สอบถามเรื่องการเรียนต่อป.โท Basel หรือ Zurich ดีคะ

Previous topic - Next topic

bytoey

คือกำลังจะสมัครทุนรัฐบาลสวิสที่ให้นร.ไทยน่ะค่ะไปต่อป.โท จบป.ตรีรัฐศาสตร์ สาขาการระหว่างระเทศ กำลังตัดสินใจว่าจะเรียนต่อโทในสวิส แต่ยังไม่แน่ใจว่าควรจะเลือกที่ไหนดี  อยากเรียนต่อทางด้าน European study ไรประมาณนี้ ควรจะเลือกที่ไหนดีคะระหว่าง Basel หรือ Zurich ไม่มีปัญหาเรื่องการใช้ภาษาเยอรมันค่ะ เพราะอยู่สวิสมาปีนึงตอนช่วง 2003-2004 แล้วก็เลือกเรียนเยอรมันเป็นวิชาโทตอนป.ตรีน่ะค่ะ แล้วอัตราการแข่งขันเข้ามหาวิทยาลัยที่นั่นสูงมากมั้ยคะ  แต่ก็นะ ยื่นไปก็ใช่ว่าจะได้เสมอไป แต่ก็ยังดีที่ได้ลองอ่ะค่ะ (เหมือนอยากถูกลอตเตอรี่ แต่ไม่ื้ซื้อ ก็คงไม่มีวันถูก...ใช่มั้ยคะ ;))

ขอบคุณนะคะ

Jojo

สวัสดีค่ะคุณ bytoey

ก่อนอื่นขออวยพรให้สอบชิงทุนนี้ให้ได้นะคะ ขยัน พยายาม แล้วก็ดวง ;D เคยอยากเรียนโทกะเค้าเหมือนกันนะ แต่สอบไม่ติด :'( ดันมาติดโทต๊อง ท้องโตซะก่อน...555  ;D
ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องสอบชิงทุนมาสวิสกะเค้าหรอกค่ะ แต่ก็ขออนุญาตออกความเห็นล่ะกัน ระหว่างสองเมือง ซูริคดีตรงที่เป็นเมืองศูนย์กลางธุรกิจของสวิส เป็นอินเตอร์หน่อย ผู้คนที่อาศัยอยู่ก็ใช้ภาษาอังกฤษกันมากกว่าเมืองอื่น แต่ค่าครองชีพน่าจะสูงอยู่ ส่วนบาเซิลค่าครองชีพคงไม่สูงเหมือนซูริค แต่เรื่องการใช้ภาษาอังกฤษอาจจะมีคนใช้น้อยหน่อย แต่ถ้าเป็นโจ้ โจ้ชอบบาเซิล เพราะถ้าให้โจ้เปรียบซูริคกับกรุงเทพฯ คงจะอารมณ์เดียวกัน  ::)

รอผู้มีประสบการณ์เรื่องการเรียนต่อในสวิส กับคนที่มีความรู้ในเขตเมืองนั้น ๆ มาตอบอีกทีนะคะ  โชคดีค่ะและรักษาสุขภาพอย่าหักโหมอ่านหนักสือหนักนะคะ  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

bytoey

ขอบคุณ คุณ Jojo มากนะคะ ... โดยส่วนตัวแล้วค่อนข้างที่จะชอบบรรยากาศที่Basel น่ะค่ะ ... แต่ช่วงนี้ก็หาข้อมูลไปเรื่อยๆ ก่อน ^______^

Lack

สวัสดีค่ะ คุณใบเตย (ใช่หรือเปล่า??)

คุณโจ้นี่ก็ฮาดีนะคะ เข้าเรื่องค่ะ ไม่มีประสบการณ์เรียนต่อในสวิสเหมือนกัน แต่ว่าที่สามีจบ BA, MA IR ค่ะ แต่ดั๊นจบจาก Washington เอาเป็นว่าแอบๆถามมาคงพอช่วยได้นิดหน่อยนะคะ ก่อนจะเลือกมหา'ลัยคิดว่าน่าจะเลือกเมืองก่อนนะคะ เพราะเราไม่ได้มาเรียนแค่ 3 วัน 7 วัน จึงควรคำนึงถึงค่าครองชีพเป็นหลัก Basel และ Zurich ค่าครองชีพก็ต่างกันลิบๆ ส่วนตัวชอบ Basel เหมือนกันค่ะ เพราะเป็นเมืองเล็กๆ และมีเสน่ห์ แต่อยู่นานๆ ก็แอบเบื่อเหมือนกัน  :P 

ปัจจัยที่ 2 ก็คือ หลักสูตรและภาษาค่ะ เพราะบางมหา'ลัยไม่ได้ใช้ภาษาเยอรมันอย่างเดียว เช่น เรียน law ที่ Basel ต้องอ่านโรมันได้ เพราะไม่ได้เรียนจาก second reading สำหรับ IR ไม่ทราบเหมือนกันว่ามหา'ลัยต้องการภาษาที่ 3 หรือเปล่า ส่วนรายละเอียดปลีกย่อยอื่นๆ ก็ไม่มีข้อมูลเหมือนกันค่ะ

**ช่วยได้บ้างไหมเนี่ย  ???