ความทุกข์ของคนเป็นแม่

Previous topic - Next topic

แดง

สวัสดีค่ะ สมาชิกชาว pallswiss ทุกคน.  
 สวัสดีค่ะป้าพอล  
 หนูมีเรื่องไม่สบายใจเป็นอย่างมาก เรื่องนี้เกิดไม่นานมานี้เองคะ.  
 หนูมีลูกสาวติดตามมาอยู่สวิสด้วย 1คนเขาอายุกำลังวัยรุ่นเลย.  
 ร่างกายทุกส่วนกำลังเติบโตตามวัยอันสมควร.  
 เขาเป็นเด็กนารักมาก เรียบร้อย ในสายตาของครอบครัวตลอด.  
 และเขาสนิทสนทกับแม่มาก และพ่อเลี้ยงก็เข้ากันได้ดี แบบไม่เคยมีการทะเลาะเกิดขึ้นในบ้านเลย.  
 ยอมรับว่าบ้านเรามีความสุขมากมาก แฟนของหนูจะดูแลเอาใจใส่ลูกสาวคนนี้อย่างดี.  
 เพราะพวกเรามีเขาคนเดียว แต่พวกเราใช้สมองเลี้ยงดูเขาแบบไม่ตามใจ.  
 เพราะกลัวเขาจะเอาแต่ใจตัวเอง แต่โชคดีของเราที่เขาไม่เป็นอย่างที่เราคิด.  
 นี่แหละคือทำให้พวกหนูเกิดอาการช๊อกแบบทำอะไรไม่ถูกเลย.และหนูผู้เป็นแม่ของเขาได้แต่ร้องไห้.  
 พวกหนูไว้ใจเขามากเกินไป จึงเป็นเหตุใ้ห้ถ้าเกิดอะไรขึ้นมาพวกหนูรับไม่ได้.  
 เพราะหนูสองคนสามีภรรยาไม่เคยคิดระแวงลูกสาวเลย.  
 หนูคิดอยู่นานพอสมควรกว่าจะตัดสินใจปรึกษาพวกพี่และป้าพอล.  
 หนูไม่มีทางออกและกลุ้มใจมาก.หลังจากวันที่เกิดเรื่องที่บ้านจากที่เคยมีความสุขก็กับกลายมีแต่ความทุกข์.  
 ต่างคนต่างอยู่ในที่ของตน ไม่มีใครอยากเปิดปากพูดอะไรเลย.  
 หนูจะเล่าให้ฟังค่ะ วันหนึ่งลูกสาวหนูมาขอไปทำกิจกรรมบ้านเพื่อน.  
 หนูก็ถามว่าที่ไหนชื่ออะไร เผอิญเป็นบ้านเด็กผู้หญิงด้วยกันหนูก็รู้จักเด็กผู้หญิงคนเขาเป็นเพื่อนสนิทกับลูกสาว.  
 และวางใจให้ลูกไป แต่พอรุ่งอีกวันเพื่อนเขาก็โทรมาชวนอีก แต่หนูเป็นคนรับโทรศัพเอง.  
 เด็กหญิงคนนี้ขออนุญาติพาลูกสาวหนูไปเที่ยวบ้านอีก. หนูก็ตอบว่าตามใจจะไปก็ไป.  
 แต่ลูกสาวหนูบอกว่าไม่ไปหนูไม่อยากไป.หนูก็ถามเขาว่าเป็นอะไรทำไมถึงไม่อยากไป ทะเลาะกันหรือเปล่า.  
 เขาบอกว่ามีคนไปเยอะไม่ชอบ มีเพื่อนหลายคนทั้งผู้หญิงผู้ชาย.หนูก็ไม่ได้คิดอะไรมากได้แต่บอกเขาว่าไปก็ดีเหมือนกันเพราะจะได้เล่นกับเพื่อนๆ ก็เพื่อนในห้องเรียนทั้งนั้นนิ ถ้าหนูไม่ไป อีกหน่อยก็คงไม่มีใครชวนหนูไปไหนอีก.ลูกสาวหนูก็เลยไป.  
 หลังจากวันนั้นสองวันมีคูรโทรศัพทมาที่บ้าน และบอกว่าพวกเพื่อนลูกสาวของหนู คุยกันที่ร.รเกี่ยวกับเรื่องที่ลูกสาวหนไปเที่ยวบ้านเพื่อน ทำอะไรกับเด็กผู้ชายคนหนึ่งที่นั้น.  
 หนูคงไม่ต้องพูดใช่ไหมว่าเขาทำอะไร.  
 หลังจากว่างหูกับคูรหนูโทรปรึกษากับแฟนด่วนเลยกับเรื่องที่ได้ยิน.  
 แฟนหนูโกรธมากๆ แล้วเขาก็โทรศัพท์คุยับคูรอีกครั้งและนัดพบคุยกับครอบครัวของเด็กผู้ชายคนนั้นด้วย.  
 แต่ัไม่ใช่ความผิดของพ่อแม่เด็กพวกหนูรู้และเข้าใจดีในข้อนี้.  
 แต่หนูกับมาคิดตลอดว่ามันเป็นควมผิดของหนูเองที่ให้ลูกไปหาเพื่อน.  
 โดยที่ไม่รู้ว่าเขาสนิทสนมกันแค่ไหน และไว้ใจลูกตลอดเขาไม่เคยเป็นเด็กเหลวไหลเลย.  
 หลังจากวันนั้นหนูดูการเปลี่ยนแปลงลูกตลอด แต่ยังไม่มีอะไรผิดปรกติ เพราะเรื่องนี้เพิ่งเกิดได้ห้าวันเท่านั้น.  
 หนูนั่งไหว้พระทุกวันได้แต่หวังว่าสิ่งที่หนูคิด มันจะไม่เกิดขึ้น.หนูไม่กล้าแม้แต่จะเล่าเรื่องนี้ให้เพื่อนสนิทฟัง.  
 ทุกวันนี้นอนร้องไห้ทุกคืนเลย ผิดหวังในตัวลูกสาวอย่างมาก.แต่ไม่ได้โกรธหรือทำร้ายเขาโดยแค่ว่าอย่างแรงแค่นั้น และบอกเขาด้วยว่าพ่อแม่รักเขามาก.จึงไม่อยากให้เกิดเรื่องแบบนี้พ่อแม่รับไม่ได้.แต่จะทำอย่างไรเขาเป็นลูก.ถ้าเขาอายุสมควรแล้ว หนูจะไม่เศร้าหรือทุกข์แบบนี้เลย.แต่เขาเพิ่งเรียนอยู่แค่ชั้น 7เอง.  
 หนูจะทำยังไงดีถ้าสิ่งที่หนูคิดมันเกิดขึ้น มันทรมานเหลือเกิน ช่วยบอกหนูที.  
 ขอบคุณค่ะหนูเขียนต่อไม่ไหวแล้ว มันหมดแรง.  
 แค่นี้นะคะ.  
 แดง

