มีใครยื่นอุทรณ์แล้วไม่ผ่านบ้างค่ะ

Previous topic - Next topic

Beby_pi

อยากรู้ % ของการยื่นอุทรณ์แล้วไม่ผ่านค่ะ มีใครบ้างค่ะ
จะได้เตรียมใจได้ถูก กลัวว่าจะไม่ผ่านจังเลยค่ะ สงสารแฟน
และก็สงสารตัวเองมาก ๆ คิดถึงจะแย่แล้วค่ะ

บีบี้

NA-SP

[หวัดดีค่ะ
ช่วยมาแชร์ประสบการณ์ค่ะ เพราะนาเคยทำวีซ่าเยี่ยมเยียนมาแล้วค่ะ
และยื่นอุทรณ์ก็ไม่ผ่านค่ะ หลังจากที่รอเรื่องอุทรณ์สองเดือนเต็มๆ ค่ะ
ครั้งแรกหลังจากรอผลครบสองเดือนเต็มๆ นาก็โทรไปถามสถานฑูตเมืองไทย
เขาก็บอกว่าส่งเอกสารไปสวิสฯ เรียบร้อยแล้ว เอ๊ะ.แปลกใจทำไมรอนานจัง
เลยให้แฟนตามเรื่องที่สถานฑูตในสวิสฯ อีกที แฟนก็เลยโทรไปถามที่สถานฑูต
ผลปรากฎว่า มีพนักงานเจ้าหน้าที่บอกว่า ค้นหาเอกสารแล้วยังไม่เจอ เพราะว่า
เอกสารเยอะมากๆ วันๆ เป็นแสนๆ ฉบับ ต้องรอหน่อย (แถมบ่นให้สามีเราฟังอีก)
พอรออีกสองอาทิตย์ แฟนก็โทรถามอีกที ว่าไม่เห็นมีวี่แววตอบอีเมลล์กลับมาเลย
เจ้าหน้าที่รับเรื่องคนที่สองบอกว่า ผมคิดว่า เอกสารคงหายไปแล้ว หรือจะด้วย
เหตุผลใดๆ ก็ตาม เพราะหาเอกสารไม่เจอ คุณลองทำวีซ่าแต่งงาน จะดีกว่ามั๊ย!
แฟนนาก็งงๆ ค่ะ เพราะจะทำวีซ่าแต่งงานได้อย่างไรกัน ในเมื่อนายังไม่เคยมาเที่ยว
ประเทศสวิสฯเลย ยังไม่มีประสบการณ์มาเยี่ยมเยียนสวิสฯเลย วีซ่าคงไม่ผ่านชัวร์ :'(
เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่มีปัญหาว่า วีซ่าจะผ่านหรือไม่ อยู่ที่การพิจารณาหลักฐานทาง
การเงินต่างๆ ของฝ่ายสามีค่ะ ว่าในสวิสฯฐานะความเป็นอยู่ของสามี เขามีดีกรีความสามารถ
พอที่จะรับผิดชอบดูแลชีวิตเราได้หรือไม่ หลังจากแต่งงานแล้ว (เจ้าหน้าที่ฝ่ายพิจารณา
หลักฐานเขาสามารถที่จะเช็ครายได้การเสียภาษีแต่ละปีของฝ่ายสามีเราได้เองค่ะ)
(เอกสารของฝ่ายเราก็เตรียมเท่าที่มี)ถึงจะไม่ได้ทำงานก็ตาม ไม่ต้องกังวลมากค่ะ
ข้อนี้คือประสบการณ์ของนากับแฟนค่ะ "เปลี่ยนวีซ่าเยี่ยมเยียนเป็นแต่งงานซะเลย"

ถ้ารอผลอุทรณ์แล้วไม่ผ่านจริงๆ ก็เว้นระยะสักสองเดือนนะคะ แล้วลองปรึกษาแฟนดูค่ะ
ว่าจะทำอย่างไรดี จะทำวีซ่าแต่งงานเลยมั๊ย (ถ้าคุณสองคนแน่ใจที่จะอยู่ร่วมกันน่ะค่ะ)
ก็ให้ตัดสินใจให้ดีๆนะคะ สำหรับวีซ่ามาแต่งงานที่นี่ เพราะชีวิตคู่ต้องเข้าใจกันให้มากๆ
อยู่อย่างเป็นมิตร อยู่อย่างเพื่อน เข้าใจซึ่งกันและกัน เข้าใจในความที่เป็นเรา ครอบครัวเรา :D
ไม่รักมากมายก่ายกอง รักแค่นิดหน่อย แต่รักไปเรื่อยๆ นานๆ ก็พอแล้วเน๊อะ  ;D
โชคดีนะจะ
นา

angkanaruk

สวัสดีค่ะ จขทก น่ะค่ะ อย่าคิดมากน่ะค่ะ สู้ๆ กิ๊ฟก้อเคยทำวีซ่าเยี่ยมเยียนเหมือนกันค่ะ ยื่นอุธรณ์ก้อไม่ผ่าน กิฟก้อเลยเว้นละยะหารขอวีซ่าอีกรอบ กลับมาก้อขอวีซ่ามาแต่งงานที่สวิต ตอนที่ไปขอ วีซ่ามาแต่งงานที่สวิตก้อไม่เคยมาที่สวิตมาก่อน แต่ก้อผ่านค่ะ รอไม่นาน สามอาทิตย์เองก่อทราบผลว่าวีซ๋าผ่านแล้ว ของกิฟก่อนจามาแต่งงานที่สวิต กิฟได้วีซ่ามาแต่งงาน หกเดือน ถ้าภายในหกเดือนไม่แต่งคือกิฟต้องออกจากสวิตทันทีภายในหกเดือน แต่ถ้าแต่งก้ออยู่ได้เลย ค่ไปทำพาสเบ หลังจากแต่งงานน่ะค่ะ ถ้ามาแต่งที่สวิต กิฟยังลองอยู๋กะเค้าได้ ลองดูว่าเราจาอยู่ได้ไหม ทุกอย่างก้อโอเค ก้อแต่งแล้ว ยังไงก้ออย่าคิดมากน่ะ คิดซะว่าวันพระไม่ได้มีหนเดียว วันนี้ไม่ผ่าน พรุ้งนี้ก้อต้องผ่าน

Notty

mimimini

เพิ่งทราบผลวันนี้ค่ะ อุทธรณ์ไม่ผ่าน

๋Jeab

สู้ ๆ นะค่ะ ใจเย็น ๆ รอสักระยะ แล้วลองยื่นใหม่ รู้สึกตอนนี้ไม่ว่าจะเป็นสวิสฯ หรือเยอรมันก็ขอยากจริง ๆ เลยนะค่ะเนี่ย :-\

mimimini