองช่วยงาน กะให้พวงรีด  ;D

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :-* :-*
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Spa

สวัสดีค่ะคุณโจโจ้
คุณไปแค่งานฝังศพหรือว่าต้องเข้าโบสถ์ด้วย ความจริงคุณก็ไม่ต้องทำอะไรมากเพียงแค่แต่งชุดให้ดูสุภาพเอาเงินใส่ซองเท่าที่คุณต้องการให้พร้อมการ์ดแสดงความเสียใจไม่จำเป็นต้องมีช่อดอกไม้แต่ถ้าจะให้ก็ได้สีอะไรก็ได้แล้วแต่คุณ เพราะว่าแค่คุณไปงานของเค้าก็แสดงถึงการให้เกียรติผู้ตายอยู่แล้วทำตัวตามสบายพิธีการไม่ยุ่งยากมากถ้าเข้าโบสถ์ก็ใช้เวลาไม่นานหลังจากนั้นก็มีพิธีฝังศพลืมไปถ้ามีดอกกุหลาบแดงติดมือไปได้ก็ดีเอาไปวางไว้ตรงหลุมศพตอนคุณเดินไปเคารพศพ
ที่ฝังศพของที่นี่จะเป็นหลุมเล็กๆพอที่จะใส่โถเพราะว่าส่วนมากจะเผาก่อนฝังลงไปในพื้นดินบางคนก็ไม่เผาจะฝังลงไปเลยอันนี้ขื้นอยู่กับแต่ละบุคคลไม่เจาะจงว่าจะต้องทำอย่างไร
สปาร์

Jojo

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส