เปลี่ยนนามสกุลตามสามี ในพาสปอร์ตไทย

Previous topic - Next topic

sribun

มีคำตอบสำหรับหญิงไทยที่แต่งงานกับชายสวิส แล้วจะต้องเปลี่ยนนามสกุลตามสามีในพาสปอร์ตไทย ไม่ยากอยากที่คิค (ส่งไปประทับตราเปลี่ยนนามสกุลในพาสปอร์ต ที่สถานทูตฯ ที่เบิร์น ไม่ได้แล้วนะ)เพราะว่าพาสปอร์ตรุ่นใหม่จะเป็น e-passport (อีเล็คทรอนิคพาสปอร์ต)มีจำนวน 50 หน้า สำรวจดูของคุณๆ ท่านๆ เพื่อนๆ ว่าเป็นรุ่นใหม่หรือเปล่านะถ้าเป็น e-passport รุ่นใหม่ต้องทำตามนี้นะ

1.ให้เอาทะเบียนสมรสของคุณที่จดทะเบียนกับสามี ไปให้สำนักแปลที่คุณรู้จัก หรือที่สถานทูตรับรองลายมือชื่อผู้แปลนั้นๆ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นที่ กงสุลกิตติมาศักดิ์ตามรัฐต่างๆ เช่น ซูริค,บาเซิล และเจนีวา (ภาษาฝรั่งเศส)ส่วนภาษาอิตาลี ก็คงแถวๆลูกาโน ลองไปสอบเพื่อนๆกันเอง ส่วนสถานทูตฯที่เบิร์นเขาไม่รับแปลเอกสารอะไรเลยนะจะบอกให้ เจ้าหน้าที่จะให้คำแนะนำได้เท่านั้น
หลังจากที่แปลเรียบร้อยแล้วจะต้องมีตราประทับรับรองจากสถานทูตฯหรือ กงสุลต่างๆที่เราติดต่อส่วนใหญ่เขาจะทำให้เสร็จสับ แต่ราคาไม่ทราบตกลงกันเอาเอง  อย่าลืม ต้องแปลไปจากสวิตฯเท่านั้นนะ แล้วก็ถือไปเปลี่ยนที่เมืองไทย ที่อำเภอที่คุณมีชื่อในทะเบียนบ้าน อย่าลืมยื่นขอทำบันทึกเปลี่ยนฐานะแห่งครอบครัวด้วยละ หลังจากทำการเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วก็ทำบัตรประชาชนใหม่ พร้อมกันไปเลย พอเสร็จก็จึงสามารถ ทำพาสปอร์ตใหม่โดย นามสกุลตามสามี หรือตามทะเบียนสมรส อยู่ในพาสปอร์ตตามที่คุณๆต้องการ จะได้ไม่มีปัญหากับการเดินทางเข้าออกสวิตฯและอาศัยอยู่ในสวิตฯ  ส่วนคนที่ไม่สามารถบินไปเปลี่ยนนามสกุลได้ด้วยตัวเอง ก็มีวิธีนะแต่วันนี้ขอตัวก่อนจะมาให้คำตอบที่ชัดเจนอีกครั้งนะ   โปรดติดตามอ่านตอนต่อไป