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0068 ห้อง stories_life (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เบิรด์

สวัสดีค่ะพี่แดง  
 สงสารพี่จังเลย หนูเข้าใจเลยวาพี่เศร้าแค่ไหน หนูก็มีลูกสาวเหมือนกันกับพี่เลยแต่ยังอยู่แค่ชั้น 6.  
 ตกใจมากพออ่านจบ เป็นกำลังใจให้มากๆเลยหละ.  
 ไม่ตองคิดมากตอนนี้ ทุกอย่างต้องมีการแก้ไขอย่างแน่นอน .  
 ตอนนี้ต้องดูแลความรู้สึกของลูกก่อนนะคะ เขาจะมีปัญหาที่โรงเรียนหรือเปล่า.  
 เขาคงไม่ตั้งใจทำแบบนี้ก็ได้นะเขายังเด็กหน่ะพี่ ลูกสาวหนูเขาเคยเรียนและมีคำถามเกี่ยวกับเรื่องเซกส์มาถามตลอด เพราะที่โรงเรียนสอนแล้ว และมีภาพถ่ายให้ดูด้วยนะ.  
 น่ากลัวเหมือนกันเพราะบ้านเรายังไม่เปิดเผยขนาดนี้.  
 สิ่งที่พี่ิคิดมันอาจไม่รุนแรงก็ได้นะ .หนูขอเอาใจช่วยนะคะ.  
 เป็นทุกข์แทนเลยแหละและเข้าใจพี่ด้วยวารู้สึกอย่างไร.  
 เด็กที่โตที่นี่ความคิดเป็นตัวของตัวเองมากเกินไปด้วยแหละ ต้องคอยระวังและดูแลใกล้ชิด.
 เบิร์ด

ตุ้ม

เห็นใจคุณแดงและครอบครัวมากค่ะ  อย่าท้อแท้นะคะเพราะเราจะเปลี่ยนแปลงอดีตที่เกิดขึ้นมาแล้วไม่ได้  เรื่องที่จะปรึกษากับเพื่อนสนิทขอร้องว่าอย่าทำนะคะ เพื่อเห็นแก่ลูก  ความลับถ้าออกจากปากไปแล้วก็ไม่เป็นความลับหรอกค่ะ  ปรึกษากับเพื่อนๆในบ้านนี้โดยไม่ต้องเปิดเผยตนเองและหาความช่วยเหลือจากหน่วยงานของผู้เชี่ยวชาญทางด้านนี้ดีกว่าคะ  ขอให้คุณและสามีให้ความรักและใกล้ชิดต่อลูกเหมือนเดิมและพยายามลืมเหตุการณ์นี้ไปนะคะ  เอาใจช่วยค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณเบิรด์

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณแดง
 อ่านแล้วรู้สึกตกใจและเห็นใจคุณแดงมากจริงๆ
 พร้อมทั้งรู้สึกเห็นใจลูกสาวของคุณอย่างมากเลย
 เข้าใจถึงความรู้สึกของคุณจริงๆค่ะ
 ถ้าเป็นป้าคงมีสภาพไม่แตกต่างกับคุณแน่ๆ
 หัวใจคงจะแตกสลายที่เห็นรูปปั้นแสนสวยสะอาดบริสุทธิ์
 อุตส่าห์ทะนุถนอมปั้นมากับมือดูแลอย่างดีที่มาตกแตกต่อหน้า
 ป้าเป็นห่วงความรู้สึกของลูกสาวคุณมาก..เด็กมีความรู้สึก
 ละเอียดอ่อนคงจะรู้สึกเจ็บปวด..อย่าลืมนะคะคำพูดของเพื่อนๆ
 ทำร้ายจิตใจลูกคุณแดงอย่างที่สุด..
 เด็กถึงแม้จะน่ารัก..แต่การกระทำของเด็กก็โหดร้ายพอๆกัน
 เคยมีเด็กคิดฆ่าตัวตายเพราะคำพูดของเพื่อนมาแล้ว
 จุดนี้ป้าเป็นห่วงความรู้สึกของลูกคุณจริงๆ

เรื่องที่เกิดขึ้นเราไม่สามารถเรียกร้องกลับคืนมาได้อีกแล้ว
 แต่เราจะต้องหาทางแก้ไขกับปัญหาที่จะเกิดขึ้นในภายภาคหน้า
 ตอนนี้ทั้งคุณและสามีคุณจะต้องหันหน้ามาจับมือรวบรวม
 ความเข้มแข็งและมอบความรักให้ลูกคุณใหม่
 ด้วยหัวใจของผู้เป็นแม่พยายามดูแลปลอบใจลูกคุณ
 และดูแลทั้งตัวสามีและตัวคุณด้วยอย่าลืม

ป้าเห็นด้วยกับคำพูดของคุณตุ้มค่ะ
 อย่าปรึกษาเรื่องนี้กับใครแม้กระทั่งเพื่อนสนิท
 เก็บความลับนี้ไว้ให้รู้กันแค่ในครอบครัว
 เพื่อนสนิทเป็นเพื่อนเราวันนี้แต่เวลาข้างหน้าย่อมมีการเปลี่ยน
 แปลงไปได้...
 ปรึกษากับผุ้เชี่ยวชาญดีกว่า
 เข้ามาปรึกษากับเพื่อนๆที่นี่จะไม่มีใครรู้ว่าคุณเป็นใคร
 อย่าเก็บอะไรไว้คนเดียวการระบายเป็นสิ่งที่ดีที่สุด

**แนะนำ**
 อยากให้คุณพาลูกไปหาหมอตรวจร่างกาย
 (ไม่ทราบว่าลูกคุณเริ่มมีประจำเดือนหรือยัง)
 ปรึกษากับหมอจิตวิทยา
 ถ้าเด็กมีการเปลี่ยนแปลง(บางอย่าง)..
 จะได้หมดปัญหาเกี่ยวกับเรื่องนี้..
 เพราะเรื่องนี้สำคัญมาก.เห็นตัวเอย่างมาแล้ว

อยากให้คุณย้ายโรงเรียนใหม่
 ถ้าเด็กไปหาหมอจิตวิทยา
 แล้วหมอออกใบมาให้จะเป็นวิธีที่ได้ไวที่สุด
 เด็กอยู่โรงเรียนเก่าสิ่งแวดล้อมเก่าๆ.ฟังเด็กๆพูด
 เกี่ยวกับเรื่องนี้..จะเป็นสิ่งที่เหมือนทำร้ายจิตใจ
 ลูกคุณจริงๆ
 เด็กเริ่มต้นใหม่ที่เรียนใหม่คงจะพอช่วยฟื้นฟูจิตใจ
 ให้ดีขึ้น
 อันนี้ลองคุยกับสามีคุณ..

หันกลับไปโอบกอดประคองจูบลูกด้วยความรัก
 ให้ความอบอุ่น.ไม่รื้อฟื้นเรื่องนี้อีก  
 สักวันฝันร้ายคงจะผ่านไป.หันกลับมายิ้มได้อีกครั้ง
 ถึงแม้น้ำตาจะเปียกแก้ม
 ป้าขอเอาใจช่วยค่ะ

มน.ตต.

ไม่รุ้จะช่วยยังไงคะ แต่เห็นใจคุณจังเลย  ถ้าจะบอกให้อย่าคิดมาก ก็เป็นไปไม่ได้นะคะ  เรื่องแบบนี้ไม่เกิดขึ้นกับใครก็คงไม่รุ้เท่ากับคนที่ประสบกับปัญหาแบบนี้อยู่คะ  ถ้าเป็นเราก็คงต้องเลือกที่จะย้ายโรงเรียนให้ลูก หรือไม่ก็ย้ายออกจากเขตนี่ไปเลย    ยังไงก็ขอให้ค่อย ๆ คิดนะคะ  พยายามทำใจให้ยอมรับกับสิ่งผิดพลาดที่ได้เกิดขึ้นไปแล้ว  ขอให้พระคุ้มครองคุณกับครอบครัวนะคะ...โชคดีคะ

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

สิ่งที่ทำได้ดีที่สุดเวลานี้ คือ พยายามทำใจยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้น ดิฉันรู้ว่ามันทำยาก ร้องไห้เถอะค่ะถ้าคุณอยากร้อง แต่อย่าโทษตัวเองว่าเป็นคนผลักดันลูกไป หัวใจคนเป็นแม่ทุกคนไม่มีใครอยากทำร้ายลูก อยากทำ อยากให้สิ่งที่ดีที่สุดเพื่อชีวิตลูก แต่ความจริงมันเกิดขึ้นแล้ว เราหลบเลี่ยงหนีไม่ได้ ต้องเผชิญกับมันเราต้องเข้มแข็ง  ให้อภัยลูกเถอะค่ะ และทำให้เค้ารู้ว่า คุณยังคงเหมือนเดิมกับเค้า ยังอยู่เคียงข้างเค้า ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น ไม่ว่าคนทั้งโลกจะมองเค้าอย่างไร เค้ายังคงเป็นลูกที่น่ารักของพ่อกับแม่เสมอ คุณพร้อมที่จะรับฟังสิ่งที่เค้าอยากจะพูดหรืออธิบายเมื่อเค้าพร้อม อย่าทำให้เค้ารู้สึกว่า พ่อและแม่ กำลังสร้างกำแพงหิน ที่ทั้งหนักทั้งหนา ทำให้เค้ารู้สึกโ ดดเดี่ยวกับการต่อสู้ปัญหานี้  อย่าให้เค้าคิดว่า ทำสิ่งเลวร้ายสาหัสให้อภัยไม่ได้ผู้ใหญ่รอบข้างกำลังประนามในสิ่งที่เค้าทำ กำลังกดดันเค้าอย่าให้เค้ารู้สึกว่าเค้าไม่มีใครเลย ลูกจะเตลิดไปใหญ่ เรื่องที่เกิดขึ้น ลูกคุณเองก็คงรู้สึกผิด ทุกข์ อาย เสียใจ ดิฉันเชื่อค่ะว่า ถ้าเค้าย้อนเวลาได้คงย้อนไปไม่อยากทำเช่นนี้ ไม่อยากให้พ่อแม่ผิดหวังในตัวเค้า  แต่ เด็กวัยหัวเลี้ยวหัวต่อ ก็คะนอง อยากลอง อยากรู้อยากเห็น จนทำในสิ่งที่ไม่รู้เท่าถึงการ สิ่งแวดล้อม สังคม สื่อ ที่นี้อิสระ เป็นสังคมเปิดเผย อยู่ที่นี่เราได้แต่ทำใจยอมรับไม่ช้าก็เร็วที่ต้องมีเพื่อนฝูง มีแฟน มีชีวิตของเค้า มันเป็นธรรมชาติเมื่อถึงจุดของมันก็ต้องเกิด เราได้แต่แนะแนวที่ป้องกันที่ดีให้ลูก เราห้ามไม่ได้ ยิ่งห้ามยิ่งยุ  

ดีแล้วที่คุณไม่เอาเรื่องนี้ไปคุยกับเพื่อน แม้จะเพื่อนสนิท แต่ก็เป็นคนอื่น วันหนึ่งเมื่อมิตรภาพมันจางหาย ความเป็นเพื่อนที่เคยเห็นอกเห็นใจ  ความเกรงใจ ก็จะไม่มีด้วย สงสารลูก สามี คนข้างเรา เป็นเพื่อนที่ดีที่สุดในชีวิตเรา เวลานี้ หันหน้าคุยปรึกษากัน ระบายกับเค้าหาทางแก้ไข

ดิฉันเอง มีลูกสาวลูกชายกำลังจะเริ่มเข้าวัยรุ่น ร่างกาย ความนึกคิด กำลังเปลี่ยนแปลงไปตามวัย  เค้าจะมีเรื่องมาคุยมาเล่าและถาม มันเป็นสัญญาณเตือนแล้วว่า  อืม มันถึงเวลาแล้วนะ เค้ากำลังเหมือนลูกนกที่ปีกกำลังเริ่มแข็ง อีกไม่นานเมื่อเค้าแกร่งพร้อมบิน คงไปจากอกเรา

เชื่อเถอะค่ะ ลูกสาวคุณเวลานี้ เธออยากกอดคุณ อยากพูด ว่า เธอขอโทษ  ทำใจให้สงบเย็นลง ยอมรับสิ่งที่เกิด ตั้งสติ แล้วเราจะแก้ไข เห็นทางออกที่ดีได้ และพร้อมที่จะรับมือกับสิ่งที่จะเกิดต่อไป แต่ก็อย่าพึ่งคิดในทางที่จะแย่ไปกว่านี้ ลองปรึกษากับครู ว่าจะทำอย่างไร ถึงสภาพ ที่โรงเรียน คุณครูที่โรงเรียนต้องมีข้อแนะนำที่ดีได้แน่นอนค่ะ  

คุณอยากเขียน อยากระบาย มาได้ตลอดเวลาในนี้ ไม่มีใครรู้ว่าใครเป็นใคร ใช้นามแฝง ไม่เห็นตัวจริง สบายใจเถอะค่ะ เข้มแข็งไว้นะค่ะ ลูกต้องการเรา ในเวลานี้มากที่สุด

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ยังไม่มีลูกค่ะ แต่เคยคิดเอาไว้ว่าถ้าตัวเองได้มีโอกาสเป็นแม่คน จะพยายามเป็นให้ได้ทั้งแม่และเพื่อน  จะคอยเป็นแบ็กอัพให้เขา  ไม่ว่าเขาจะมีปัญหาอะไร เล็กใหญ่ร้ายแรงขนาดไหน เขาจะรู้ว่ามีคนๆหนึ่งที่ไม่มีวันจะซ้ำเติมเขาและไม่มีวันทิ้งเขาให้ต่อสู้ตามลำพัง  

ถ้าเิกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นกับลูกสาวตัวเอง จะพยายามทำใจตัวเองให้เป็นปกติเร็วที่สุด จะกลับมากอดมาหอมเขาเหมือนเดิม  จะชวนเขาคุยเรื่องโน้นเรื่องนี้แล้ววกมาเรื่องเซ็กซ์  จะไม่พูดอะไรให้เขาเกิดความรู้สึกว่าเซ็กซ์เป็นเรื่องน่ารังเกียจ แต่จะใช้โอกาสนี้อธิบายให้เขาฟังถึงผลที่อาจตามมาเช่น การตั้งครรภ์ในวัยที่ไม่เหมาะสม  การติดเอดส์  เพื่อที่เขาจะได้รู้จักการมีเซ็กซ์อย่างปลอดภัย และจะได้ระวังใจตัวเองไม่ให้เกิดเหตุการณ์ทำนองนี้ขึ้นอีกก่อนถึงวัยอันสมควร  

ลองค่อยๆถามเขาดููนะคะว่าตอนที่มีอะไรกัน ผู้ชายใช้ถุงยางหรือไม่  ถ้าไม่ใช้มีการหลั่งหรือไม่ ภายในหรือภายนอก  บางทีอาจจะไม่ร้ายแรงอย่างที่คิดก็ได้  อาจจะแค่ถูไถภายนอกธรรมดา  แล้วก็ถามเขาดูว่า  ไปโรงเรียนโดนเพื่อนล้อมากไหม  รู้สึกเครียดจนอยากเปลี่ยนที่เรียนหรือไม่  ให้เอาความรู้สึกเขาเป็นที่ตั้ง  

อย่าไปมองว่าเรื่องนี้มันร้ายแรงเกินเหตุ  ใช้วิกฤตให้เป็นโอกาสค่ะ  แล้วลูกสาวคุณจะรู้สึกสนิทกับคุณยิ่งขึ้น  อย่าพูดซ้ำเติมในทางลบจนลูกขวัญกระเจิงไปกว่านี้นะคะ    

แดงคะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจทุกดวงค่ะ  
 พวกพี่และพวกคุณเคยได้ยินคำนี้หรือเปล่าคะ  
 ฟ้าหลังฝนสวยงามเสมอ มีทั้งแดดจ้าและรุ้ง7สี.  
 วันนี้แดงกับสามีพาลูกไปหาหมอค่ะ ผลการตรวจเด็กไม่ได้เสียสาวแต่อย่างใดเลย.  
 แต่แดงไม่ได้ถามลูกก่อนว่าเขาทำอะไรกับเด็กผู้ชายคนนั้น ฟูมฟายอย่างเดียว.  
 คูรก็ผิดที่สรุปอะไรง่ายเกินไป บอกกับพวกหนูว่าได้ยินเด็กคุยกัน.  
 แต่เด็กทุกคนยืนยันว่าเห็นเด็กผู้ชายผลักและล๊อกประตูห้องไม่ให้ลูกหนูออก และวิ่งไล่กอดลูกสาวหนูอยู่ในห้อง.ไม่ปล่อยให้ลูกสาวหนูออกมา จนลูกสาวของหนูร้องให้จึงเปิดประตูให้.  
 พวกเด็กๆผู้หญิงก็พากันถามและไม่ได้คำตอบอะไรจากลูกสาวหนูเลย.  
 ก็เลยเอาเรื่องนี้ไปคุยกันต่อที่โรงเรียนพากันหัวเราะบ้างถามบ้าง แบบอยากรู้ตามประสาเด็กวัยรุ่น.  
 ลูกหนูทั้งกลัวและอายที่จะเล่าให้ฟัง เขาเลยปิดปากเงียบไม่พูดอะไรเลย.  
 หนูพยายามถามเขาเริ่มต้นตั้งแต่ทราบเรื่องเลย หาวิธีทุกอย่างที่จะพยายามถามเขา.  
 แต่ก็ได้คำตอบแบบขุ่นแคงใจเหลือเกินแบบไม่ชัดเจนและแน่ใจสักเท่าไร.  
 หนูเลยเป็นห่วงและกังวลตลอดจึงตัดสินใจตามที่ป้าและหลายคนแนะนำ พาไปหาหมอ.  
 โดยการหลอกลูกสาวหนูว่า หนูอาจจะไม่สบายนะเพราะซึมๆไป.  
 ปรกติหนูจะหัวเราะเก่งมาก ซึมๆแบบนี้กลัวจะเป็นโรคกระเพาะเพราะเกิดจากการเครียด.  
 และหนูโตเป็นสาวแล้วถึงเวลาต้องตรวจมะเร็งปากมดลูก มีหมอเฉพาะโรคผู้หญิงเหมือนแม่ .  
 โชคดีที่ลูกสาวเชื่อและยอมไปอยางโดยดี หนูยอยรับว่าต้องเป็นคนพูดโกหกและหลอกลวงลูก ได้แต่หวงว่าเขาโตขึ้นอีกหน่อยจะอธิบายให้เขาเข้าใจถึงเหตุที่ต้องโกหก.และก็ไม่ผิดหวังได้รับข่าวดีจากหมอค่ะ.  

ตอนี้ถึงเวลาเล่าเรื่องคูรแล้ว แฟนหนูไม่ยอมเลย และพวกเด็กๆทุกคนบอกว่า แค่พูดแต่ไม่ได้ตั้งใจให้รุนแรงขนาดนั้น.แล้วแฟนหนูกลับไปหาพ่อแม่เด็กผู้ชายคนนี้อีกแล้วบอกว่ารู้เรื่องทุกอย่างแล้วเป็นความเข้าใจผิดของพวกเราเอง.แต่ก่อนที่จะพูดทุกอย่างแบบนี้กับครอบครัวเด็กผู้ชายแฟนหนูถามเขาว่าลูกชายของพวกคุณไม่ได้เล่าอะไรเลยหรือวาเขาทำอะไรกับลูกสาวผมบ้าง พ่อแม่เด็กชายตอบว่าไม่ได้พูดหรือเล่าอะไร และไม่อยากถามด้วยเพราะลูกโตแล้วไม่ไช่เบบี้และคิดว่ามันไม่ร้ายแรงอะไร. เหตุนี้เองและคำตอบที่ได้รับแบบนี้แฟนหูนเขาโกรธมาก.เเฟนหนูพูดว่าลูกแกทำลูกฉันไม่ให้ลูกฉันออกจากห้องและจะทำไม่ดีกับลูกฉันโดยที่ลูกฉันไม่ยินยอมนั้นฉันต้องการเอาเรื่องพวกคุณหรือลูกชายคุณ.  
 หลังจากนั้นแฟนหนูไปที่โรงเรียนอีกและถามคูรว่าเขาเห็นเด็กคนไหนพูดเกี่ยวกับเรื่องนี้ คูรจึงบอกวามีใครบ้าง  
 มีเด็กท้งหมด5คนและเด็กผู้ชายอีก3คนท่เห็นเหตุการในวันนั้นและเด็กทุกคนยินดีเป็นพยานให้ค่ะ.  
 แฟนหนูเลยไปแจ้งความโชคดีที่ไม่ยุ่งยากเพาะแฟนเป็นตำรวจเลยติดต่ออะไรเร็วไม่ล่าช้า.  
 แฟนหนูต้องการฟ้องเด็กคนนี้ที่ทำให้ครอบครัวเสียชื่อเสียง และทำให้เด็กคือลูกสาวหนูอับอาย.ไม่กล้าแม้แต่จะไปโรงเรียนเลยกลัวเพื่อนล้อ แต่ตอนี้หนูรู้สึกดีมากกว่าเมื่อ5วันที่แล้วอีกค่ะ.  
 เรื่องของลูกหนูเราจะทนให้เขาไปโรงเรีนเก่าก่อนเพราะเขาใกล้ที่จะปิดเทอมแล้ว หลังจากนั้นเขาจะย้ายมาอีกโรงเรียนหนึ่งค่ะ.แฟนหนูแค่ต้องการสังสอนพ่อแม่เด็กผู้ชายเท่านั้นทำไม่ถึงพูดแบบไม่คิดถึงหัวอกเราเลย.  
 ขอโทษในการกระทำของลูกสักคำเดียวก็ไม่มี .ตอนนี้ที่โรงเรียนส่งเรื่องเด็กผู้ชายคนนี้ไปเหมือนที่กระทรวงศึกษาถ้าหนูจำไม่ผิดว่าเมืองไทยเรียกว่าแบบนี้ ถึงประวัตความประพฤติของเด็กโดยครูเป็นคนเดินเรื่องค่ะ.  
 ตอนนี้ลูกสาวหนูก็ยงเงียบอยู่หนูมานั่งคุยกับเขาและบอกว่าเรื่องนี้เกิดขึ้นเพราะหนูไม่ได้เป็นคนทำผิดอะไร  
 ไม่ต้องกลัวและอายอะไรเลย. เพื่อนที่เขาหัวเราะเพราะเขาคิดว่าหนูตั้งใจอยากให้เกิดแบบนี้.  
 เพราะหนูต้องพูดและคุยกับพวกเขาๆจะได้ไม่หัวเราะอีก.และหนูก็ปลอบใจร้อยแปดพันเรื่องเลยเท่าที่หัวสมองจะคิดได้ค่ะ และเราสองคนสามีก็บอกเขาตลอดว่าเรารักเขามากที่สุดและไม่ต้งกลัวที่จะคุยอะไรกับพ่อแม่.
 พร้อมเสมอที่จะให้คำอธิบายทุกอย่าง .  
 เขาบอกกับเราว่าเขากลัวพวกหนูเสียใจและก็เลยทำให้ไม่อยากบอกอะไร ตกใจด้วยที่เห็นพ่อโกรธมากและทุกคนก็มองหน้าเขาแปลกไป.  
 หนูหวังว่าเหตุการนี้จะไม่เกิดกับเราอีกมันทรมานมาก กว่าพายุจะหายไป.  
 และกราบพระขอพรองค์พระทุกองค์ที่นับถือขอให้ครอบครัวหนูกบมาผูกพันธุ์เหมือนเดิม.  
 และขอบคุณทุกกำลังใจอีกครั้งค่ะ.  
 แดง

เกตุ

อ่านตอนแรกนึกถึงตัวเองว่าถ้าเป็นลูกเราจะรู้ยังไง พยายามหาคำตอบ แต่พออ่านจนจบทุกอย่างเคลียร์แล้วดีใจด้วยนะคะ ตอนนี้ก็คงเหลือแต่ต้องคอยปลอบและเป็นกำลังใจให้ลูกสาวเอาใจช่วยค่ะ

น้ำท่วมปาก

ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะคุณแดง  เรื่องร้ายๆัผ่านไป เหมือนฟ้าหลังฝน
 ชีวิตของเด็กยังอีกยาวไกลค่ะ  ทุกเรื่องราวที่ทุกข์หรือสุขที่ัผ่านเข้ามาในช่วงชีวิตของเด็กก็เป็นเหมือนประสพการณ์ของเขา  ไม่ว่าสุขสุดหรือทุกข์สาหัสก็ขอให้เรียนรุ้เท่าทันมัน  เราเป็นแม่ก็มีวัคซีนความรักให้ลููกได้เท่านั้นน๊ะ  อ่านอีกบทความรักของแม่ที่มีต่อลุกแล้วปลื้มค่ะ

film makers

ขอให้คุณจงแปรเปลี่ยนเป็นอะไรสักอย่างที่แกร่งขึ้น ดีขึ้น แข็งแรงขึ้นเพื่อรับมือกับ โอกาสครับ ของผมเองการแปรเปลี่ยนในความหมาย โครงสร้าง และ การเป็นส่วนกับสังคมของตัวเอง(becoming) และการแปรเปลี่ยนตัวเองของโครงสร้างของผมทั้งโครงสร้างงานทุกๆอย่างและโครงสร้างชีวิตความสำพันธ์ทุกๆคนทุกๆเรื่องทุกๆสิ่ง(พวกเขาไม่รู้ตัวว่าเขาเปลี่ยนแต่เขาก็เปลี่ยนไปแล้ว) ทำให้ผมและทุกๆคนรับมือกับโอกาสใหม่ๆที่เข้มข้นขึ้น สูงขึ้น ซับซ้อนขึ้น มีความหมายมากขึ้น มีโครงสร้างซับซ้อนขึ้น และเป็นส่วนกับสังคมที่ดีขึ้นได้ครับ ทำให้ผมและโครงสร้างทุกอย่างของผมทั้งโครงสร้างงานทุกๆอย่างและโครงสร้างชีวิตความสำพันธ์ทุกๆคนทุกๆเรื่องทุกๆสิ่งมีความไว้ใจ ความศรัทธา ความกล้าหาญ การยอมรับ ความทรง ความอดทน ความอดกลั้น ความงามสง่า ความพอใจ ร่างกาย ปัญญา แรงบันดาลใจ  พลัง และอำนาจที่มากขึ้นหลายเท่าตัวครับผม