sribun

หัวข้อนี้สำหรับคนที่ไม่สามารถเดินทางไปด้วยตัวเอง
2.ใช้วิธีมอบอำนาจให้คนที่อยู่เมืองไทยไปทำเรื่องขอเปลี่ยนนามสกุลให้ก็ได้ แต่ใช้เวลานานสักหน่อยนะ  น่าจะกินเวลาประมาณ เดือนกว่าๆ ทุกอย่างก็จะเสร็จสมบูรณ์ เอกสารที่คุณๆจะต้องเตรียมก็มีดังนี้
2.1.เอาทะเบียนสมรส ของคุณไปแปลเป็นไทย ส่วนสำนักแปลนั้น ต้องติดต่อกันเอง เพราะสถานทูตฯ เขาไม่รับแปลเอกสารไดๆเลย ส่วนใหญ่อยู่ใกล้เขตไหนก็โทรไปติดต่อแปลเอกสารกันได้ตามสถานกงสุล อย่างเช่นเมืองบาเซิล,ซูริค,เจนีวา หรือถามเพื่อนๆของคุณ คนที่เขาเคยแปลเอกสารมาก่อน และที่สำคัญต้องมีตราประทับรับรองจากสถานทูตฯ หรือสถานกงสุล และช่วงที่รอการแปลเอกสาร(ทะเบียนสมรส) คุณก็ติดต่อกับญาติหรือเพื่อนๆที่เมืองไทยคนที่จะไปยื่นเรื่องแทนคุณ (อายุต้องมากกว่า 20 ปี) ให้ส่งเอกสาร คือสำเนาบัตรประจำตัวประชาชน และสำเนาทะเบียนบ้าน ส่งมาที่คุณไม่ว่าจะทางแฟกส์,จดหมาย หรือ e-mail ก็ได้แล้วแต่สะดวก หลังจากนั้น ก็รวบรวมเอกสารของตัวคุณเอง และเอกสารของผู้รับมอบอำนาจ  มีดังนี้       
1.สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน ผู้มอบอำนาจ (ตัวคุณเอง) สำเนา 2 ชุด
2.สำเนาทะเบียนบ้าน ผู้มอบอำนาจ(ตัวคุณเอง) สำเนา 2 ชุด
3.สำเนาพาสปอร์ต ผู้มอบอำนาจ (ตัวคุณเอง) สำเนา 2 ชุด
4.ทะเบียนสมรสฉบับที่แปลเป็นภาษาไทยเรียบร้อยแล้วพร้อมมีตราประทับรับรองจาก  สถานทูต หรือ สถานกงสุล (ต้นฉบับที่แปล) พร้อมสำเนา 1 ชุด
5.สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน ผู้รับมอบอำนาจ (คนที่อยู่เมืองไทย) สำเนา 2 ชุด
6.สำเนาทะเบียนบ้าน ผู้รับมอบอำนาจ(คนที่อยู่เมืองไทย) สำเนา 2 ชุด
หลังจากมีเอกสารครบทั้ง 6 ข้อ ข้างต้นเราก็สามารถไปยื่นเรื่องเพื่อทำหนังมอบอำนาจที่สถานทูตฯได้แล้ว

แต่ที่ได้ยินมา ทางสถานทูตจะให้นัดหมายล่วงหน้าก่อนนะ โดยเจ้าหน้าที่จะให้ส่งเอกสารล่วงหน้าไปก่อน โดยให้เขียน เบอร์โทรศัพท์ ของคุณเองลงไปในกระดาษ แล้วเขียนบอกด้วยนะว่าจะทำหนังสือมอบอำนาจเปลี่ยนนามสกุลตามทะเบียนสมรส พอเจ้าหน้าสถานทูตฯ ได้รับเอกสารเขาก็จะโทรติดต่อคุณกลับมาเพื่อนัดวันให้เข้าไปรับหนังสือมอบอำนาจ ขอย้ำ ว่าต้องเข้าไปรับด้วยตัวเองเท่านั้น เพราะต้องไปเซ็นต์ชื่อต่อหน้าเจ้าหน้าที่ ถ้างั้นเขาจะไม่ทำให้ นะจะบอกให้

หลังจากได้หนังสือมอบอำนาจพร้อมเอกสารต่างๆที่สถานทูตออกให้เรียบร้อยแล้วก็ส่งเอกสารทั้งหมดไปให้คนที่จะยื่นเรื่องให้ที่เมืองไทย โดยให้เขาไปที่กระทรวงต่างประเทศ ที่หลักสี่ ถนนแจ้งวัฒนะ แผนกนิติกรณ์ เพื่อไปประทับตรารับรองอีกครั้งก่อนที่จะไปยื่นเรื่องขอเปลี่ยนนามสกุลที่อำเภอที่คุณมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้าน (อันนี้ขึ้นอยู่ว่าทางอำเภอนั้นๆจะต้องการให้ไปประทับจากกระทรวงต่างประเทศอีกหรือเปล่า) แต่ถ้ากลัวว่าจะเสียเวลาให้ทำตามขั้นตอนนี้ไปเลย ก่อนที่จะไปอำเภอ

พอทำการเปลี่ยนนามสกุลเรีบยร้อยแล้ว ให้ส่งเอกสารการเปลี่ยนนามสกุลทั้งหมด (สำเนา) มีใบสำคัญเปลี่ยนนามสกุล,บันทึกฐานะแห่งครอบครัว,สำเนาทะเบียนบ้านที่แก้ไขนามสกุลเรียบร้อยแล้ว ส่งกลับมาที่คุณ(สวิตฯ) แล้วจึงนัดหมายกับทางสถานทูตอีกครั้งเพื่อทำพาสปอร์ตใหม่ เท่านี้คุณก็จะได้พาสปอร์ตใหม่พร้อมนามสกุลตามสามีอย่างที่คุณต้องการ ที่สำคัญสามารถเดินทางเข้าออก และอาศัยอยู่ในประเทศสวิตฯอย่างไม่มีปัญหาเห็นไหมไม่ยากอย่างที่คิดเลยเพียงแค่ใช้เวลานิดหน่อย ข้อนี้สำหรับคนที่ไม่ได้เดินทางกลับไปทำด้วยตัวเองนะ
ส่วนบัตรประจำตัวประชาชนไทย สามารถทำภายหลังได้ เมื่อมีโอกาสกลับไปเมืองไทย เพราะต้องไปทำด้วยตัวเองเท่านั้นไม่สามารถมอบอำนาจให้ใครทำแทนได้เพราะต้องถ่ายรูปใหม่เช่นเดียวกับ e-passport

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะคุณ Sribun ขอบคุณแทนทุก ๆ คน สำหรับคำแนะนำข้างต้น ส่วนตัวของดิฉัน จดทะเบียนเรียบร้อยแล้ว และแปลเป็นไทยเรียบร้อยแล้วที่ลูกาโน่ รอเอาเอกสารกลับไปแปลเดือนหน้าค่ะ แต่จะรบกวนถามคุณ Sribun นิดนึง คือดิฉันอยู่อำเภอเมือง สมุทรปราการ ไม่แน่ใจต้องไปประทับตราที่กระทรวงต่างประเทศหรือเปล่า เพราะเขตนี้ยิ่งมากเรื่องอยู่ แต่กลัวเสียเวลาก็เลยคิดว่าจะไปประทับตราก่อนดีกว่า
           แต่ถ้าไปประทับตราที่กระทรวงต่างประเทศ นี่รอรับได้เลยหรือเปล่าค๊ะ เพราะว่าดิฉันต้องมีแพลน ไปอำเภอเพื่อแจ้งเปลี่ยนชื่อในทะเบียนบ้านใหม่ ทำบัตรประชาชนใหม่ แล้วก็จะไปทำพาสปอร์ต สุดท้ายก็จะไปเปลี่ยนนามสกุลในขับขี่ด้วยค่ะ วิ่งตาเหลือกแน่ ๆ เลยค่ะ มีเวลาไม่มากในกรุงเทพ เลยอยากจะวางแผนก่อนไปนะคะ รบกวนด้วยน๊ะค๊ะ

sribun

คุณ Lugano
ตามระเบียบแล้วต้องผ่านการประทับตรารับรองจากกระทรวงต่างประเทศก่อน(แผนกนิติกรณ์)ถนนแจ้งวัฒนะ ถ้ากลัวเสียเวลาก็ต้องทำตามนั้นเลยจะได้ถูกต้องทุกอย่าง ส่วนการยื่นเรื่อง คงรอเอาเลยไม่ได้ เจ้าหน้าที่จะรับเรื่องไว้ก่อนเพื่อตรวจเอกสาร แล้วเข้าจะนัดให้มารับอีก 2 วันถัดไป แต่นะปัจจุบันถ้าเจ้าหน้าทำงานเร็วขึ้นก็อาจจะ ยื่นวันนี้ แล้วนัดมารับได้พรุ่งนี้อันนี้แล้วแต่เจ้าหน้าที่ ต้องเผื่อไว้ไม่เกิน 2 วัน
แล้วเขตที่คุณอยู่สมุทรปราการ ก็ลองไปยื่นเลยก็ได้ เพราะไม่ไกลจากกรุงเทพฯมาก เผื่อเขารับทำได้เลยอันนี้ขึ้นอยู่ที่เขต ตอบไม่ได้เช่นกัน ลองดูก็คิคว่าไม่เสียหาย แต่ไม่ต้องถามนะว่าต้องประทับตราก่อนหรือเปล่าเดี๋ยวเจ้าหน้าที่เขาจะไล่ไปประทับตรา ต้องทำแบบรู้แล้วแต่เงียบๆไว้พอเขาให้ไปก็ไป เท่านั้นเอง เผื่อจะได้ไม่ต้องนั่งรถไปไกล
ถ้ามีอะไรสงสัยก็ถามเขามาได้นะ ยินดีให้ข้อมูลที่มีประโยชน์ กับทุกๆคน

Noi-Tessin

ขอบคุณมากค่ะคุณ Sribun ยังไงเดี๋ยวลองเสี่ยงไปที่อำเภอดีกว่า ไม่ไกลจากที่พักเท่าไหร่ เผื่อได้
          รบกวนถามอีกนิดนึงค่ะ ตอนนี้ดิฉันรอพาสบีอยู่ 2 อาทิตย์แล้ว ยังไม่ได้เลย ถ้าเพิ่งจดทะเบียนแล้ว จะได้เป็นพาสบีเลยใช่มั๊ยค๊ะ แล้วถ้ากลับไปไทย แล้วกลับมาก็ไม่ต้องขอวีซ่าแล้วใช่มั๊ยค๊ะ ไปกลับเข้าออกได้ตลอดเวลา แล้วดิฉันเพิ่งแต่งงาน แต่จะกลับไปไทยเกิน 2-3 เดือน ไป 5 เดือนนะคะ ต้องไปแจ้งที่ตำรวจด้วยใช่มั๊ยค๊ะ ขอบคุณค่ะ

sribun

คุณ Lugano
อดใจรอสักนิดนะเพราะหลังจากแต่งงานกว่าจะได้ Pass B.ก็ใช้เวลาสักหน่อยเจ้าหน้าที่ต้องตรวจสอบหลักฐานของคุณๆทั้งคู่ ว่าถูกต้องตามกฎเกณฑ์ ที่เขากำหนดหรือไม่ พอหลังจากทุกอย่างสมบูรณ์ ทางเขตที่คุณไปยื่นเรือง (Gemeide)ก็จะออกให้เป็น Pass B. ก็จะหมายถึง Permit หรือ Visa ที่คุณสามารถอาศัยอยู่ในประเทศสวิตฯนั้นเอง
ส่วนเรื่องที่จะเดินทางออกนอกประเทศก็สามารถทำได้ ถ้าไปไม่นานหรือไม่เกิน 2-3 เดือนก็ไม่ต้องไปแจ้งอะไร (ไม่ต้องไปแจ้งตำรวจนะ)แต่ถ้าไปนานมากกว่า 3 เดือนควรไปแจ้งที่เขตที่คุณยื่นเรื่องแต่งงาน หรือที่อาศัยอยู่ตามเขตนั้นๆ (Gemeide)แล้วต้องบอกเหตุผลว่าจะไปทำอะไรต้องมีเหตุผลที่ดีพอนะ เขาจึงอนุญาติให้ไปนานได้ (อันนี้ขึ้นอยู่กับการคุยและเหตุผล)แต่การเดินทางต้องใช้พาสปอร์ตเท่านั้นนะ และต้องใช้คู่กับ Pass B.ด้วยนะเวลาเดินทางเข้าออกจะได้ไม่เกิดปัญหา

โชคดี

Noi-Tessin

ขอขอบคุณมาก ๆ ค่ะคุณ Sribun ข้อมูลเป็นประโยชน์อย่างยิ่งค่ะ

Noi-Tessin

ถึงคุณ Sribun พอดีเพิ่งได้รับพาส B  รวมแล้วรอประมาณ 2 เดือนกว่า ๆ ค่ะ แต่มีข้อสงสัยว่า นามสกุลใหม่ของดิฉัน มีนามสกุลสามีต่อท้าย แต่ทำไม พาส B ที่ได้รับถึงมีแต่นามสกุลเดิมของดิฉันค่ะ ทำไมม่เหมือนในใบทะเบียนสมรสนะคะ รบกวนด้วยน๊ะค๊ะ

sribun

สวัสดี คุณ Lugano
ก่อนอื่นก็ขอแสดงความยินดีด้วย ที่ได้ พาส B.รบกวนถามเป็นความรู้นิดหนึ่ง ว่าเขาให้ระยะเวลานานเท่าไรสำหรับพาส B.? แล้ว ส่วนเรื่องนามสกุลที่คุณได้นั้น คิคว่าทางเขตเขาอาจจะให้ตามพาสปอร์ตไทยที่ยื่นเรื่อง ตอนที่ยื่นเรื่องเขาอาจจะถามว่าจะใช้นามสกุลสามีหรือไม่ (ลองสำรวจดู)สรุป พาส B.ได้นามสกุลเดิม ก็เป็นการดีนะที่จะได้ไม่ต้องไปเปลี่ยนอะไรให้มันยุ่งยาก คุณก็ยังมีกรรมสิทธิ ในการครอบครองอสังหาริมทรัพย์ เหมือนคนไทยทั่วไปที่ไม่ได้สมรสกับคนต่างด้าวในเมืองไทย (เมืองไทย)ส่วนนามสกุลในทะเบียนสมรสของคุณเป็นนามสกุลเดิมของตัวเองและตามด้วยนามสกุลสามีตามหลังก็ไม่มีปัญหาอะไร ที่สวิตฯ แต่ก็ต้องเผื่อใจไว้นิดหนึ่งตอนต่อ พาส B. ในครั้งต่อไปเขาอาจจะให้ใช้ตามนั้น (ตามทะเบียนสมรส)ก็ต้องดำเนินการตามที่ได้แนะนำไปข้างต้น แต่ในกรณีที่มีนามสกุลสามีตามหลังนั้นจะมีขั้นตอนยุ่งกว่าที่ใช้ของสามีคนเดียว (เหมือนตั้งนามสกุลใหม่)หมายถึงที่เมืองไทยนะ แต่ที่สวิตฯคุณไม่มีปัญหาอะไรเขาให้ยังงัยก็ใช้ตามนั้น ขอให้ตรงกับ พาสปอร์ตของคุณที่ใช้ในการเดินทางก็พอ ส่วนปัญหาในวันข้างหน้าที่จะต้องแก้ไข ก็ค่อยว่ากันใหม่
ยินดีให้คำแนะนำตลอด

Noi-Tessin

สวัสดีค่ะคุณ Sribun
     ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ พาส B  ที่ดิฉันได้ มีอายุประมาณ 1 ปีค่ะ พอดีของดิฉันมีการต่อวีซ่าหลายครั้งเพราะทำเรื่องแต่งงานไม่ทัน น่าจะนับตั้งแต่ตอนยื่นเรื่องแต่งงานนะค่ะ ของดิฉันหมด สิ้นเดือน มิถุนา ปีหน้าค่ะ ดิฉันแต่งงานเดือน สิงหาคมปีนี้ค่ะ
   เรื่องพาส B ที่เป็นนามสกุลเดิม  ดิฉันตั้งใจว่าจะกลับไปเดือนหน้า แล้วจะไปเปลี่ยนทั้งหมดเลย เพราะเอาทะเบียนสมรสจากที่นี่ไป เพราะยังไงก็ต้องเปลี่ยนพาสปอร์ตใหม่ใช่มั๊ยค๊ะ ซึ่งก็ต้องเปลี่ยนทุกอย่างอยู่ดี คือ ทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน และใบขับขี่ แล้วที่คุณ   Sribun บอกว่า เป็นนามสกุลเดิมก็ดี จะได้ไม่ยุ่งยาก แล้วไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้เหรอค๊ะ คืองง งง คะ รบกวนขอทราบรายละเอียดนิดนึงค่ะ
         แล้วถ้าดิฉันไปเปลี่ยนพาสปอร์ตที่เมืองไทยมาแล้ว เป็นนามสกุลเดิม และนามสกุลสามีต่อท้ายตามทะเบียนสมรส แต่ในพาส B
มันจะไม่ตรงกัน ตอนกลับมาสวิส จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าค๊ะ
        ขอบคุณค่ะ

hah8180

สวัสดีคุณsribun,หน่อยและทุกๆคนค่ะ
        พี่ขอเข้ามาแชร์ประสบการณ์นะ แต่งงานเมื่อปีที่แล้วพี่ได้พาสบีนามสกุลตามสามี(ตามทะเบียนสมรส)ส่วนpassportยังใช้นามสกุลเดิมของพี่ แต่เมื่อสองเดือนที่ผ่านมาพี่ไปต่อพาสบีใหม่ ในพาสใบใหม่ที่ได้ นามสกุลเป็นนามสกุลเดิมของพี่ (ตามpassport) ทางเขตที่พี่อยู่แจ้งว่า...เพราะสวิสฯเข้าร่วมแชงเก้น จึงต้องปฎิบัติตามกฎของกลุ่มแชงเก้น เอกสารต้องตามpassport  ถ้าหน่อยไปเมืองไทยแล้วทำpassportใหม่(นามสกุลตามที่จดทะเบียนไว้ )เวลาหน่อยไปต่อพาสบีครั้งใหม่ก็จะได้นามสกุลตามทะเบียนสมรส  ในกรณีของพี่passportยังใช้นามสกุลเดิม แต่เมื่อแต่งงานครบ 5 ปีแล้วก็ต้องกลับเมืองไทยไปเปลี่ยนpassportให้นามสกุลเหมือนกับทะเบียนสมรส  ****  ถ้าไม่เปลี่ยนเขาจะไม่ต่อพาสครั้งต่อไปให้เราค่ะ ****(ทางเขตบอกมาค่ะ)

Noi-Tessin

ขอบคุณพี่ฮะห์มาก ๆ ค่ะ สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ค่ะ

sribun

สวัสดี คุณ hah
ขอบคุณมากเลย สำหรับคำตอบที่เป็นประโยชน์มากๆ ถ้ามีประสบการณ์ดีๆเกี่ยวกับเรื่องเปลี่ยนามสกุลในพาสปอร์ตไทย ก็มาร่วมแชร์ได้ตลอด เพราะเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์สำหรับหญิงไทยในประเทศสวิตฯ เพราะนะปัจจุบันนี้เป็นปัญหาสำหรับหยิงไทยจำนวนไม่น้อย และระบบเก่าๆก็ได้เปลี่ยนไปเรื่อยๆอย่างเช่นในกรณีนี้ (เปลี่ยนนามสกุุลในพาสปอร์ตไทย)สมัยก่อนเคย ประทับตราเปลี่ยนในเล่มได้แต่ตอนนี้ทำแบบนั้นไม่ได้อีกต่อไปแล้ว ข้อมูลก่อนทำพาสปอร์ตไทยใหม่ (e-passport)ต้องตรงกับฐานข้อมูลในทะเบียนราษฎร์ไทย เท่านั้น (ทะเบียนบ้านและบัตรประชาชนไทย)นั้นคือสาเหตุให้เราต้องมีการเปลี่ยนนามสกุลตามทะเบียนสมรสให้ถูกต้อง ก่อนจะเริ่มทำพาสปอร์ตใหม่ได้
ก็ขอขอบคุณอีกครั้งหนึ่ง และก็ให้แบ่งปันประสบการณ์ดีให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆหญิงไทยที่จดทะเบียนสมรสในประเทศสวิตฯ

Noi-Tessin

ขอขอบคุณพี่ฮะห์ และคุณ Sribun อีกครั้งค่ะ ถ้ามีปัญหาอะไร จะรบกวนสอบถามไปอีกครั้งน๊ะค๊ะ

duanphen

อยากถามคุณsribun หน่อยคะว่าคือดิฉ้นแต่งงานจดทะเบียนก้บคนสวิสที่ประเทศไทยแต่ย้งไม่ได้เปลี่ยนทะเบียนราษฎร์ที่อำเภอและบัตรประชาชนคะจะสามารถเปลี่ยนนามสกุลในพาสปอร์ตที่สวิสได้ไหม